overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: Maximus II Formula M/Bตัวนี้ มันมีอะไรเกี่ยวกับระบนำเหรอครับ

OverclockZone Member Edison's Avatar

Default Maximus II Formula M/Bตัวนี้ มันมีอะไรเกี่ยวกับระบนำเหรอครับ

ถามแบบคนไม่รู้ ทั้งเรื่องระบบน้ำเลย(ยังเป้นมือใหมอยู่)

ดูจากในVdo มัน เหมื่อนกับว่า พยายามจะโชว่ามัน รองรัระบบน้ำหรือนี่แหละ มันมีอะไรเกี่ยวข้งกับระบบน้ำอะครับ?

ถาม อีกหน่อยว่า ถ้าเกิดผมจะซื้อระบน้ำซักชุด แล้วจะเชื่อมระบายความร้อนในหลายๆจุดนี่ (Cpu vga m/b แล้วมันระบายความร้อน ส่วนไหนได้อีกหรือเปล่า?) ตัวเดียวเอยู่หรือเปล่าครับ
    ตัวนี้ดีเปล่า Cm Aquagate Max
    http://www.coolermaster.com/products...cate=1&id=3855

หรือถ้ามีตัวไหนแนะนำก็ช่วยบอกทีครับ (ตัวที่ขายที่ต่างประเทศก็ได้ครับ ถ้ามันดีกว่า)

Maximus II Formula
    http://www.asus.com/products.aspx?l1...66&modelmenu=1

ลองดูนะครับในเวปมีวีดีโอ โฆษณา Maximus II Formula
    ในเวปรูปมันก็ไม่มีหัวเสียท่อนะครับ แต่วีดีโอ มันมีอะคับ ใครดูแล้วช่วยบอกที

และถามนอกเรื่องนิดหน่อยว่า m/bตัวนี้มัมีโปรแกรม oc cpuด้วยใช่มั้ยครับ
    Last edited by Edison; 15 Aug 2008 at 05:05:19.

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

ที่เห็นว่ารองรับก็มี Maximus Fomula SE, Maximus Extreme, Rampage Extreme คับ ตัวเมนบอร์ดจอมี Fusion Block มาให้ด้วย (ระบายความร้อนให้ชิพเซต Northbridge)

การระบายความร้อนด้วยน้ำก็แทบจะทำได้กับ Hardware ทุกตัวเลยคับ CPU, Ram, NB, SB, VGA, HDD, Mosfet , PSU ฯลฯ แล้วแต่ศรัทธาและความบ้าพลังของแต่ละคนคับ
    แต่ที่นิยมก็จะจบที่ CPU กับ VGA คับ

อยากจะแนะนำกระทู้นี้คับ ลองไปศึกษาดูได้ คลิ๊ก

OverclockZone Member Edison's Avatar

ขอบคุณมากครับ น่าจะมีปักหมุดสำหรับมือใหม่นะครับ
    สรุปMaximus II Formula มันไม่มีหัว เสียบท่อน้ำ เหมือนรุ่นMaximus Fomula หรือครับ แต่งงทำไมในVdo ของMaximus II Formula มันมีหัวเสียบท่อ ด้วยหว่า
    หรือว่ามันสามาเปลี่ยน ทำให้มีจุดเยบท่อได้ครับ (ในกล่อง)

OverclockZone Member

ผมว่า Maximus มีแต่รุ่น Extreme เท่านั้น ที่มีระบบน้ำ แต่รุ่น II Formula ไม่น่ามีครับ ยังไงช่วยส่งลิงค์มาให้ดูด้วยครับ

ส่วนถ้าอยากเล่นน้ำก็ตามที่คุณ MXdeFunk แนะนำเลยครับ
    Last edited by tsawana; 15 Aug 2008 at 04:31:32.

http://www.asus.com/products.aspx?l1...66&modelmenu=1

ลองดูนะครับในเวปมีวีดีโอ โฆษณา Maximus II Formula
    ในเวปรูปมันก็ไม่มีหัวเสียท่อนะครับ แต่วีดีโอ มันมีอะคับ ใครดูแล้วช่วยบอกที

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

ใน video เค้าโชว์ความเป็น ROG คับว่าเหนือกว่าเมนบอร์ดตัวอื่นอย่างไร

ปล. ใน video ที่เห็นคือบอร์ด Striker II Extreme หรือไม่ก็ Striker II NSE คับ

OverclockZone Member

บอร์ดที่เห็นคือ Striker II Extreme แน่นอนครับ เพราะตัวเก็บประจุข้างๆ CPU เป็นสีแดง แต่ Block NB นั้นเหมือนของ NSE เลย เพราะมีคลีบเล็กๆ 6 คลีบ

คุณ MXdeFunk ไปเอาบอร์ดมายังครับ ไม่ทราบจะจับคู่กับ CPU อะไรเอ่ย ตอนนี้ผมคันมือมากครับ อยากได้คอมใหม่สุดๆ กำลังเก็บเงินซื้อชุดใหม่ใหญ่กว่าเดิมอยู่ครับ

กระจ่างยิ่งขึ้น ครับขอบคุนทุกคนมากครับ

ความ จริง ถ้าจะติดน้ำ ติดเน้นๆ แค่ vga กับ Cpu มั้ยครับ
    ส่วนความร้อนของ MB นี่ มันร้อนไม่ค่อยมากใช่มั้ยครับ ถึงไม่ติดน้ำให้ mb ก้โอกาศยากที่ m/b จะร้อนจนน่าเป็นห่วงใช่มั้ยครับ

ขอบคุณน้ำใจทุกท่านที่ช่วยกันตอบ

ขอคำถาม สุด ท้ายเลย
    คือ อยากให้ช่วยเลือก M/B ที่ ดีที่สุด ของAsus อะครับ ช่วยเลือกให้ที ราคาไม่เกี่ยง
    ส่วนMaximus II Formula มันมีอะไรที่ ดีที่ mb asus ตัวอื่นไม่มีบ้างครับ เห็นออกใหม่สุด

Quote Originally Posted by tsawana View Post
    บอร์ดที่เห็นคือ Striker II Extreme แน่นอนครับ เพราะตัวเก็บประจุข้างๆ CPU เป็นสีแดง แต่ Block NB นั้นเหมือนของ NSE เลย เพราะมีคลีบเล็กๆ 6 คลีบ

คุณ MXdeFunk ไปเอาบอร์ดมายังครับ ไม่ทราบจะจับคู่กับ CPU อะไรเอ่ย ตอนนี้ผมคันมือมากครับ อยากได้คอมใหม่สุดๆ กำลังเก็บเงินซื้อชุดใหม่ใหญ่กว่าเดิมอยู่ครับ
    ไปรับมาเรียบร้อยแล้วคับ งานเนี๊ยบสมกับเป็นตัว Top สุด ว่าจะเอามาจับคู่กับ E8600 คับ
    ขอแรงแค่นี้พอ Nahelem ออกมาราคาคงสู้ไม่ไหว อีกอยากลงกับชุดนี้ไปเยอะ ขอใช้ให้คุ้มก่อนคับ เพราะถ้าเปลี่ยนคงต้องเปลี่ยนเกือบยกกระบุงเลยคับพี่

Quote Originally Posted by Edison View Post
    กระจ่างยิ่งขึ้น ครับขอบคุนทุกคนมากครับ

ความ จริง ถ้าจะติดน้ำ ติดเน้นๆ แค่ vga กับ Cpu มั้ยครับ
    ส่วนความร้อนของ MB นี่ มันร้อนไม่ค่อยมากใช่มั้ยครับ ถึงไม่ติดน้ำให้ mb ก้โอกาศยากที่ m/b จะร้อนจนน่าเป็นห่วงใช่มั้ยครับ

ขอบคุณน้ำใจทุกท่านที่ช่วยกันตอบ

ขอคำถาม สุด ท้ายเลย
    คือ อยากให้ช่วยเลือก M/B ที่ ดีที่สุด ของAsus อะครับ ช่วยเลือกให้ที ราคาไม่เกี่ยง
    ส่วนMaximus II Formula มันมีอะไรที่ ดีที่ mb asus ตัวอื่นไม่มีบ้างครับ เห็นออกใหม่สุด

เมนบอร์ดหลายๆตัวก็ดีอยู่แล้วคับ เพียงแต่ว่าต้องทราบความต้องการของเราก่อนว่าจะใช้งานแบบไหนบ้าง ถ้าไม่ได้ OC อะไรมากมาย เมนบอร์ดระดับกลางหรือล่างก็เพียงพอคับ
    เช่น P5Q ทั้งหลาย แต่ถ้าอยากได้ ก็ไม่ว่ากัน Maximus II Formula ก็เป็นอีกตัวที่น่าสนใจคับ ชิพ P45+DDR2
    การ์ดจออยากจะเล่นตัวเดียวหรือเล่นการ์ด 2 ตัว ก็จะมีให้เลือกอีกว่าจะเล่น CrossFire หรือ SLI ถ้าเป็นอย่างแรก ก็เลือกใช้เมนบอร์ดชิพของ Intel แต่ถ้าแบบหลังก็ต้องเป็นชิพของ Nvidia คับ ถ้ารุ่นแบบ Extreme จริงๆ ก็คงจะเป็น Rampage Extreme X48+DDR3 สำหรับ CrossFire ถ้าเป็น SLI ก็ Striker II Extreme 790i+DDR3 ราคาประมาณ 17,000 ทั้งคู่

จริงๆ Intel กำลังจะออก CPU รุ่นใหม่ Socket ใหม่ออกมา คาดว่าเร็วขึ้นกว่าเดิมพอสมควร
    แต่ราคาน่าจะเหมือนกับตอนที่เปิดตัว Conroe ตอนแรกๆ คือ แพงขี้แตกเลยคับ
    Last edited by MXdeFunk; 15 Aug 2008 at 17:22:28.

OverclockZone Member ADVISORY's Avatar

แวะมาดูครับ

ขอบคุณสุดชีวิตเลยครับ คนอื่นอาจจะรู้แล้วแต่ผม ไม่รู้ เกือบตัดสินใจ เลือกRampage Extreme
    ไปแล้ว

แต่บล๊อค ที่ติดตัวนี้ มันใช้งานได้ดีเท่า ของที่ติดกับบอร์ดหรือเปล่าครับ

OverclockZone Member apichate's Avatar

ถ้าเงินเหลือผมว่าใช้ Rampage Extreme ดีกว่าครับ เป็นรุ่นสูงสุด ตอนนี้ผมใช้ MAXIMUS II ก็ดีครับสวยไม่แพ้กัน
    อนาคตมีบล็อคน้ำครบชุดก็เอามาใส่ได้หมดทุกจุดแหละครับ ประหยัดเงินดี แล้วแต่ชอบเลยครับ
    บล๊อคที่ให้ดู เป็นของ Swiftech เค้าเอาไปโมนิดหน่อยครับเพราะรูจะไม่ตรงนะ ส่วนเรื่องใช้ได้ดีไหมผมว่าน่าจะดีกว่านะครับ ยี่ห้อนี้ดีใช้ได้เลยครับ

OverclockZone Member JPS's Avatar
    Somewhere in Time

ถ้าเป็นDFI UT X48 T3R ผมว่าติดนํ้าแจ๋วกว่าของ ASUS อิกครับ สามารถเอาบล็อก NBตัวอื่นมาคร่อมได้เลยครับ ฮีทไปท์ก็ไม่เสียปล่าวเพราะยังอยู่แบบเดิมครบเลยครับ

Bookmarks

Bookmarks