overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 36

Thread: ทำไมผู้ใช้คอมพิวเตอร์ชาวไทยจึงไม่นิยมใช้ TV Tuner

OverclockZone Member IonRa's Avatar
    http://ionra.blogspot.com/

Default ทำไมผู้ใช้คอมพิวเตอร์ชาวไทยจึงไม่นิยมใช้ TV Tuner

ผมมีข้อสงสัยอยู่ว่าทำไมผู้ใช้คอมพิวเตอร์ชาวไทยไม่นิยมใช้ TV Tuner ครับ
    ทั้งที่ TV Tunuer ก็มีประโยชน์มากกว่า TV ราคาก็ไม่แพงอีกด้วยครับ
    ใครก็ได้ช่วยตอบทีครับ

ข้อเน้นเฉพาะในกลุ่มผู้ใช้คอมพิวเตอร์นะครับ

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

สำหรับผมแล้วจอคอมพิวเตอร์ผมแค่ 19 นิ้ว

จอ TV ไม่รู้กี่นิ้วแต่ดูแล้วมันใหญ่กว่า

แต่ทุกวันนี้จะดู DVD หรือดูหนังต่างๆก็ต่อจากคอมเข้าทีวีหมดไม่อยากไรท์แผ่น

เปลืองแผ่นด้วยครับ

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

บ้านผมทีวีไม่ชัดเลยครับ

แต่ก็ไม่ได้สนใจดูเท่าไหร่ รู้สึกหลังๆ มานี้ มีแ่ต่รายการไร้สาระ
    555+

ถ้าจะให้ใช้ ก็คงต้องให้ผมฟรีๆ แหละน่า

OverclockZone Member arito's Avatar

เพราะ ชาวไซเบอร์ไม่ดูทีวี

OverclockZone Member Adeenaleen's Avatar

เปิดทีวีผมว่ากินไฟน้อยกว่าคอม อิอิ
    อีกอย่างส่วนมากจะใช้เล่นเกมส์กับทำงานก็เลยไม่มีเวลาดูทีวีครับ ^^

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

เพราะมันสู้ TV แบบดั่งเดิมไม่ได้ไงครับ (ความคิดผม)

TV Tuner ก็รู้ๆกันอยู่ว่าความคมชัดของสัญญาณมันสู้แบบ สาย Analog บ้านเราไม่ได้
    หรือถ้าได้ก็คงแพงขี้แตก

อีกอย่างนึงคงเป็นเรื่องของความสะดวกสบายด้วยอีกอย่างนึง
    คอม = ลากสายโน้นสายนี้ เม้าส์ สายเพาเวอร์เสียบเคส เสียบจอ เสียบเม้าส์ เสียบคียบอร์ด
    TV = เสียบปลั้ก เสียบสายสัญญาน จบ!!!

OverclockZone Member tanasomsuk's Avatar

เพราะซื้อคอมหลังซื้อทีวี

OverclockZone Member tanasomsuk's Avatar

เพราะซื้อคอมหลังซื้อทีวี

User มีปัญหา ห้ามโอน
    Fortune , Ratchada

เนทไฮสปีดก็ดูทีวีได้คับ ภาพไม่ต่างจากจูนเนอร์เท่าไหร่

ไม่ต้องเพิ่มเงินซื้อคับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ปกติ ก็ดูจากTVอยุ่แล้ว

แต่ผมใช้ที่ร้านครับ เพราะเปิดคอมทำอย่างอื่นอยู่แล้ว เลยเปิดTVดูมันในคอมเลย
    และเนื่องจากดาวน์โหลดไฟล์ แบนด์วิทจำนวนมาก เลยทำให้ดูออนไลน์ไม่ได้

OverclockZone Member tigu's Avatar

ตัวboxดีๆ 2-4พันไปซื้อ ทีวีCRT(หรือCTR- -''จำไม่เคยได้)เครื่องใหม่ได้เครื่องเลย(ถ้ามีที่วาง + ไม่เน้นหรูนะ)

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

- จีนแดง ราคา เฉลี่ย 1000 ภาพหมาไม่แดก noise โคตระเยอะ ทั้งภาพและเสียง

- พวก ดีๆเช่น prinacle winfast แพง เกินนี้ไปซื้อ TV แบน จากโรงจำนำดีกว่า

- สุดท้ายก็ต้องใช้เสา+สายเดียวกับ ทีวีบ้านอยู่ดี แล้วมันอยู่คนละมุมบ้านเลย หนวดกุ้งก็ดูแทบไมได้

พวกอยู่หออีกล่ะ จะเอาเสาใหนใช้ -*- ดูผ่าน steam ดีกว่า net แรงๆ

- ปัจจุบัน เลิกใช้ เสา RF ไปโดยปริยาย

มีแต่กล่องดาวเทียม ออกเป็น composite video + Audio เลย

พวก LCD ดีๆ มันเสียบ composite ได้ ก็เข้าจอได้เลย หรือจะไปเข้า vivo ของ การ์ดจอ แล้วค่อยออกจอ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

- แถม จอเล็ก คันตา

- remote ที่แถมมาไม่เห็นเคยใช้ได้เลย โคตรกาก 9ล9 ขี้เกียจพิมพ์

OverclockZone Member ซามูไรศพหมา's Avatar

ผมก็ใช้อยู่ เพราะไม่มี TV

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

เพราะผมไม่ชอบดู TV ภาพแตกๆ งับ แล้ว ช่องธรรมดาปกติก็ไม่ดูอยู่แล้วด้วย

OverclockZone Member madcat's Avatar

...เปิดทีวี มันง่ายกว่าเปิดคอมแล้วดูทีวีครับ(ต่อให้ใช้พวกTV Boxก็เถอะ ยังไงๆเปิดทีวีมันก็ง่ายกว่าอยู่ดี)

อีกอย่าง ถ้ามีทีวีอยู่แล้วจะเสียเงินไปซื้อจูนเนอร์อีกทำไมล่ะครับ?

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by arito View Post
    เพราะ ชาวไซเบอร์ไม่ดูทีวี
    ถูกต้องนะคร้าบบ เฝ้าหน้าคอมอย่างเดียว

Quote Originally Posted by ซามูไรศพหมา View Post
    ผมก็ใช้อยู่ เพราะไม่มี TV
    เหมือนผมเลย

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

ของผมภาพไม่แต่ ละเอียดเท่า DVD เสียงดีครับ อัดเฉพาะหนังเท่านั้นใส่ DVD

OverclockZone Member Leg's Avatar
    อยู่ จ.เพชรบุรี

ไม่ชอบดูทีวีซักเท่าไหร่นะนอกจากรายการที่มีสาระดีๆ

OverclockZone Member dkk's Avatar

เพราะทีวีมันถูก แต่ผมก็ใช้นะ TV tunner น่ะ เพื่อสำรองไว้เวลาบอลมาพร้อมละคร คิดดูสิถ้าไม่มี แทบจะเกิดสงครามกลางห้อง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks