Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำโปรแกรมสแกนไวรัส หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำโปรแกรมสแกนไวรัส หน่อยครับ

AVG 8.0 กับ ร่มแดง อันไหนดีกว่ากันครับ

ลองกด ค้นหา ที่ด้านบนดูก่อนนะคะกระทู้แบบนี้ถามกันได้ทุกวัน

Comment

เอาโปรแกรมป้องกันไวรัสไปก็เท่านั้นนะคับ ( อันนี้ผมไม่ได้ว่า )
      มันขึ้นอยู่ที่ตัวเราเอง ถ้าเราไปโหลด ไปเข้าเวปโป๊ หรือบ้างเวปที่เราไม่เคยเข้า
      มันก็อาจจะติดมาได้ ( จริงไหมคับ ^^)

Comment

AVG 8 น่าจะเวิร์คกว่านะ ลองดูความเห็นท่านอื่นดูนะ

Comment

ร่มแดง

Comment

ร่มแดงมาวินครับ

Comment

ผมใช้ร่มแดง

Comment

McAfee 8.5 Enterprise หุหุ

หาได้จาก แผ่น Quit PC 101

Comment

Avira AntiVir Premium 8.1

- AntiVir เป็นตัวโปรแกรมของเยอรมัน เป็นตัวโปรแกรมที่คนแนะนำกันเยอะมากแถมดังไม่แพ้จาก NOD32 เลย
                  ระบบโปรแกรมทำออกมาใช้งานง่าย ไม่ยุ่งยาก ปรับแต่งง่าย
                  ข้อเสีย มักตรวจจับไฟล์Crackโปรแกรมว่าเป็นโทรจัน
                  ตัว PE ฟรี ก็ ok นะครับ แต่มันก็ไม่ได้หมายความว่า ของฟรีจะใช้งานได้ดีเหมือนตัวเสียเงิน และ ตัวเซิฟอัพเดตคนละตัวกับตัวเสียเงิน

AVG AntiVirus 8.0

AVG พึ่งมาดังแบบเป็นที่รู้จักปีที่แล้ว มาแรงเรื่อยๆ จากการแนะนำต่อๆกันเหมือน NOD32
                  ตรวจจับไวรัสได้ค่อยข้างดี จับ rootkit ได้ดีที่เดียว อัพเดตข้อมูลไว
                  ข้อเสีย ตัวโปรแกรมปรับแต่งได้น้อย เวลาเจอจะไม่ถามว่าให้ลบหรือไม่ลบ แต่มันจะลบให้เลย
                  และ ตรวจจับพวก Crackของโปรแกรมไปด้วย เวลาสแกนเสร็จก็ไปกู้พวกโปรแกรมคืนกลับมาด้วยล่ะ

แถมแนะนำตัวอื่นๆให้ด้วย

Kaspersky Anti-Virus&Internet Security 7.0/2009

- ร่มเขียว จากประเทศรัสเซีย รูปแบบโปรแกรม KAV และ KIS มีการปรับแต่งในละเอียดโปรแกรมได้เยอะ
                  สำหรับมือใหม่ อาจจะงง ช่วงใช้งานตอนแรก แต่พอใช้ไปจะรู้เองว่าปรับส่วนไหนยังไง
                  ในตัว KIS มีการตรวจสอบการเรียกใช้งานโปรแกรม หรือ การทำงาน
                  ถ้าไม่ต้องการส่วนนี้ ถ้าไปปรับที่ Settings>Proactive Defense>เอาติ้กถูกหน้าออก Enable Application และ Enable Registry ออก
                  การปรับ Firewall ถ้าปรับไม่เป็นถ้า ปรับเป็น Allow ไป หรือ Low
                  อัพเดตข้อมูลช้าไปหน่อย แถมหน่วงๆตอนอัพเดต แต่ไม่นาน ไม่เหมาะสำหรับเครื่องที่สเปกเก่า
                  โปรแกรมตัวนี้ไม่ค่อยดังเท่า NOD32 หรือ AntiVir เพราะโดน Blacklist ได้ง่าย อาจจะยุ่งยากสำหรับคนที่ไม่ค่อยรู้วิธีแก้ปัญหา
                  ข้อเสีย สแกนนานไปหน่อย+ดักจับ rootkit ไม่ดีเท่า AVG และหน่วงเครื่องพอสมควร
                  จนเครื่องคอมที่สเปกเก่า อาจจะต้องเลิกคบโปรแกรมตัวนี้...

แต่ผมใช้โปรแกรม Kaspersky Internet Security 7.0 อยู่ Q(>o<o)

Eset NOD32 AntiVirus 3.0 & Smart Security 3.0

ใครจะใช้ ก็ดูไว้ด้วยนะครับ เด๋วจะงง ว่าทำไมสแกนแล้วไม่ลบไวรัสออก

NOD32 เป็นโปรแกรมป้องกันไวรัสที่นิยมมากเมื่อสมัย 4 - 5 ปีก่อนจนถึงปัจุจบัน
                  โปรแกรมV.3.0 ทำหน้าตาออกมาดูสวยน่าใช้ ตัวโปรแกรมดูเข้าใจง่าย [กด F5 สำหรับการปรับแต่งโปรแกรม]
                  ข้อเสีย ช่วงระยะหลังๆโปรแกรมพลาดท่าให้กับไวรัสบ่อยขึ้น [ผลจากการทดสอบกับของแถมที่มหาลัย...]

ทำไมไม่แนะนำ BitDefender < ใช้แล้วไม่ถูกใจ...แถมทดลองใช้อยู่ 2 วันก็ถอดออก =.=*
                  AVAST! < ไม่เคยลองใช้
                  Norton AntiVirus < เคยสมัย 2000-03 โดนไวรัสกินบ่อยจนเลิกใช้ ไปใช้ AntiVir =.=*
                  McAfee VirusScan < หน่วงเครื่องเกินห้ามใจ...ไม่รู้คิดไปเองไหมหน่วงกว่า KIS ซะอีก...

Comment

ร่มแดงครับ ใช้อยู่เยี่ยมมาก

Comment

Working...
                    X