overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: เป็นที่ nod32 หรือ คอมมีปัญหาครับ

OverclockZone Member Boban's Avatar

Default เป็นที่ nod32 หรือ คอมมีปัญหาครับ

เอาแบบสั้นๆเลยนะครับ

ผมเป็นคนชอบโหลด บิท ทิ้งไว้ทั้งคืนมาก

เมื่อก่อนผมใช้ avast และก็เปลี่ยนเป็น avira (ร่มแดง)

จนผมสังเกตุว่า ร่มแดงมันชอบเตือนผมเกี่ยวกับ malware ชื่อ A11826

ผมเลยเปลี่ยนมาใช้ NOD32 ตัว Business ในช่วงอาทิตย์นี้มา

และเพิ่งมาสังเกตุว่า ผมเปิดบิตไว้ตอน เท่ยงคืน และก็หลับไป พอตื่นมา พบว่า คอมค้าง ค้างแบบทำอะไรไม่ได้เลย และ คอมมีเสียงเหมือนกำลังเปิดโปแกรมไรสักอย่าง

ลอง 2 ครั้ง ก็ ค้างตลอด ค้างแบบเดียวกันเลย

เลยอยากถามว่า NOD32 นี่เค้า ห้ามโหลด บิตเหรอครับ

เพราะใช้พวก acast และ ร่มแดงไม่เคยคอมค้างเลย

หรือว่ายังไงกันแน่ ใครรู้ช่วยบอกทีคับ

OverclockZone Member Boban's Avatar

ลืมบอกไปครับ

คอมจะค้างเวลาที่ โหลดบิต ทิ้งไว้เท่านั้นครับ

ถ้าเล่นเกมหรือเปิดเนตอะไรปกติไม่ค้าง

- -"

OverclockZone Member

เป็นผมลง windows ใหม่

ลองลงใหม่สิครับ ผมว่า เอาโปรแกรมออกมันก็หาย

OverclockZone Member tArIbAn's Avatar

แล้วมันเตือนไม่ใช่เรื่องดีหรือ ร่มแดง... แสดงว่ามันเจอ malware เลยแจ้งเตือน..

ลองลบโปรแกรม NOD32 ออกก่อนแล้วเปลี่ยนไปใช้ตัวอื่น ลองโหลดบิตค้างไหม ถ้าไม่ค้างก็ลงตัวอื่นใช้แทน
    NOD32 ไม่ต้องใช้ ตัว Business หรอกครับ คนทั่วไปใช้แค่ NOD32 AntiVirus 3.0 หรือ NOD32 Smart Security ก็พอครับ

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

ของเราก้อเป็นเหมือนกันแต่จะเป็นตอนเปิดเครื่อง ค้างประจำ เลยหา KAV มาใส่ก้อหายทันที

ขอโทษครับ KAV คืออะไรครับ

อิอิ

Quote Originally Posted by tArIbAn View Post
    แล้วมันเตือนไม่ใช่เรื่องดีหรือ ร่มแดง... แสดงว่ามันเจอ malware เลยแจ้งเตือน..

ลองลบโปรแกรม NOD32 ออกก่อนแล้วเปลี่ยนไปใช้ตัวอื่น ลองโหลดบิตค้างไหม ถ้าไม่ค้างก็ลงตัวอื่นใช้แทน
    NOD32 ไม่ต้องใช้ ตัว Business หรอกครับ คนทั่วไปใช้แค่ NOD32 AntiVirus 3.0 หรือ NOD32 Smart Security ก็พอครับ

ขอโทษทีครับ ผมบอกผิดไปนิด ผมก็ใช้ตัว smart sucurity อยู่น่ะคับ

ที่ผมเปลี่ยนไปใช้ nod32 เพราะผมคิดว่า ทำไมร่มแดงมันตรวจเจอตลอดแต่ทำไมมันไม่ลบให้สักทีอะครับ

OverclockZone Member

KAV น่าจะเป็น Kaspersky Anti-Virus

แต่เราใช้ smart sucurity อยู่นะ โหลดบิตไม่มีปัญหาแต่อย่างไร

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

ถูกต้องแล้วค่า

ไม่อยากใช้พวก Security Suit เพราะบางตัวมันเปิดไฟวอลมะได้

DuFFS's Avatar

ความคิดผมนะคับ
    ไม่น่าจะใช่ NOD32
    ถ้าคุณไม่เชื่อลง windows ตัวใหม่ดูคับ ลงเสร็จก็ลง
    NOD32 เลย แล้วลองใช่ดูคับว่ามันจะค้างอีกไหม
    จากเท่าที่ผมเคยใช้มาแล้วเปิด Bittorrent ดูนั้น
    มันก็ไม่เห็นจะค้างเลยนะคับ

อีกประเด็นที่ค้าง
    ตามแนวความคิดของผม
    1. คุณอาจจะติดไวรัสมาก่อนหน้านี้ แล้วมาลองใช้ NOD32 แล้วทำให้ค้าง คุณก็โทษมัน - -*
    2. ความร้อนที่สะสมนาน ๆ ( อันนี้ไม่แน่ใจ เป็นข้อสันนิฐาน )

อืมม

ผมลองเปลี่ยน ไปใช้ avast pro แล้วมัน สแกนเจอ โทรจันใน system 32

ประมาน 7-8 ตัวได้

เลย งง ว่า NOD 32 ทำไมหาไม่เจอ

และตอนนี้อาการคอมค้างเวลาโหลดบิทได้หายแล้ว

เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่โทรจันกับ nod32

Bookmarks

Bookmarks