Announcement

Collapse
No announcement yet.

รับจัดSpec PC อัพเกรด,ซื้อใหม่ ทุกค่าย ทุกการใช้งาน รับประกอบเครื่อง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รับจัดSpec PC อัพเกรด,ซื้อใหม่ ทุกค่าย ทุกการใช้งาน รับประกอบเครื่อง

พอดีว่าอยากจะหัดศึกษาการจัดสเป๊ค เพราะช่วงนี้รับงานไซด์จ๊อบเกี่ยวกับการรับซ่อมเครื่อง
    ประกอบเครื่อง หลังเลิกงาน ถือซะว่าเป็นการหาประสบการณ์และรายได้เสริมไปด้วย

สำหรับกระทู้นี้ผมก็จะแวะมาไกด์ให้สำหรับคนที่อยากขอความเห็นในการจัดประกอบเครื่องนะครับ
    เพราะเข้ามาดูคนขอจัดสเป๊คเยอะมากๆ ผมเลยอยากตั้งเป็นหัวข้อของผมเพื่อทำเป็นสถิติไว้ด้วยครับ
    บริการให้คำปรึกษาฟรีครับ ใน OCZ เพื่อเป็นวิทยาธานให้ผู้อื่น รวมถึงตัวผมเองด้วย

ขอมีกฏและเงื่อนไขสำหรับการขอจัดสเป๊ค ในกระทู้นี้ดังนี้นะครับ ผมจะไม่ตอบ PM ที่ถามสเป๊คนะครับ ให้ถามลงในกระทู้นี้เลย ยกเว้นแต่ว่าเป็นกรณีๆ

และเนื่องจากมีผู้ที่สนใจโพสถามเข้ามาในแต่ละวันเป็นจำนวนมาก ผมจึงขอสงวนสิทธิ์ไม่ตอบให้กับ คนที่ไม่โพสรายละเอียดตามข้อกำหนด ที่ผมตั้งไว้อย่างละเอียดนะครับ

1.ระบุ ลักษณะการใช้งาน(เล่นเกม,ทำงาน3D,เล่นเน็ต,ทำงานทั่วไป,อื่นๆ)

2.ระบุ งบประมาณ มาด้วย (สำคัญที่สุด)

3.ระบุ ค่ายที่ต้องการ (Intel หรือ AMD) ในกรณีที่มีอุปกรณ์ต่อเพิ่มอื่นๆ เช่น VGA Ram HDD ที่ต้องการให้ระบุมาด้วย ถ้าไม่ระบุจะจัดชุดที่ราคาถูกที่สุดคือ AMD ให้ก่อน

4.สำหรับ PSU หากต้องการวัตต์แท้ หรือมีการต่อ VGA ต่ออุปกรณ์หลายชิ้น ผมจะจัดให้เป็นวัตต์แท้ก่อน
    แต่สำหรับ ผู้ที่ใช้งานระดับทั่วไป หรือระดับกลางๆ หรือประหยัดงบ ผมจะแนะนำ PSU ตามความเหมาะสม

5.ในกรณีที่ไม่ต้องการรวมค่า จอ ให้ระบุมาด้วย รวมถึงเคส หากเป็นการอัพเกรดจากเครื่องเก่าที่มีอยู่เดิมให้ระบุ สเป๊คของเครื่องเก่า หรือ hardware เก่าที่เคยใช้อยู่ หรือต้องการใช้ต่อไปมาด้วย

6.คำแนะนำของผม จะมาจากประสบการณ์และความครอบคลุมในการ "ใช้งานจริง" ไม่อิงถึงผลคะแนนจากการทดสอบต่างๆมากนัก เน้นความคุ้มค่าและประหยัดงบมากที่สุด ดังนั้น สมมติหากมีกรณีที่ขอจัดสเป๊คมา "งบ1แสนบาท ใช้เล่นเกม" ถ้าไม่ระบุว่าใช้จออะไร ผมจะจัดให้ในงบที่เหมาะสมแต่ไม่ถึง 1แสนบาทแน่นอน แนวทางการจัดสเป๊คของผมคือ "เน้นให้ประหยัดและสอดคล้องกับการใช้งานมากที่สุด"

7.สเป๊คที่จัดให้อาจไม่ใช่ชุดที่ดีที่สุดในความคิดเห็นผู้อื่น กรุณาใช้เป็นแนวทางในการตัดสินใจเท่านั้น

8.ผมจะใส่ comment เหตผลที่เลือกอุปกรณ์ชิ้นนั้นๆ ไว้ให้เพื่อเป็นแนวทางในการปรับเปลี่ยนเองได้ตามความเหมาะสม

9.โพสไหนที่ลักษณะการถามเป็นแบบ "ลองภูมิ" หรือ"ถามเล่นๆ ประดับความรู้" ผมจะพิจารณาไม่ตอบแล้วข้ามไปนะครับ โตๆกันแล้วขอให้มีเหตผลกันนิดนึง อย่าคิดว่าผมดูไม่ออกว่าคุณคิดอะไรอยู่ที่ถามมา

สำหรับคนที่ขอให้จัดสเป๊ค โดยไม่ทำตามกฏด้านบนผมจะขออนุญาติไม่ตอบ reply ของท่านนะครับ ทั้งนี้เนื่องจากในแต่ละวันมีผู้ขอคำแนะนำในการจัดสเป๊คมากเป็นหลายสิบคน ดังนั้นผมจะตอบเฉพาะคนที่สนใจจะอ่านหัวข้อกระทู้แรกนี้โดยละเอียดก่อนเท่านั้น

นอกจากนี้ สำหรับผู้ที่กำลังสนใจจะประกอบ PC ใหม่ หรืออัพเกรด PC เก่า แต่ไม่มีเวลาหรือไม่สะดวกในการจัดการเอง ผมยินดีให้คำปรึกษาและบริการ โดยจะจัดหาอะไหล่ หรืออุปกรณ์ใหม่-เก่าให้ตามต้องการ รวมถึงบริการประกอบคอมตามใบสั่ง ส่งสินค้าถึงบ้าน โดยคิดค่าประกอบ(หรืออัพเกรด) และลงโปรแกรมพื้นฐานตามสั่งให้ในราคา 1-2% ของราคาสินค้ารวม (หากต้องการให้จัดส่งจะคิดค่าจัดส่งตามน้ำหนักสินค้า หรือ1-5% ของราคาสินค้าแล้วแต่กรณี ในกรุงเทพ ส่งถึงหน้าบ้าน ต่างจังหวัดส่งไปรษณีย์หรือ EMS ได้ครับ)

หากมีข้อสงสัย หรือสนใจลองติดต่อได้ตาม PM หรือโทรเบอในลายเซนครับ ขอบคุณครับ

Last edited by axel; 17 Aug 2008, 13:55:52.

PIONEER dvd rw 20x20 850
    HD WD 500 GB 2600
    Case RaidMax Sagitta (gamemer) 1900
    AMD Athlon X2 6000+/ AM2 / 3.00GHz / 1MBx2 / 125W 4100
    mainboard GIGABYTE MA770-DS3 SOCKET AM2/AMD 770 2800
    GPU ASUS HD4850 512MB DDR3 6300
    PC Power & Cooling Model : Silencer 500W 2800
    ram OCZPlatinum edition 4GB (2x 2GB) DDR2 800 4-4-4-15 3100
    งบประมาณ 25000 ไม่รวมจอ เล่นเกมและงาน และงานทัวไป spec ที่เขียนไปให้ช่วยแนะนำทีครับว่าเหมาะสมไหมหรือจะต้องปรับเปลียนอะไรเพิ่มเติมอีกช่วยแนะนำทีครับ ขอบคุณครับ

Comment

ช่วยจัดให้หน่อยครับ
      จะใช้สำหรับตัดต่อและแปลงไฟล์VDOครับ
      มีงบ 15000-20000 บาท
      CPU อะไรดีครับ
      MAINBORD อะไรดี
      RAM ควรใช้เท่าไหร่ครับ
      การ์ดจอ ใช้ตัวไหนดี
      HDD ควรใช้เท่าไหร่
      DVD RW
      CASE+PSU
      จอภาพ ควรใช้เท่าไหร่ดีครับ
      ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

HP Pavilion รุ่น a6285L
        Intel Core 2 Duo processor E4500
        (2.2 GHz, 2MB L2 Cache, 800 MHz FSB)
        Intel G33 Express Chipset

320 GB 3G SATA Hard Drive at 7200 RPM
        2048 MB RAM DDR2 up to 8 GB with 667 MHz FSB
        DVD+RW,DVD-RW,DVD+R,DVD-R SuperMulti Drive
        with LightScribe Technology, Double Layer (8GB)
        Integrated Intel High Definition Audio, 7.1
        NVIDIA GeForce 8400 GS 3D PCI-Express
        Graphics Card up to 1535 MB with TV-Out Port and DVI
        Integrated 10/100 Base T-Ethernet
        15 in 1 Media Reader
        6 USB 2.0 Port (2 Front 4 Rear)
        One 1xPCI Express Slot (open for expansion)
        Duluxe Multimedia Keyboard, Optical Scrolling Mouse
        W1907 19W LCD with integrated speaker

ช่วยดูให้หน่อยครับผมต้องการให้มันเล่นเกมส์ ทุกประเภทได้ลื่น (เกมส์ออนไลน์ และไม่ออนนะครับ)
        ไม่ทราบว่าต้องปรับเพิ่มอะไรอีกครับ
        รบกวนครับ

Comment

รบกวนด้วยนะครับ

ใช้งาน เล่นเกมออนไลน์ ไม่หนักมากๆ ดูหนัง ฟังเพลง ใช้งานทั่วไป เล่นเน็ต ของบไม่เกิน หนึ่งหมื่น (10,000)
          มี HDD 250 GB (SATAอยู่แล้ว ถ้าจะต่อ raidต้องซื้อ HDD ตัวไหนต้องเช็คอะไรบ้างครับ)

ที่ต้องการ
          CPU
          M/B
          RAM
          VGA ถ้าขอเป็นออนบอร์ดจะไหวมั้ย อาจจะนานๆมีมีเล่น PSD บ้างนิดหน่อย
          Case+power

ขอบคุณมากครับๆ

Comment

Originally posted by BeeBe View Post
            PIONEER dvd rw 20x20 850
            HD WD 500 GB 2600
            Case RaidMax Sagitta (gamemer) 1900
            AMD Athlon X2 6000+/ AM2 / 3.00GHz / 1MBx2 / 125W 4100
            mainboard GIGABYTE MA770-DS3 SOCKET AM2/AMD 770 2800
            GPU ASUS HD4850 512MB DDR3 6300
            PC Power & Cooling Model : Silencer 500W 2800
            ram OCZPlatinum edition 4GB (2x 2GB) DDR2 800 4-4-4-15 3100
            ที่จัดมาก็ลงตัวดีแล้วครับ ไม่มีข้อวิจารณ์อะไร

Originally posted by nattakiat View Post
            ช่วยจัดให้หน่อยครับ
            จะใช้สำหรับตัดต่อและแปลงไฟล์VDOครับ
            มีงบ 15000-20000 บาท
            CPU อะไรดีครับ
            MAINBORD อะไรดี
            RAM ควรใช้เท่าไหร่ครับ
            การ์ดจอ ใช้ตัวไหนดี
            HDD ควรใช้เท่าไหร่
            DVD RW
            CASE+PSU
            จอภาพ ควรใช้เท่าไหร่ดีครับ
            ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
            ตัดต่อไฟล์วิดีโอจะไปหนักที่ CPU เน้น4หัวไปเลยจะดีกว่า ก็คงแนะนำเป็น Intel Q6600 ขึ้นไปแต่งบที่ท่านจัดมาน้อยไปนิดน่าจะเล่น AMD PhenomX4 แทนดีกว่า จะได้ตัดงบเมนบอร์ด + ได้ VGA Onboard ที่สนับสนุน Hi-def ราคาถูกด้วย และไปหนักที่ HDD ควรต่อ raid 0 + backup disk 1 ลูกแยกกัน เพื่อความเร็วที่มากขึ้น จัดเป็น

CPU:AMD Phenom X4 9550 (6500บาท)
            MainBoard:ECS A780GM-A (2300บาท)
            VGA : Onboard HD2300 (0บาท)
            Ram:OCZPlatinum edition 4GB (2x 2GB) DDR2 800 4-4-4-15 (3100บาท)
            HDD: Seagate Baracuda 320GBX2 Buffer16Mb (Raid0) (4000บาท) + Back up Disk 320G (none-raid) (2000บาท)
            DVD-RW 22X ยี่ห้อตามชอบ (800บาท)
            PSU : delux DLP-35A 350W(1000บาท)
            Case : ตามชอบ 1000บาท

net 19000บาท

ตามงบที่จัดมา คงจะรวม LCD ไม่ได้ ถ้าซื้อเพิ่มก็แนะนำเป็น

Display : LCD 19'' (ตามชอบ) 6000บาท

net- 25500 บาท
            Last edited by axel; 15 Aug 2008, 12:25:30.

Comment

Originally posted by snowball View Post
              Intel Core 2 Duo processor E4500
              (2.2 GHz, 2MB L2 Cache, 800 MHz FSB)

320 GB 3G SATA Hard Drive at 7200 RPM
              2048 MB RAM DDR2 up to 8 GB with 667 MHz FSB
              DVD+RW,DVD-RW,DVD+R,DVD-R SuperMulti Drive
              with LightScribe Technology, Double Layer (8GB)
              Integrated Intel High Definition Audio, 7.1
              NVIDIA GeForce 8400 GS 3D PCI-Express
              Graphics Card up to 1535 MB with TV-Out Port and DVI
              Integrated 10/100 Base T-Ethernet
              6 USB 2.0 Port (2 Front 4 Rear)
              One 1xPCI Express Slot (open for expansion)
              Duluxe Multimedia Keyboard, Optical Scrolling Mouse
              W1907 19W LCD with integrated speaker
              นี่ยกเคสแบรนมาเลยอ่ะ ถ้าถาม spec นี้บอกได้เลยว่าแพงและไม่คุ้มสำหรับคอมประกอบเลย
              แถมเล่นเกมได้ไม่ลื่นเลยด้วย รบกวนแจ้งงบประมาณ และลักษณะการใช้งานดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by lover View Post
                รบกวนด้วยนะครับ

ใช้งาน เล่นเกมออนไลน์ ไม่หนักมากๆ ดูหนัง ฟังเพลง ใช้งานทั่วไป เล่นเน็ต ของบไม่เกิน หนึ่งหมื่น (10,000)
                มี HDD 250 GB (SATAอยู่แล้ว ถ้าจะต่อ raidต้องซื้อ HDD ตัวไหนต้องเช็คอะไรบ้างครับ)

ที่ต้องการ
                CPU
                M/B
                RAM
                VGA ถ้าขอเป็นออนบอร์ดจะไหวมั้ย อาจจะนานๆมีมีเล่น PSD บ้างนิดหน่อย
                Case+power

ขอบคุณมากครับๆ

จัดไปครับ งบหมื่น ใช้งานทั่วไป + เกมออนไลน์ + เล่น PSD ได้

CPU:AMD X2 4800@3.0Gz (2200บาท)
                MB:ECS A780GM-A (มีVGAออนบอร์ดเป็น HD3200) (2200บาท)
                Ram: Kingston Value 1G*2/800 (1500บาท)
                Case+PSU : G-view ตามใจชอบ (1000บาท)
                HDD : ถ้าจะต่อ raid0 ก็เพิ่ม 250G อีกลูก เอารุ่นเดียวกับที่มีอยู่แล้วนะ (1800บาท)

net 8700บาท

Comment

โอ่ว บอร์ด ecs เค้าดีจริง จัดปาย

Comment

Originally posted by FLyRock View Post
                    โอ่ว บอร์ด ecs เค้าดีจริง จัดปาย
                    ตอนนี้ถ้าใช้งานทั่วไป สำหรับ AMD ผมแนะนำ ECS ให้หมดอะครับ เหตผลเพราะ ออนบอร์ดมันแรงใช้ได้เลยและราคาถูกสุดในบรรดาทุกยีห้อที่ทำชิพ 780

Comment

Originally posted by axel View Post
                      นี่ยกเคสแบรนมาเลยอ่ะ ถ้าถาม spec นี้บอกได้เลยว่าแพงและไม่คุ้มสำหรับคอมประกอบเลย
                      แถมเล่นเกมได้ไม่ลื่นเลยด้วย รบกวนแจ้งงบประมาณ และลักษณะการใช้งานดีกว่าครับ
                      คือผมมีเครื่องรุ่นนี้ใช้อยู่แล้วครับ มันเล่นเกมส์ไม่มันอะ
                      จึงรบกวนถามว่าต้องปรับปรุงเพิ่มเติมอะไร

Comment

Originally posted by snowball View Post

ช่วยดูให้หน่อยครับผมต้องการให้มันเล่นเกมส์ ทุกประเภทได้ลื่น (เกมส์ออนไลน์ และไม่ออนนะครับ)
                        ไม่ทราบว่าต้องปรับเพิ่มอะไรอีกครับ
                        รบกวนครับ
                        ถ้าจะเอาแบบง่ายสุด ก็คือเปลี่ยนการ์ดจอครับ ที่ใส่อยู่คือ GF8400GS
                        อัพเกรดเป็นรุ่นใหม่ๆ ที่แนะนำตอนนี้คือ

nVidia GF9600GT ครับ หรือ ATI Radeon HD4850

เพียงอย่างเดียวก็พอสำหรับเคสนี้นะ

คิดว่าไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน Power Supply เพราะโดยมาก PSU ติดเคสแบรนจะเป็นวัตต์แท้
                        คุณภาพดีอยู่แล้วครับ

Comment

Originally posted by axel View Post

จัดไปครับ งบหมื่น ใช้งานทั่วไป + เกมออนไลน์ + เล่น PSD ได้

CPU:AMD X2 4800@3.0Gz (2200บาท)
                          MB:ECS A780GM-A (มีVGAออนบอร์ดเป็น HD3200) (2200บาท)
                          Ram: Kingston Value 1G*2/800 (1500บาท)
                          Case+PSU : G-view ตามใจชอบ (1000บาท)
                          HDD : ถ้าจะต่อ raid0 ก็เพิ่ม 250G อีกลูก เอารุ่นเดียวกับที่มีอยู่แล้วนะ (1800บาท)

net 8700บาท
                          ขอบคุณครับ แล้ว ESC BLACK กะ ECS A780GM-A มันตัวเดียวกันใช่มั้ย ไม่ค่อยทราบ บอร์ด esc ดีกว่า asrock nf6 ใช่ป่ะครับ vga แรงกว่า ?

แล้วต่อ raid จะเร็วในเรื่องการโอนถ่ายข้อมูลใช้มั้ยครับ มีผลเสียระยะยาวมั้ย ขอบคุณมากๆครับ
                          Last edited by lover; 15 Aug 2008, 16:44:56.

Comment

Originally posted by lover View Post
                            ขอบคุณครับ แล้ว ESC BLACK กะ ECS A780GM-A มันตัวเดียวกันใช่มั้ย ไม่ค่อยทราบ บอร์ด esc ดีกว่า asrock nf6 ใช่ป่ะครับ vga แรงกว่า ?

แล้วต่อ raid จะเร็วในเรื่องการโอนถ่ายข้อมูลใช้มั้ยครับ มีผลเสียระยะยาวมั้ย ขอบคุณมากๆครับ
                            ถ้าเทียบบอร์ดต้องเทียบในระดับ ชิพเซทเดียวกันครับ

ecs black (หรือ A780GM-A ตัวเดียวกันครับ) ราคาสูงกว่า nf6P ชิพเซทก็คนละตัว
                            ย่อมดีกว่าอยู่แล้วครับ VGA Onboard ตอนนี้ถ้าแนะนำก็ต้องดูตามการใช้งานจริงๆครับ

Raid0 จะมีความเร็วในการโอนถ่ายข้อมูลสูงกว่ามากครับ เห็นได้ชัดกรณีก๊อปปี้ไฟล์จำนวนมากๆ
                            หรือเปิดเกมที่มีการประมวลผลอ่านข้อมูลตลอดเวลา ผลเสียนั้นมีเพียงแค่ การต่อ raid0 จะยุ่งยากกว่า
                            และเวลาจะเอาไปใช้งาน หรือแบ๊คอัพในเครื่องอื่นต้องเอาไปเป็นคู่ ถ้าHDDลูกใดลูกหนึ่งมีปัญหาจะส่งผลให้ข้อมูลทั้งหมดเสียหายถาวรครับ

Comment

ของผมมี HP ตัวเก่าอยู่ อยากจะอัพซักหน่อยอะครับ หนักเล่นเกม โหดบิท

ครมเพิ่มอะไรบ้าง ขอบคุณล่วงหน้าครับ (ขอราคาด้วยนะครับ)

AMD Athlon™ 64 X2 Dual Core Processor 4400+ (2.3GHz)
                              nVidia GeForce 430 Chipset, 320GB SATA 7200RPM
                              DVD±RW/±R Super multiDrive with Lightscribe Technology, Double Layer (8.5GB)
                              16X DVD±RW/±R Drive, 1024MB RAM DDR2 up to 4GB
                              nVidia GeForce 7500LE 3D PCI-ExGraphics up to 2048MB with TV-out port and DVI
                              Integrated 10/100 Base-T Ethernet, 56k ITU v.92 Modem

ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                              X