overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: V.2 ช่วยหน่อยครับคอมมีปัญหาต้องการผู้รู้ช่วยครับ T T

OverclockZone Member Chaosblader's Avatar

Default V.2 ช่วยหน่อยครับคอมมีปัญหาต้องการผู้รู้ช่วยครับ T T

ขออภัยที่ต้องตั้งกรธทู้อีกรอบ เนื่องจากกระทู้มันตกไปแล้วครับ ผมต้องการความช่วยเหลือจริงๆ ครับ

ผมซื้อคอมมาใหม่ 1 เดือนที่แล้ว
    Pentium Core2 2.4
    Ram Kingston 1 Gb 800 2 ตัว
    Harddisk Seagate 500Gb
    Asus Geforce 8600GT 256MB DDR3
    Mainboard Asus P5PKL
    G-View 450W

แล้วมันมีปัญหาตั้งแต่ตอนแรกเลยครับวันแรกมีอาการค้างกระตุกครับเป็นนิดหน่อย
    ผมเลยคิดว่าเป็นที่วินโดวผมเลยลงวินโดวใหม่ (Window True Faster V.1)
    ลงไปก้อมีอาการเพิ่มขึ้นคือตอนเปิดเครื่องจะมีเสียงฮาร์ดดิสดังมาก เหมือนขูดกับอะไรซักอย่าง
    เครื่องค้างค้างแบบกระตุกอะครับ ตอนค้างไฟฮาร์ดดิส จะค้างตามด้วยผมคิดว่าลงวินโดวไม่สมบูรณ์
    ก้อเลยลงวินโดวอีกรอบ (Window Dark Lite) มันก้อปกติดีครับ อีกประมาน 2 วัน มันก้อมีอาการแบบเดิมอะครับ เริ่มค้างมากขึ้น กระตุกมากขึ้น เปิดวินโดวช้าขึ้นมาก เปิดโปรแกรมหลายโปรแกรมช้ามากมาก ผมใช้มาเดือนกว่าและครับ เริ่มเซงมากมาย ช่วยหน่อยครับว่ามันเป็นที่ตรงไหนครับ

แล้วเมื่อวาน
    ผมก้อลงวินโดวอีกรอบครับ ตอนฟอแมตไดวมัฟอแมต เกือบ ชม ครับ ผมก้อลงจนเส็ด (เปลี่ยนสายฮาร์ดดิสใหม่แล้วนะครับ) มาวันนี้มาลองใช้ดูก้อโอเคขึ้นครับ แต่ยังมีอาการอยู่บ้าง

ภาพจากเมื่อวานก่อนลงวินโดวครับ (ยังไม่ได้เปลี่ยนสายฮาร์ดดิส) ด้วยโปรแกรม HD Tune Pro 3.1

ภาพของวันนี้ครับหลังลงวินโดว (เปลี่ยนสายฮาร์ดดิสแล้ว) แต่ยังมีอาการเดิมอยู่บ้างครับ

ตรงแม็กซิมัมเรตมันคืออะไรครับ
    เนื่องจากยังแก้ไขปัญหาไม่ได้จึงต้องขอรบกวนผู้มีความรู้หน่อยครับ
    ปล.หรือเป็นเพราะว่า Power Supply วัตต์น้อยเกินไปไฟจึงเลี้ยงฮาร์ดดิสไม่พอครับ
    ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

OverclockZone Member irobot13's Avatar

ถ้าดังแบบนี้ เอาไปเคลมได้เลยพี่น้อง มีแบดแน่นอน เสียงเหมือนมีไรมาขูดจานอ่านนี่

OverclockZone Member bankeng's Avatar

อาการ เสียงฮาร์ดดิสดังมาก เหมือนขูดกับอะไรซักอย่าง อันนี้มันไม่ปกติแล้วล่ะท่าน เวลาฟอแมตแล้วลงวินโดวใหม่มันดีขึ้นก็จริงแต่อีกไม่นานเดี๋ยวมันก็เป็นอีก ฮาร์ดดิสของท่านน่าจะป่วยน่ะ

OverclockZone Member destinyair's Avatar

เป็นผมได้ยินเสียงก็อยู่ไม่สุขแล้ว

OverclockZone Member Chaosblader's Avatar

ผมลองใช้โปรแกรมเช็คแล้วนะครับ มันก้อไม่มีแบด แต่ถ้ามันเสียจริงผมว่าผมคงซวยแล้วหละครับ

เพราะว่ามันเป็นประกันของดีคอมพิวเตอร์ T T

ที่ว่ามันมีเสียงนะผมเข้าใจผิดไปเองมันเป็นเสียงพัดลมนะครับ

T T แล้วมันเสียที่ฮาร์ดดิสจริงๆ หรอคับ

ผมซื้อมาจาก JIB อะครับ ถ้าเอาไปให้ร้านเค้าดูให้จะได้มั๊ยครับ ต้องเสียตังป่าวครับ สงสัยงะ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

เอาไปให้ร้านดูเลยครับบางทีเครมไม่นานหรอกครับ โชคดีได้ของเลย

Bookmarks

Bookmarks