Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อสาย PSU ผิด ไฟจะช็อตมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อสาย PSU ผิด ไฟจะช็อตมั้ยครับ

คือวันก่อนเพิ่งเจอเหตุการณ์เปิดเครื่อง
    แล้ว Enermax ช็อตแล้วลาโลกไป 1 ตัว

วันนี้เพิ่งได้ Enermax มาใหม่อีกตัวนึง
    ต่อเสรจแล้ว แต่ยังไม่กล้าเปิดคอม
    กลัาๆกลัวๆ กลัวมันช็อตอีก เพราะสายไฟไม่คุ้นเหมือนตัวเดิม

เลยจะถามว่าถ้าต่อผิด PSU มันจะช็อตอีกมั้ยครับ
    หลอน...

เปิดเลย.........เปิดเลย...........เปิดเลย..........เปิดเลย..........เปิดเลย บึม...............

Comment

ขั้วแต่ละขั้ว มันมีหัวที่บังคับอยู่แล้วนิงับ ==a ยังจะต่อผิดได้อีกเหรอ ?

Comment

ไม่น่าเสียบผิดได้นะคับ เพราะถ้าผิดมันก็เสียบไม่ได้แต่แรกแล้ว

Comment

ถ้าไม่ใช่พวก Targan BZ เสียบตามล็อคเลยนี้ครับไม่ต้องกลัวขั้วมันจะต้องเข้ากันได้พอดี

Comment

ไม่มีทางเสียบผิดแน่นอน เพราะมันจะพอดีกัน เว้นซะแต่จะออกแรงยัดเข้าไป

Comment

เสียบผิดได้ไง -.-

Comment

-*-

Comment

มันจะมีแค่ตรงหัว 4พิน(ของ 20+4) ที่มันเสียบเข้ากับไฟ CPU ได้

ตรงสายนั้นจะเขียนว่า "Not for CPU"

แค่นี้ล่ะมั้งที่จะผิดได้

Comment

เปิดเลยครับ ไม่น่าจะเสียบผิดแล้วแหละ

Comment

....

Comment

เสียบ PSU ไม่ผิดหรอกครับเเต่ตรง Panel น่าจะผิดเอา 555

Comment

Originally posted by Toffeecheese View Post
                          มันจะมีแค่ตรงหัว 4พิน(ของ 20+4) ที่มันเสียบเข้ากับไฟ CPU ได้

ตรงสายนั้นจะเขียนว่า "Not for CPU"

แค่นี้ล่ะมั้งที่จะผิดได้
                          ของ Enermax มีแต่ Silverstone ST50F 500W. ไม่มี แต่ตอนซื้อผมได้มาทั้งสองตัว ก็เลยสังเกตเห็นเขียน 24 ไว้ เกือบไปแล้ว แล้วเค้าเอาใช้ยังไงครับ

Comment

หุ หุ อีนางแมก ของผม ก็ระเบิดไปเฉยๆเหมือนกันครับผม เปิด UPS ปุ็ุ๊้้บ ระเบิดปั๊บ ซ่อมไม่ได้อีก หาอะไหล่ไม่ได้
                            ต้องไปเอา TAGAN 500 U38 มาใช้แทน

Comment

Working...
                            X