Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดเครื่องแล้วเข้า bios ตลอด ใครเคยเป็นบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดเครื่องแล้วเข้า bios ตลอด ใครเคยเป็นบ้างครับ

ออกตัวไว้ก่อนครับ อันนี้ผมไม่ได้เห็นกับตาครับ
    แต่แม่เพื่อนที่ ตจว. บอกมาอีกต่อครับ

ว่า วันก่อนเขาเอา hdd จากเครื่องนึงไปใส่เครื่องที่จะใช้(เครื่องที่จะใช้ไม่มี hdd)

แล้วก็เปิดเครื่อง แต่เ้จ้ากรรม มันดันเข้าไปที่หน้า setup bios ตลอดเลย
    ต้อง exit ออกมาถึงจะบูสได้ปกติ แต่พอปิดแล้วเปิด ก็เป็นอีก

คือ อยากทราบว่า มีใครเคยเป็นบ้างมั้ยครับ หรือ ใครพอจะทราบวิธีแก้บ้างครับ
    เอาแค่ข้อแนะนำเบื้องต้นก็ได้ครับ ว่าควรเชคจากอะไรก่อนครับ ช่วยแกหน่อย

อ่อ disk sata นะครับ

ลองเปลี่ยนแบตไบออสครับ แล้ว ตั้ง วัน เวลา ออกจากไบออสด้วยการเซพ น่าจะหายครับผม

Comment

ปกติไม่น่าจะรันเข้าไบออสได้เองนะครับ น่าจะต้องกด Del หรือ F1 แล้วแต่ยี่ห้อบอร์ด

แล้วใช้บอร์ดของอะไรคับ พอรู้ไหม...

Comment

ไม่ค่อยรู้ข้อมูลเหมือนกันครับ แต่ยังไงก็ขอบคุณมากครับ
        เดียวจะลองโทรไปคุยอีกทีครับ ขอบคุณมากๆครับ

Comment

ถ้าเครื่องใช้มาประมาณ 1 - 2 ปีขึ้นไป น่าจะลองเปลี่ยนถ่าน ไบออสดูนะ เพราะบางทีถ่านไบออสหมดก็ต้องตั้งค่าทุกครั้งที่เปิดเครื่องใหม่

Comment

คียบอร์ดเจ๊งที่ปุ่ม Delete หรือเปล่า

Comment

เคยเจอครับ เปลี่ยนถ่านเมนบอร์ด หายเป็นปลิดทิ้ง อิอิ

Comment

คอนเฟิร์ม ว่าเปลี่ยนถ่านหายครับ

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
                  คียบอร์ดเจ๊งที่ปุ่ม Delete หรือเปล่า
                  อันนี้ผมเคยเจอนะครับ คือว่า ปุ่ม del มันติดยุบลงไปไม่ยอมขึ้น ทุกครั้งที่เปิดเลยเข้า Bios ตลอด

Comment

เปลี่ยนถ่านครับ แล้วเข้าไปแล้วเซฟหายครับ โอเคไปแระ

Comment

เดียวจะไปลองดูครับ ขอบคุณทุกคนมากครับ

Comment

Working...
                      X