Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการนี้เมนบอร์ดเสียใช่หรือเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการนี้เมนบอร์ดเสียใช่หรือเปล่าครับ

Spec.
    Ahlon64 XP3500+
    Abit KN9S
    Geil 512x2 667
    Galaxy7900Gs
    PSU Enermax465

อาการคือเครื่องแฮงค์(คาดว่าหลายชั่วโมง) กลับจากทำงานมาปิดแล้วเปิดใหม่ ภาพไม่ออก ปุ่ม reset ไม่ทำงาน
    Clear Cmos แล้วก็ยังไม่ติด ถอดอุปกรณ์อื่นๆออกๆหมด (Hdd,DVD-RW) แต่อาการก็ยังเหมือนเดิม
    ที่น่าแปลกใจคือ ไม่มีเสียง Alarm จาก Speaker พอทดลองถอด การ์ดจอออก(ตอนแรกคิดว่าเป็นที่การ์ดจอ)
    เปิดเครื่องมา ก็ยังไม่มีเสียง Alarm อีก
    อาการอย่างนี้เมนบอร์ดไปแล้วใช่มั้ยครับ ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ
    จะได้ไปเคลมถูกครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ยกไปทั้งเครื่องเลยครับ COM7 กับ ไมโครแวร์เค้าเทสไห้

Comment

มีตัวอะไรเข้าไปขี้ไว้อ่ะป่าว

ผมเคยเปิดฝาเคสไว้แมงสาบเข้าไปฉี่ เดี้ยงไปเลยการ์ดจอ 555+

Comment

เป็นไปได้ว่าถ้าเครื่องไม่ตอบสนองอะไรเลย Mainboard น่าจะมีปัญหาครับ อุปกรณ์อื่นน่ะเสียยาก ถ้าเป็น แรม เสีย หรือ cpu เสียมันยังฟ้องได้ครับ ถ้า mainboard เสีย คงไม่แจ้งไรหรอกครับ

Comment

ก็น่าจะเป็นที่ mainboard แหล่ะครับ เคลมโลด

Comment

เคยเจอกรณีคล้ายกันนี้ครับ เครื่องญาติผมเปิดแล้วไฟเข้า,เครื่องติดแต่ไม่มีภาพขึ้นและไม่มีเสียงร้องใดๆ เลย ตอนคิดว่าเป็นที่การ์ดจอปรากฎว่าเทสแล้วไม่ใช่ พอลองถอดแรมออกทุกแผงแล้วเปิดเครื่องก็ได้ยินเสียงร้องเตือนว่ามีปัญหาเกี่ยวกับแรม >> สรุปคือกรณีของผมนี้แรมแถวที่อยู่ใกล้กับ CPU หน้าสัมผัสสกปรกครับเนื่องจากได้รับฝุ่นที่โดนเป่าผ่านฮีตซิ้งซีพียูมา

Comment

Working...
            X