Announcement

Collapse
No announcement yet.

AA Antialiasing ระดับ 8xQ,16xQ, 6XQCSAA มันคือระดับไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AA Antialiasing ระดับ 8xQ,16xQ, 6XQCSAA มันคือระดับไหนครับ

คือรู้มาจากสมัยโบรณ คือมี 2x 4x 8x 16x
    ระดับ 8xQ,16xQ มันคือระดับไหนครับ
    พอทราบว่ามันกิรทรัพยากรเครื่องสูงกว่าแบบเดิมๆ x ธรรมดา
    อย่างเกมที่เคยลอง มี
    GRID มี
    4,8XMSAA
    4,8,16XCSAA ระดับนี้เข้าเกมได้เล่นได้ไม่มีปัญหา
    4,8,16XQCSAA อันนี้ภาพแตก

Crysis มี
    2,4,8,16X อันนี้ไม่มีปัญหา
    8xQ,16xQ ภาพแตก

มันยังไงอะครับ

ฝากถามอีกอย่าง
    ผมใช้ E8200 9800GTX+ แบบเดิม ใช้ Driver 177.79และ177.83 WinXP 32 SP3
    มันรันระดับที่มีตัว Q ไม่ได้เลยครับพวก8xQ,16xQ ภาพมันจะแตก หรือไม่เกมก็จะปิดตัวลงทันที
    ใครเป็นบ้างไหมครับ
    ก่อนใช้ 9600GT ยังใช้ได้แต่ เฟรมเรทจะเหลือ ไม่ถึง10
    เป็นที่ Driver หรือตัวการ์ดจะได้ไปเครม
    หรือผมลง patch ไม่ดีเองอะครับ
    Crysis 1.21+config ultra high
    GRID 1.1

ที่อยากลองไม่ได้กะจะเล่นในระดับนั้นหรอกครับ อยากดูภาพว่ามันจะเป็นยังไง
    ขอบคุณครับ

Last edited by acquiesce; 15 Aug 2008, 18:51:14.

อยากรู้เหมือนกัน

ปล.หูฟังท่านยี่ห้อไรอ่ะครับ ราคาเท่าไร ช่วงนี้กำลังศึกษาสนใจอยู่อิอิ

Comment

เปิดสุดทุกอันไปเลยครับ อุอุ

Comment

Originally posted by IX View Post

ปล.หูฟังท่านยี่ห้อไรอ่ะครับ ราคาเท่าไร ช่วงนี้กำลังศึกษาสนใจอยู่อิอิ
        ตัวนี้อะครับ 17XX
        http://www.overclockzone.com/tns/Yea...tive_Fatal1ty/

ใครใช้ driver version เหล่านี้แล้วเปิด AA XQ ได้บ้างครับ

Comment

ผมใช้ของWinfast เปิดได้ปกตินะครับ แต่โครตกระตุก(แน่ละ)
          [IMG][/IMG]
          ใช้Vista64bitครับ

Comment

driver ตัวไหนอะครับ หรือว่าผมต้องลองลงเกมใหม่

Comment

Originally posted by acquiesce View Post
              ตัวนี้อะครับ 17XX
              http://www.overclockzone.com/tns/Yea...tive_Fatal1ty/

ใครใช้ driver version เหล่านี้แล้วเปิด AA XQ ได้บ้างครับ
              ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by acquiesce View Post
                driver ตัวไหนอะครับ หรือว่าผมต้องลองลงเกมใหม่
                177.83 ตามรูปละครับ
                ลองกับCrysis นะครับ DX10 very high ภาพก็ไม่แตกนะครับ
                GRID ลบไปนานแล้ว จะลงใหม่ก็นานเหลือเกิน เกมส์ไรไม่รุ้

Comment

ขอบคุณครับ เดี่ยววันนี้ว่าจะลองลงใหม่ดู

ใครพอให้ความรู้ได้มั่งครับ
                  AA Antialiasing ระดับ 8xQ,16xQ, 8XQCSAA มันคือระดับไหนครับ

Comment

ผมลองปรับสุดดู Crysis ภาพมันไม่แตกนะ แต่ framrate 1 อย่างฮา กว่าจะปรับกลับได้ล่อไปเกือบนาที เพราะมันกระตุก

Comment

รู้แต่ว่า Q คือ Quad

Comment

ดัน

Comment

หามาแล้วครับ ตอบเองเลย แต่ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่

http://hardware.arip.co.th/?p=52

เทคนิคลบรอยหยักแบบใหม่ CSAA

Comment

ลงเกมใหม่ ภาพก็ยังแตก
                            สงสัยต้องลอง วิสต้า ตามท่าน tarantula
                            เปลี่ยน driver ลง dx ใหม่ ลงเกมใกม่ แพทใหม่ ก็ยังเป็น

16xQ มันอะไรก้นฟ้า....

Comment

มันเกี่ยวการ renderภาพหรือเปล่า

Comment

Working...
                              X