Announcement

Collapse
No announcement yet.

HD 3650 AGP ทำไม Guitar Hero III บ้านผมกระตุก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HD 3650 AGP ทำไม Guitar Hero III บ้านผมกระตุก

HD 3650 AGP ทำไม Guitar Hero III บ้านผมกระตุกอ่ะครับ

แบบว่า

CPU P4 3.0E

RAM 2GB

VGA SAPPHIRE HD3650 512MB DDR3

ผมสงสัยว่าทำไมมันกระตุกบางช่วงอ่ะครับๆ เล่นไม่ค่อยได้อารมเท่าไหล่เรย ทั้งๆที่ low หมดแล้ว

ผมอยากทราบว่าเป็นเพราะ

1. Supply ไม่พอ
    2. คอมผม Spec ไม่สูงพอ
    3. ตัวเกมที่โหลดมาไม่สมบูรณ์ (โหลดมาจาก บิท) หรือ Crack ไม่ดี
    4. ผมควร Overclock ดีไหมครับ ลองทำแล้ว ใช้ ATI TOOL ไม่ได้ ไม่รุ้เพราะอะไร -*-

ช่วยผม ไขข้อสงสัยด้วยนะครับพี่ๆ ป๋าในบอร์ด

ถ้าไม่หายตุก ผมจะถอยคอมใหม่แล้วว !! รักกีตาร์ฮีโร่มากครับ T T ซื้อจอย PS2 มาแล้วด้วยแต่ดันตุกๆๆ

เซงเรย

ไขข้อสงสัยให้ผมด้วยนะครับ ทำไมมันกัน Clock ไว้หรอ ผม งง -*-

รบกวนพี่ๆในบอร์ดด้วยนะค้าบบ

ขอบคุงคับ

Comment

ดันให้ผมด้วยนะคับบ

Comment

ดันๆ รอผู้รู้

Comment

ลองเปลี่ยน drivers ดูหรือยังครับ ผมว่าผมใช้ 2600xt มันไม่เห็นกระตุกเลยอะ ปรับ high ด้วย ผมว่ารุ่นก้อพอๆ กับ 3650 นะครับ

Comment

เกมนี้ low กับ high กินเท่ากันครับ อีกอย่า 86 ตอนฉากใหญ่ๆยังกระตุกเลย

เพราะงั้น 3650 ไม่สามารถเล่นได้ กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Comment

หาdriversใหม่สิ

Comment

ขอตอบแบบยิงผ่านนะครับ

1. Supply ไม่พอ
                -> กรณีของคุณ PSUไม่เกี่ยวเลย...

2. คอมผม Spec ไม่สูงพอ
                ->เป็นไปได้ครับ ลำพัง P4 3.0E ก็ยังพอไหวอยู่นะกับ HeroIII แต่ว่าแต่ แรม2GBก็ยังไหวอยู่ แต่การ์ดเสียงออนบอร์ดAC/97ไช่ไม๊?, Harddiskรุ่นเก่ายุคนั้นไช่ไม๊?, HD3650 มันก็เทียบเป็นการ์ดระดับล่างได้แล้วล่ะกับยุคนี้(แต่ปรับLowหมดก็น่ารอดได้), คุณใช่รีโซลูชันไหนล่ะ ถ้า HD3650ที่1280*720ต่ำลงไปที่LOWก็น่าจะไหวอยู่สบายๆ...

ก็เป็นไปได้ว่าจะมีสะดุดเป็นบางจังหวะให้ขัดใจบ่างครับ(แต่ไม่น่าสะดุดตลอดเวลา แบบเฟรมเรตต่ำนะครับ)
                คุณสะดุดแบบไหนล่ะ??
                - ถ้าสะดุดเป็นจังหวะนานๆครั้ง อย่างนั้นต้องโทษCPU/RAM/HARDDISK แต่ก๋เรื่องเล็กครับน่าจะทำลืมๆไปได้นะ
                - ถ้าสะดุดแบบแฟรมเรตต่ำต่อเนื่อง อย่างนี้โทษการ์ดจอครับ เช่น ปัญหาไดร์เวอร์

3. ตัวเกมที่โหลดมาไม่สมบูรณ์ (โหลดมาจาก บิท) หรือ Crack ไม่ดี
                - ก็เป็นไปได้... คุณลงเกมทั้งหมดบน Harddisk ไช่ไม๊ ก็เป็นไปได้ว่าขาดอัพเดตpackอะไรมั๊ง... (แต่ผมว่าน่าสงสัยHardwareมากกว่า)

4. ผมควร Overclock ดีไหมครับ ลองทำแล้ว ใช้ ATI TOOL ไม่ได้ ไม่รุ้เพราะอะไร -*-
                - อย่าเพิ่มโอเวอร์คล๊อกครับ จริงๆแล้วการโอเวอร์คล๊อกมันไม่ได้ช่วยให้ดีขึ้นกระฉูดมากมายอะไรหรอกครับ

ลองเช็คดูอีกอย่างนะครับ
                - คุณเปิดอะไรสักอย่างรันอยู่เบื่องหลังWindowsหรือเปล่า เช่น แอนตีไวรัส ดีแฟคเมน ทำนองนี้ มันอาจรันตัวเองพร้อมกันตอนที่คุณเลยเกมอยู่... (ลองปิดโปรแกรมจุกจิกให้หมดก่อนเล่นเกม)
                - คุณมีแรม 2GB แนะนำให้ลองกำหนด pagefile ไว่สัก4GBดูครับ (อาจได้ผลกับบางเกม)
                - ลองดูวินโดว์ซิครับ ว่ามันถึงอายุแบบว่า ใช้มานาน อาจร่วนทำนองนี้หรือเปล่า
                - อย่าลืมไดร์เวอร์นะ (คุนๆว่าพวก AGP จะต้องลงไดรเวอร์เสริมเฉพาะรุ่นด้วยนะ)

ผมน่าจะตอบครอบจักรวาลแล้วล่ะครับ ลองเช็คดูครับ

Comment

3850 ของผมก็เป็นนะเป็นช่วง....แต่ๆๆๆ...ผมใช้จอ 24 ปรับที่ 1920 x 1080 ปิดคนดูด้วย หรืออาจจะเป็นที่ไดร์เวอร์ด้วยมิทราบ เพราะตอนนั้นผมใช้ไม่ได้อัพเดต แล้วจอเล็กก็ไม่มีให้ลอง แต่ยังดีใจที่ผมเคยจับมาเล่น CRYSIS จบแบบตุกๆ..เป็นระยะๆ...อิอิ...อ้อ สเปคเคของท่านเหมือนผมเด่ะๆเลย หรืออาจจะปัญหาคอขวดหรือเปล่าไม่แน่ใจ แบบ ซีพียู ขับมันไม่ไหว อะไรประมาณนี้ผมไม่แน่ใจแต่น้องที่เคยทำงานด้วยกันมันเคยบอกไว้

ปล.ปัจจุบันผมยกชุดเปลี่ยนไปแล้ว ขยับไปเล่น พีซีไออี เพราะเรื่องการใช้โปรแกรมกับงานผม AGP มันตอบสนองไม่ไหวแล้ว
                  Last edited by kayabawasabi; 30 Oct 2010, 09:53:39.

Comment

โหย.... 1920 x 1080 เกินกำลัง HD3650 ครับ

ขนาดนี้ HD4670ยังแย่เลย..

ถ้าไม่มีปัญหากับจอภาพ ผมว่าลอปรัยเป็น 1280*720 แล้วเพิ่มเป็นMiddleอาจจะได้ภาพสวยกว่านะครับ

แต่ผมก็ไม่ได้เล่น Hero3 มานานแล้ว จำภาพเมนูเซตติ่งไม่ได้แล้ว ก็แนะนำเรื่องปรับเกม ไม่ถูกเหมือนกัน

Comment

Originally posted by Dokmai View Post
                      โหย.... 1920 x 1080 เกินกำลัง HD3650 ครับ

ขนาดนี้ HD4670ยังแย่เลย..

ถ้าไม่มีปัญหากับจอภาพ ผมว่าลอปรัยเป็น 1280*720 แล้วเพิ่มเป็นMiddleอาจจะได้ภาพสวยกว่านะครับ

แต่ผมก็ไม่ได้เล่น Hero3 มานานแล้ว จำภาพเมนูเซตติ่งไม่ได้แล้ว ก็แนะนำเรื่องปรับเกม ไม่ถูกเหมือนกัน
                      3850 แต่จอเล็กผมก็ยังไม่ได้ลอง กับเรื่องปรับความละเอียดลดลง...แต่การทำงานผมมีปัญหา..เลยเปลี่ยน แถมผมทะลึ่งเล่นจอ 24

Comment

3850 แรงกว่า 4670 เยอะครับ ส่วน3650 พอๆกับ4670แต่4670แรงกว่านิดนึง ผมมีข้อมูลมาให้ดูเลยจะได้ไม่ต้องขัดแย้งกัน

ไปตัดรูปแล้วลงpaintเองเลยนะเนี่ยรูปบนอะมันก๊อปไม่ได้แล้วยังอัพรูปแล้วก๊อปลิ้งมาลำบากยากเย็นหุหุ

Last edited by nantong01; 30 Oct 2010, 11:52:53.

Comment

เอย...เดี๊ยวงง... ตกลงว่าคนนึงเป็น 3650 เป็น 3850 บังเอิญเจอกันเลยmixกันถามไช่ไม๊

- เรื่อง HD3850 แรงกว่า HD4670 อันนี้จริงครับ(ไม่เยอะหรอกเคลิ่มๆก็ไม่รู้สึกอะไร) แต่ว่า HD3850เจอจอ1920*1080 ก็อวกแตกคือกันครับ...
                          - ส่วน HD3650 กับ HD4670 อันนี้แรงต่างกันเยอะครับ ให้ความรู้สึกต่างกันแบบไม่หันหลังกลับไปมองเลยเชียว...
                          - แต่มันมีเรื่อง AGP กับ CPU P4 มาบวกด้วยนะครับ ซึ่งมันอาจจะขยายความต่างกันของการืดให้กว้างขึ้นอีกนิดหน่อย

Comment

Originally posted by kayabawasabi View Post
                            3850 แต่จอเล็กผมก็ยังไม่ได้ลอง กับเรื่องปรับความละเอียดลดลง...แต่การทำงานผมมีปัญหา..เลยเปลี่ยน แถมผมทะลึ่งเล่นจอ 24

ผมหมายถึงปรับรีโซลูชันเฉพาะตอนเล่นเกมครับ ปกติในเกมมันจะมีตัวเลือกให้เราเลือกได้ครับ มันก็จะหดรีโซลูชันเฉพาะเวลาเราอยู่ในเกม พอออกจากเกมก็คืนรีโซลูชันเดิม การทำงานปกติไม่มีปัญหาครับ

Comment

Originally posted by Dokmai View Post
                              ผมหมายถึงปรับรีโซลูชันเฉพาะตอนเล่นเกมครับ ปกติในเกมมันจะมีตัวเลือกให้เราเลือกได้ครับ มันก็จะหดรีโซลูชันเฉพาะเวลาเราอยู่ในเกม พอออกจากเกมก็คืนรีโซลูชันเดิม การทำงานปกติไม่มีปัญหาครับ
                              ครับอันนี้เข้าใจท่านดอกไม้ ผมทำกราฟฟิค แล้วก็สเกตอัพ 3 ดี นะครับ มันไม่ไหวจริงแค่จับหมุนดุโมเดล...กระตุก + มีค้างอ่ะ...เรนเดอร์ด้วยปลั๊กอิน VRAY - SU PODIUM ไปกันใหญ่เลยทำงานลำบากไป...ไม่ไหวครับเลยเปลี่ยนยกชุด

ปล.ของผม 3850 ของเจ้าของกระทู้ 3650
                              Last edited by kayabawasabi; 30 Oct 2010, 12:41:13.

Comment

Working...
                              X