Announcement

Collapse
No announcement yet.

จำเป็น มั้ยครับ ที่ต้อง ทดแรมให้เป็น 1:1

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จำเป็น มั้ยครับ ที่ต้อง ทดแรมให้เป็น 1:1

จำเป็น มั้ยครับ ที่ต้อง ทดแรมให้เป็น 1:1 ของผมมัน 1:2 ถ้าทดลงมา 1:1 มันจะดีกว่ากันยังไงครับ

cpu ไปได้ไกลมั้ง ...แต่เสียดายแรมที่มีบัสสูงๆ

Comment

มันแล้วแต่ว่าตอน OC จะทดสอบจะลากอะไรก่อน

> ทดสอบ CPU ปกติทด 1:1 เพื่อดูว่าลาก bus ได้ไกลเท่าไหร่ ทั้งนี้แรมต้องดีด้วยนะ

> ทดสอบแรม ตั้ง bus cpu ต่ำแล้วอัตราทดแรมสูง

ปกติถ้าจะเอาประสิทธิภาพไม่ขาดไม่เกิน DRAM : FSB จะเป็น 6:5 ครับ

รายละเอียดดูได้จาก Intel P45 Diagram

ง่ายๆคือ DDR2 speed = CPU bus x 2.4

เช่น CPU bus 500MHz
      จะได้แรมที่ 500x2.4 = 1200MHz

เกินกว่า 1200MHz ไม่มีประโยชน์ เพราะ bandwidth เต็มครับ ถ้าจะให้เร็วขึ้นก็กด Timing

Comment

ลากตอนเริ่มต้นก็ 1:1 ไปก่อนครับ แรมบ้านๆมันก็ลากได้

พอได้ความเร็ว CPU ที่พอใจแล้ว ก็เพิ่มอัตราทดแรมไป ว่ามันไหวที่เท่าไหร่

Comment

แรมไม่เมพ ก็ 1 : 1 มันไปง่ายครับ
          1:1 CPU 400 RAM 800
          2:3 CPU 400 RAM 1200

Comment

ไม่จำเป็น แต่บัสRAMไม่ควรต่ำกว่าบัสCPU และตอนเริ่มต้นควรเช็ต1:1ไปก่อน

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
              มันแล้วแต่ว่าตอน OC จะทดสอบจะลากอะไรก่อน

> ทดสอบ CPU ปกติทด 1:1 เพื่อดูว่าลาก bus ได้ไกลเท่าไหร่ ทั้งนี้แรมต้องดีด้วยนะ

> ทดสอบแรม ตั้ง bus cpu ต่ำแล้วอัตราทดแรมสูง

ปกติถ้าจะเอาประสิทธิภาพไม่ขาดไม่เกิน DRAM : FSB จะเป็น 6:5 ครับ

รายละเอียดดูได้จาก Intel P45 Diagram

ง่ายๆคือ DDR2 speed = CPU bus x 2.4

เช่น CPU bus 500MHz
              จะได้แรมที่ 500x2.4 = 1200MHz

เกินกว่า 1200MHz ไม่มีประโยชน์ เพราะ bandwidth เต็มครับ ถ้าจะให้เร็วขึ้นก็กด Timing
              คุ้นๆ นะ แนวคิดแบบนี้

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                คุ้นๆ นะ แนวคิดแบบนี้
                แอบลอกท่านอิมมา หึหึ

Comment

ไม่ต้องไปสนใจว่าแนวทางไหนจะดีกว่ากัน .... เอาสเป็กมา จบข่าว

Comment

เพิ่มความรู้ต่อไป...

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                      แอบลอกท่านอิมมา หึหึ
                      ถ้าเป็นผมไม่มีความคิดบ้าๆในการนั่งคำนวณครับ
                      เวลาอัดผมเอาบัสแรมสูงๆไว้ก่อนครับ
                      ที่บอกว่าเกิน 1200 มันไม่มีประโยชน์ ผมก็ไม่สนเพราะมันไร้สาระครับ

Comment

แรมเราไม่เมพ วิ่งเกินสเปคได้ไม่ไกล ก็ทด 1:1 สะ

Comment

สำหรับ 775 ผมไม่รู้ครับ
                          แต่ถ้า AM2+ นี้ 1ต่อ 1 เด็กสุดๆแล้วครับ

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                            ถ้าเป็นผมไม่มีความคิดบ้าๆในการนั่งคำนวณครับ
                            เวลาอัดผมเอาบัสแรมสูงๆไว้ก่อนครับ
                            ที่บอกว่าเกิน 1200 มันไม่มีประโยชน์ ผมก็ไม่สนเพราะมันไร้สาระครับ
                            บ้าตัวเลข

Comment

จดครับ

Comment

Working...
                              X