Announcement

Collapse
No announcement yet.

ศึก!!ชวนปวดกบาล Phenom 9750 VS Q6600

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

window vista64
    Q9300@3.5
    Ram 4Gb
    8800Gt
    ส่วนที่แสดง ค่า cpu เป็น windwos sidebar ครับ

Comment

ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนมากครับ ตัดสินใจแล้วว่า จะเล่น Phenom 9750 แน่!
      สุดท้ายมีคำถามนิด ก่อนซื้อเครื่องยกชุด Amd ครับ

1. จอ19นิ้ว เล็กไปมั้ยครับกับ Spec ขนาดนี้
      2. ตอนนี้มีเกมส์อะไรบ้างที่ Run 4core ครับ
      3. Spec แบบนี้จำเป็นต้อง Oc มั้ย
      4. จำเป็นต้องลง Window vista มั้ยครับ และในการใช้งานปกติ Window อะไรใช้ดีกว่ากัน
      ช่วยแนะนำด้วยครับ
      Last edited by watjung; 13 Aug 2008, 16:18:46.

Comment

Originally posted by watjung View Post

ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนมากครับ ตัดสินใจแล้วว่า จะเล่น Phenom 9750 แน่!
        สุดท้ายมีคำถามนิด ก่อนซื้อเครื่องยกชุด Amd ครับ

1. จอ19นิ้ว เล็กไปมั้ยครับกับ Spec ขนาดนี้ ก็ไม่เล็กนะครับ แล้วแต่ชอบด๊กว่าครับ 19 ก็กำลังดี 22 ก็ยังใหว แต่ถ้านั้นใกล้ๆ จอ 19 สบายตากว่า 22 ครับ
        2. ตอนนี้มีเกมส์อะไรบ้างที่ Run 4core ครับ ยังไม่ค่อยมีเท่าไรครับ เท่าที่รู้ก็ เกมส์ที่บอกนั้นแหละครับ
        3. Spec แบบนี้จำเป็นต้อง Oc มั้ย สเปคใหนก็อย่าเลี้ยงไว้ครับ จัดการเลยครับ ย่างให้หมดครับ
        4. จำเป็นต้องลง Window vista มั้ยครับ และในการใช้งานปกติ Window อะไรใช้ดีกว่ากัน
        ช่วยแนะนำด้วยครับ
        ถ้าได้ วิสต้าแบบ 64Bit จะดีมากๆครับ สำหรับ AMD แต่บางโปรแกรมอาจยังไม่สามารถรันบน 64 ได้ครับ หาข้อมูลก่อน ถ้าจะลง 64 ครับ
        .
        Last edited by wikorn; 13 Aug 2008, 16:26:24.

Comment

Phenom เล่นเกมส์ รัน 4 Core สลับกันไป แต่มันจะบอกว่า CPU ทำงานแค่ 25-29% หรือ ประมาณ100% Single Core น่ะครับ แต่ผมใช้ตัดต่อวีดีโอ CPU ทำงาน 100% ก็คือทำงานทั้งหมด 4 Core เลยครับ

Last edited by Bestkiller133; 13 Aug 2008, 16:47:55.

Comment

ผมไม่แน่ใจ Xp สนับสนุน Native core แค่ 2 core รอถามผู้รู้ครับ
            ส่วนเรื่องเกมส์ โปรแกรมต่าง(ส่วนใหญ่) ในวิสต้า ผมสังเกตุ ว่าจะเฉลี่ย core ทำงานไม่เจาะจง

Comment

ซ้ำครับ...ขออภัย
              Last edited by tanagritm; 13 Aug 2008, 16:39:53.

Comment

ผมเองก็เป็น Fanboy AMD นะครับ
                แต่ถ้าพิจารณาจากราคาขายในไทย
                ณ เวลานี้ควอดคอร์ของทาง อินเทลน่าเล่นกว่าครับ
                ไว้ราคา phenom บ้านเราใกล้เคียงประเทศอื่นเค้าก่อน
                ค่อยกลับมาเล่นก็ยังไม่สาย

Comment

ดูโปรแกรมกับเกมส์ที่จะเล่นครับ ว่ามันซับพอร์ท มากน้อยกับ ตัวที่เราจะซื้อรึยัง

ถ้ามัวแต่หาข้อมูลอันอื่นที่ไม่ได้ใช้ มันจะไม่คุ้มเอาครับ

ส่วนตัวถ้าแพงกว่าพันสองพัน แต่ ชอบ ใจมันรัก เอาเลยครับ อย่าไปให้ใครเปลี่ยนแปลง

ไม่งั้นอาจเสียใจได้ว่ารู้งี้ไมไม่เอาตั้งแต่แรก

Comment

เวงกรรมเจ้าของเงิน เสียเงินซื้อสิ่งที่ตัวเองพอใจ ยังมาโวยอีกเหอ แต่ก็เอาเถอะครับ คิดซะว่าเพื่อนคุณเค้าต้องการให้คุณได้สิ่งที่ดีที่สุด(ในความคิดของเค้า)
                    ถ้าท่านมันใจใน spec ที่ท่านจัดไว้ ว่าไม่เป็นลอง q6600 แน่นอน(ที่จริง amd กับ intel ก็มีข้อดี ข้อเสียเหมือนกันนั้นแหละ) ท่านก็เอาตามที่ท่านจัดได้เลยครับ

Comment

Originally posted by tanagritm View Post
                      ตาม คุณ numetal ครับ..
                      แถมนิด Crysis รัน 4 คอร์นะครับ ผมเทสดูเมื่อสักครู่..
                      [IMG][/IMG]
                      เยี่ยมเลยครับ ใช้กะ x2 รันคอร์เดียว q6600 ก็หัวเดียว แสดงว่าพี่น่อมเราเจ๋งจริงครับ (รึเปล่า?)

Comment

เชีย PHENOM 45nm คับ ถ้าไม่รีบก้อดใจรอหน่อยคับ

Comment

แล้วแต่ว่าทานสบายใจที่จะซื้ออินเทลหรือAMD แต่ผมชอบAMD(ความชอบส่วนบุคคล)ถ้าผมได้มาก็คงเอามาโชเพื่อนว่าผมนะมีCPU4คอร์ของแท้นะเฟ้ยๆ แต่นั้นแหละเพราะไม่รู้จารันโปรแกรมอะไร แถมกาด4850ก็คุ้มที่สุดละตอนนี้คอมเครื่องนี้คงอยู่ได้อีก4-5ปี

Comment

โหวต q6600 ครับ

Comment

จากที่ใช้มาบอกเลยว่ามัน "พอ ๆ กัน"

นอกจากรันเอาแต้มอ่ะ เห็นแตกต่างแน่นอน

Comment

AMD อยู่ในใจ แต่จำใช้ Intel เหมือนกัน

Comment

Working...
                                X