Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD & Manga & Anime Society ท่านที่รักชื่นชอบในการ์ตูนเชิญด้านนี่เลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ^^^
    - แต่ได้รับข่าวดีจาก TOT วันนี้ ใบแจ้งหนี้ระบุว่าได้ส่วนลดค่าเน็ต 10Mbps=590 บาท สรุปว่าเดือนนี้จ่ายแค่ 107 บาทเท่านั้น
    - บริการดี สปีดล้น ทนเหลือหลาย เล่นได้ทั้งวันทั้งคืน ฝนตกแดดออก ไม่มีหลุด ยกเว้นตัวหลักล่ม หรือเสาล้มฯลฯ เท่านั้น

Comment

• Introduction Water Cooling System

Introduction Water Cooling System V.งูๆปลาๆ By kitti3
      ข้อมูลทั้งหมดเกิดจากความคิดและความเข้าใจที่ผมมีนะครับไม่ได้ copy ใครนะครับ แต่ถ้าผมฉกเทคนิคท่านใดมา อยากให้เครดิต แจ้งได้ครับ
      ต้องบอกก่อนว่า ณ ตอนโพสนี่ ผมอยู่ในสถานะ เลิกเล่นน้ำ นะครับ แต่พอมีความรู้งูๆปลาๆพอประกอบได้ไม่รั่วไม่ซึมและเทคนิคเล็กๆน้อยๆๆที่ได้ศึกษาจากห้อง Water Cooling เมื่อช่วง 2 ปีก่อนครับ และผมคงให้ข้อมูลไม่ครบถ้วนแน่นอน เพราะฉะนั้นสอบถามได้นะครับผม
      เทพน้ำท่านอื่นก็มาช่วยกันตอบได้นะครับ ถึงผมจะเป็นประธานคลับนี่ ก็ไม่ได้หมายถึงความว่ามันเป็นของผมคนเดียวเด้อครับ

ทุกท่านที่ยังไม่เคยเล่นน้ำเปิดอย่างแรกเลย ที่คิดคือ กลัวน้ำมันรั่ว น้ำแตก เมนบอร์ดใบละหมื่นต้องมาเสี่ยงกับน้ำนองเคสมันไม่คุ้มฉันไปเทพลม หรือน้ำปิดดีกว่า ต้องบอกก่อนเลยครับ ทุกอย่างมันมีวิธี มีขั้นมีตอน ทำถูก ทำดี รอบคอบ ทุกอย่างจะผ่านไปด้วยดีครับ

ก่อนอื่นจะเล่นน้ำเปิดควรกำหนดระบบของตัวท่านเองที่จะเล่นก่อน ส่วนตัวผมแนะนำว่าให้ท่าน เลือกขนาดท่อก่อนแล้วค่อยไปเลือกส่วนขนาดระบบนะครับ
      น้ำเปิดแบ่งได้ 2 แบบ ขนาดสายยาง และ ขนาดของระบบ
      1.ขนาดสายยาง
      โดยมาตรฐาน มี 3 ขนาด 3/8 7/16 1/2
      จุดเด่นจุดด่อยของแต่ละขนาด
      • 1. 3/8
      • ข้อดี คือ ถูก สามารถหาได้ไม่ยากนัก เหมาะสำหรับคนเริ่มต้นเป็นยิ่งนัก แต่ส่วนใหญ่ลอง 3/8 แล้ว มักจะขายทิ้งในเวลาอันสั้นแล้วไปต่อขนาดอื่นๆ
      • ข้อเสีย คือ ไม่สวย ทำเสร็จแล้วดูเหมือนสายออกซิเจนตู้ปลา น้ำไหลแรงมาก แรงดันสูง ทำให้น้ำอมความร้อนไม่ทัน เนื่องจากแรงดันสูงอาจเกิดฟองได้
        2. 7/16
      • ข้อดี สำหรับผมคือ ระบบเมื่อเสร็จสิ้นแล้วจะออกมาสวยที่สุด ดัดสายค่อนข้างง่ายเมื่อเทียบกับ 1/2 อันนี่ถือว่าเป็นเอกลักษณ์ ท่อ 7/16 สามารถใส่กับฟิตติ้ง Barb 1/2 ได้ ซึ่งผมเคยใช้อยู่ช่วงนึง ออกมาสวยครับแต่ใส่ท่อลำบากมาก อาจทำให้เสียท่อแบบป่าวประโยชน์ได้เนื่องจากต้องตัดทิ้งเพราะดึงไม่ออกได้
      • ข้อเสีย หายาก อาจมีแพง นิยมน้อยที่สุดใน 3 ขนาด ทำให้หาอะไหล่จะลำบากนิดหน่อย
        3. 1/2
      • ข้อดี คือ หาง่ายมากกกก ราคามีตั้งแต่ถูกๆไปยันแพงๆ มีของให้เลือกเยอะ เป็นขนาดที่นิยมมากที่สุดทำให้หามือสองสะดวกยิ่งนัก
      • ข้อเสีย คือ มันดูอ้วนๆหน่อย อาจจะไม่สวยเท่า 7/16 7/16จะพริ้วกว่า

2.ขนาดของระบบ
      แบ่งไม่ชัดเจนแต่คร่าวๆคือ
      1.ระบบที่จับแต่ CPU ท่านที่เพิ่งเริ่มต้นให้เริ่มตรงนี่ดีที่สุดครับ
      2.ระบบที่จับ CPU และ VGA
      3.ผมขอเรียกว่าระบบ full Board ละกันเน้อ คือ ระบบที่รวมตั้ง CPU+VGA+RAM จนถึง CPU+VGA+RAM+MotherBoard+HDD+PSU

อุปกรณ์ที่เกี่ยวกับ Water Cooling (ไม่ต้อง งง ว่ามัน แหม่งๆนะครับ Power Point อีกแล้วครับท่าน)

โดนปกติแล้วควรกำหนดแผนก่อนนะครับว่า Loot น้ำเราจะเป็นอย่างไรมีอะไรบ้าง ไปทางไหนยังไง และที่สำคัญดูเคสของเราด้วยนะครับว่ายัดเข้าไปได้รึป่าว
      ตัวอย่าง Loop น้ำ อันนี่ของผมที่ทำทุกครั้งนะครับเย็นดี แต่อาจจะ loot ยาวไปหน่อย

เทคนิคการประกอบ

การประกอบไม่มีอะไรมากมายครับ วัดตัดวัดตัด ดัดโค้งมากไประวังท่อคดหักพับแล้วน้ำไม่ไหล อั้นน้ำมากไปน้ำพุ่งแตก

มาถึงช็อตสำคัญที่หลายท่านกลัวกัน น้ำรั่ว ซึม แตก
      1.เลือกขนาด Fitting และท่อ ให้สัมพันธ์กัน ปกติก็จะมีบอกอยู่แล้ว ขนาด 3/8 7/16 1/2
      เว้นแต่ใช้ ฟิตติ้งคอม ต้องดู ID OD ให้ดี ถามคนขายก่อนก็ได้ครับว่ามันใช้กันได้ไม
      2.รอบคอบ แล้วยังไงถึงเรียกว่ารอบคอบ
      • เสียบสายยางต้องมัดใจว่าเสียบจนสุดระหว่าง ฟิตติ้งกับท่อ
      • ควรใช้คลิบรัดสายหรือเคเบิ้ลไทท์รัดด้วย จะรัด 1 เส้นหรือ 2 เส้นก็ตามแต่ความมั่นใจของแต่ละคน
      • ถ้าตัวอุปกรณ์มีปัญหาเรื่องรั่วซึมอยู่แล้ว ให้ใช้ O-ring รองฟิตติ้ง2ชั้น หรือทำตามในภาพคือเอากาวที่ใช้ติดพวกพลาสติกอคิลิคมาป้ายๆลอยต่อไปเลยก็ได้ครับ

3.ปลอดภัยไว้ก่อน โดยเมื่อประกอบทุกอย่างเสร็จแล้ว ให้นำกระดาษทิชชูมาพันรอบๆตามรอยต่อต่างๆทุกซอกทุกมุม เพื่อกันน้ำรั่ว ไหล ซึม แตก แล้วมีจุดไหนน้ำออกก็จะสามารถทราบได้ทันทีจากการดูกระดาษทิชชูตามแต่ละจุด แล้วทดสอบ 1 รอบก่อนที่จะเดินเครื่องจริงโดยใช้ PSU ตัวอื่นต่อปั้มน้ำรันระบบน้ำ(ไม่ต้องเปิดคอมนะครับ)ดูครับโดยต่อสายเขียวกับสาย ground ตามภาพนะครับ ทั้งเช็คเรื่องน้ำซึมทั้งไล่อากาศไปในตัว ทำทุกอย่างให้เรียบร้อยให้มั่นใจก่อนจะต่อปั้มเข้ากับ PSU หลักแล้วรันระบบครับ

เครดิตภาพจากเวบ www.truesoft.co.th

ถ้าน้ำแตกแล้วทำอย่างไร

กดปิดเครื่องให้ไวที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้(บางท่านอาจจะถามว่าน้ำแตกใส่แล้วเครื่องต้องดับซิ คอมผมก่อนหน้านี่น้ำรั่วเต็มVGAแล้วกระเด็นไปโดนMB เครื่องไม่ดับ และไม่มีอะไรพังด้วยครับ) นำอุปกรณ์ที่โดนน้ำเช็ดให้แห้งตากแดดอ่อนๆหรือตากลมก็ได้ ให้แห้งก่อนนะครับถึงจะนำไปทดลองใช้

หลักสูตรเบื้องต้นจบแต่เพียงเท่านี้ ถ้าผมนึกอะไรออกหรือท่านใดอยากให้เพิ่มอะไรลงไปก็บอกได้ครับ จะเพิ่มให้จ้า
      Last edited by kitti3; 2 Mar 2017, 21:06:54.

Comment

• - มีพักยก ให้น้ำด้วยเหรอ
        - ได้ความรู้ดีครับ ยังไม่เห็นเหมือนกับของใครที่ผมเคยอ่าน ผ่านครับ ยังไม่ได้ละเมิดลิขสิทธิ์ใคร

Comment

• Originally posted by sUmmOnEr View Post

ฮาราโช.. !!
          Originally posted by ptw4520 View Post
          - ท่านกิตติ ไม่มีแบบนี้กับเขาบ้างเหรอ...
          Originally posted by kitti3 View Post
          หมายถึงผมไม่มีเด็กสาวๆ ในสังกัดแบบนี่มั่งเหรอ ไม่มีครับT=T

ผมมีแต่เด็กหนุ่มๆ ว้าวๆ แบบนี้

Comment

• ชิบหาย มันข้ามสายพันธุ์แล้วเหรอ

Comment

• Comment

• ถึงกับ Zip Hay เลยเหรอ

Comment

• มารับความรู้แล้วท่านกิตติ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by 111111 View Post
                    มารับเด็กหนุ่มๆ ในสั่งกัดท่านกิตติ ขอบคุณครับ
                    ขนาดนั้นเชียว.. o_O

Comment

• K-on Remake Version ฉายปีหน้า ..

ปล. บอร์ด overclockzone จะอืดดดดดด ไปใหนเนี้ย
                      Last edited by 111111; 24 Dec 2014, 22:35:25.

Comment

• http://www.jib.co.th/web/index.php/p...PCOOL-ASSASSIN

โอ้ยยย jib มาลดตอนตังเหลือน้อยอีกเซงวุ้ย

Comment

• ไม่สีเขียวได้มั้ยยยย

Comment

• CPU GPU RAM VRM พอเข้าใจ HDD Block ? จะลากรอบจาก 7200 ไป 10000+ รึไงเนี่ย

Comment

• 555 แบบว่าคลั่งในน้ำมากไง จัดทุกอย่างเลย ผมเคยเห็น psu ลงน้ำนะท่าน งาน mod เอง

Comment

• Originally posted by 111111 View Post
                                ไม่สีเขียวได้มั้ยยยย
                                ก็ซื้อพัดเปลี่ยนเอาดิ มีเยอะแยะไป

Comment

Working...
                                X