Announcement

Collapse
No announcement yet.

วันนี้ขาย 4850ไป ลองซื้อ 9800GTX+ มาเล่นดู

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วันนี้ขาย 4850ไป ลองซื้อ 9800GTX+ มาเล่นดู

ต้องขออภัยทุกๆท่านครับ ผมขอสรุปความคิดเห็นของผมหลังจากได้ลองใช้การ์ดสองตัวนี้ใหม่นะครับ ตอนแรก 9800GTX+ มันมีปัญหากับเครื่องผมนิดหน่อยจึงทำให้ผลเทสไม่เป็นที่น่าพอใจสักเท่าไหร่ ตอนนี้แก้ได้แล้วครับ

เริ่มต้นด้วยรูปลักษณ์ภายนอกก่อนเลย 9800GTX+ กินขาดครับ ดูดีมีราคากว่ามาก (ยกเว้นว่าท่านจะชอบสีแดงนะครับ ส่วนผมผมชอบการ์ดโหดๆ ไม่จำกัดสี แต่ขอโหดๆ อิอิ)
    หัวข้อนี้ผมยกให้ 9800GTX+

ว่ากันด้วยความแรง 9800GTX+ แรงกว่าครับ ไม่ถึงกับมากมายอะไร แต่ก็รู้สึกได้ถึงความแตกต่าง
    หัวข้อนี้ผมให้ 9800GTX+ เช่นกัน

ความสวยงาม สีสรรของภาพ เรื่องนี้คงต้องบอกว่า 10ปากว่าไม่เท่าตาเห็นนะครับ อันนี้เป็นความรู้สึกผม
    9800GTX+ ให้ภาพที่ดูคมชัดกว่า รายละเอียดดี ยกตัวอย่างเช่นพื้นกระเบื้องที่แตกในเกม DMC4 ดูดีมีรายละเอียดเยอะกว่า
    4850 จะดูสีสรรสดใส แสงเงาดีกว่า แต่รายละเอียดขาดๆหายๆไปบางส่วนหนึ่งอาจจะเป็นเพราะสีที่มันจัดจนทำให้มองไม่เห็นก็ไม่ทราบเหมือนกัน
    สรุปว่า 4850 กินไปครับสำหรับหัวข้อนี้

ปัญหาเรื่องไดรเวอร์ เรื่องนี้ผมล่ะแปลกใจจริงๆทำไมคนใช้ 4850 เจอปัญหากันเยอะจัง ผมไม่เคยเจอเลย -*-
    ข้อนี้ผมให้เสมอกันไปครับ เพราะผมไม่เจอปัญหากับทั้งสองตัวเลย บางท่านอาจจะเถียงว่า 4850 มีปัญหาผมก็ไม่รู้จะพูดยังไงเหมือนกัน 555+

เรื่องความร้อน ตรงนี้เป็นปัญหาใหญ่สำหรับผมที่ทำให้ต้องปล่อย 4850 ไปนะครับ เพราะเคสผมมันระบายความร้อนแรงของการ์ดตัวนี้ไม่ไหวจริงๆ
    9800GTX+ พัดลมรอบเดิมๆ อยู่ที่ 50กว่าๆครับ Full 70-80องศา
    4850 พัดลมรอบเดิมๆ อยู่ที่ 60-70องศากันเลยทีเดียว Full 90-100+ แต่อย่างที่ผมบอกล่ะครับว่าเคสผมมันระบายไม่ค่อยดี ถ้าท่านใช้ เคสตัวใหญ่ๆระบบระบายความร้อนดีๆ คงไม่ร้อนขนาดผมหรอก
    หัวข้อนี้ 9800GTX+ ได้ไป ส่วน 4850 ปรับรอบพัดลมช่วยได้ในระดับนึงครับ แต่ต้องแลกมาด้วยเสียงพัดลมที่ค่อนข้างดังใช้ได้เหมือนกัน

ราคา ส่วนต่างระหว่างสองรุ่นนี้อยู่ที่ประมาณหนึ่งพันนิดๆ 4850 ก็แรงคุ้มราคาครับ ส่วน 9800GTX+ ถึงจะแพงกว่าแต่ถ้ามองว่าแรงกว่าถึงจะไม่มากมายอะไรแต่ถ้าบวกกับปัจจัยอื่นๆเข้าไปอีกก็ถือว่าไม่น่าเกลียดครับ
    หัวข้อนี้ผมให้เสมอกันไปแล้วกัน

สรุปว่าเลือกยากมากครับ การ์ดสองรุ่นนี้ แต่ 9800GTX+ ดูน่าสนใจกว่าเล็กน้อยครับ ถ้างบถึงเอา 9800GTX+ ไปเลยครับ ถ้างบไม่ถึง 4850 ก็เป็นทางเลือกที่อยู่ในระดับที่เยี่ยมเช่นกันครับ

จบล่ะครับ ขออภัยที่ไม่มีผลคะแนนเทสให้ดูนะครับ (หาดูตามเว็บก็ได้ครับ) อีกอย่างผมไม่ค่อยชอบเก็บคะแนนเท่าไหร่ ใช้ความรู้สึกล้วนๆ ถ้าท่านใดมีความคิดเห็นไม่ตรงกับผม ก็ขออภัยด้วยครับ

ปล. ท่านใดใช้บอร์ด mATX ดูช่อง SATA ของท่านให้ดีก่อนซื้อ 9800GTX+ นะครับ เพราะมันยาวจนอาจจะกินช่อง SATA ของท่านไปทั้งหมดก็เป็นได้ครับ

สุดท้ายนี้ก็หวังว่าที่ผมพิมพ์ไปทั้งหมดนี้น่าจะพอช่วยให้ท่านที่กำลังลังเลกับการ์ดสองรุ่นนี้ ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นเล็กน้อยนะครับ ขอบคุณทุกท่านที่อ่านจนจบนะครับ สวัสดีครับ
    Last edited by สับสน; 15 Aug 2008, 02:53:43.

ผมว่าถึงตอนนั้น พวกตระกูล 48X0 คงเย็นกันถ้วนหน้าแล้วละครับ จากพลังของพัดลม non ref.card

Comment

ผมก็เช่นกันครับ ที่เพิ่ง ถอย 9800+ มาใช้ ต้อง ซื้อ case ใหม่ เป็น รุ่น A+ = 3450 ละก้เปลี่ยน PSU Tagan
      TG 600 = 4150 บาท ค่า การ์ด 9800+ อีก 7180 บาท สรุปหมดไปเยอะครับ เซง เช่นกัน แต่ เปลี่ยน 3 อย่างนี้ ไม่ถึงกะ เซง มาก แอบ ดีใจนิดๆ ครับ PSU Tagan เงียบมาก ส่วน การ์ดจอ ก็เงียบ เครื่องเริ่ม เพอร์เฟ็ค ครับ ดีใจนิดๆ เหมือนกัน ถ้าไม่เปลี่ยน 9800 + เนี่ย ไม่ได้เปลี่ยน 3 อย่างนี่น่ะ ..... อิอิ

Comment

Originally posted by papababa View Post
        ผมว่าถึงตอนนั้น พวกตระกูล 48X0 คงเย็นกันถ้วนหน้าแล้วละครับ จากพลังของพัดลม non ref.card
        อะนะ หมายถึง ตอนนี้อ่ะครับ

Originally posted by onlinehero99 View Post
        ผมก็เช่นกันครับ ที่เพิ่ง ถอย 9800+ มาใช้ ต้อง ซื้อ case ใหม่ เป็น รุ่น A+ = 3450 ละก้เปลี่ยน PSU Tagan
        TG 600 = 4150 บาท ค่า การ์ด 9800+ อีก 7180 บาท สรุปหมดไปเยอะครับ เซง เช่นกัน แต่ เปลี่ยน 3 อย่างนี้ ไม่ถึงกะ เซง มาก แอบ ดีใจนิดๆ ครับ PSU Tagan เงียบมาก ส่วน การ์ดจอ ก็เงียบ เครื่องเริ่ม เพอร์เฟ็ค ครับ ดีใจนิดๆ เหมือนกัน ถ้าไม่เปลี่ยน 9800 + เนี่ย ไม่ได้เปลี่ยน 3 อย่างนี่น่ะ ..... อิอิ
        ยินดีด้วยครับ มีเพื่อนใช้ 9800gtx+ แล้ว

ว่าแต่ 7180บาท นี่ของ GALAXY ใช่ป่ะครับ

Comment

น่าอิจฉา ได้ลองทั้ง 2 ตัวเลย T^T

Comment

ครับ ของ GALAXXY ครับ 7180 บาท ฮาร์ดแวร์เฮาส์ ครับ

Comment

Originally posted by TRIPPLE-X View Post
              น่าอิจฉา ได้ลองทั้ง 2 ตัวเลย T^T
              อีกสักพักก็ปล่อยแล้วครับ เอามาลองเล่นดู เห็นผลทดสอบตามเว็บแล้วข้องใจ เอามาลองเองเลยดีกว่า ถ้าขาย 4850ตัวเก่าไม่ได้ราคาดีคงไม่เอาเหมือนกัน
              Originally posted by onlinehero99 View Post
              ครับ ของ GALAXXY ครับ 7180 บาท ฮาร์ดแวร์เฮาส์ ครับ
              ขอบคุณครับ ถูกดีจัง ผมนึกว่าราคา 7300 นะเนี่ย ของ GALAXXY

Comment

-*- เคส คนเล่นคอมเป็นแบบนี้ ทุกคนป่าว

Comment

แต่ที่ผมงงมากครับ GF9600GT ฉากนี้ทำไมถนนมันเปียกครับhd4850 ถนนมันแห้งอะครับไม่ภาพของ9600gtให้ดูนะครับมีแต่ของhd4850

Comment

รอให้ 9800 GTX ราคาตกก่อน แล้วค่อยไป สอย มาใช้

Comment

อยากลองเหมือนกันแต่ไม่มีตังค์

Comment

ดันๆๆ อยากรู้ว่าเทียบกับ 4850 จะเป็นไง อยากเห็นกะตา

Comment

เล่นแต่ของแรงๆทั้งนั้นเลยนะท่าน

Comment

Originally posted by panut3617 View Post
                            แต่ที่ผมงงมากครับ GF9600GT ฉากนี้ทำไมถนนมันเปียกครับhd4850 ถนนมันแห้งอะครับไม่ภาพของ9600gtให้ดูนะครับมีแต่ของhd4850
                            ถ้าจำไม่ผิด ผมเล่นกัน 4850 ก็ยังไม่เคยเห็นถนนเปียกเหมือนกันครับ เมื่อกี้ลองกับ 9800GTX+ ผลคือ.... ตามรูปครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไร

Comment

ดูดีมีราคาแต่ดูใหญ่จริงนะเนี้ย

Comment

Working...
                              X