Announcement

Collapse
No announcement yet.

เลือกจอม่ายถูกครับ..ตัวไหนดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เลือกจอม่ายถูกครับ..ตัวไหนดีครับ

ระหว่าง BenQ G2110W-G กะ Samsung 2253LW ตัวไหนน่าเล่นก่ากันครับ...เพราะอาราย

ป.ล. จอBenQ 21" แต่ในรายละเอียดไมมันบอกว่า 21.6" อ่ะครับ
    จอBenQ LCD ขนาด 21.6'' Wide - ความละเอียดของภาพ 1680x1050 - ความสว่าง 300 cd/m2 - Response Time 5 ms. - อัตราความคมชัด 2500:1 - Input Signal : D-sub, DVI-D

Samsung ก็เช่นกันจอ 22" แต่ในรายละเอียดบอกว่า 21.6" อ่ะครับ
    จอ LCD ขนาด 21.6'' - ความละเอียดของภาพ 1680x1050 - ความสว่าง 300 cd/m2 - Response Time 2 ms. - อัตราความคมชัด 8000:1 - Input Signal : Analog RGB, DVI
    ทำไมมันถึงเป็นอย่างนั้นอ่ะครับ

ป.ล. ข้อมูลจาก www.jib.co.th ครับ
    Last edited by wanchat555; 16 Aug 2008, 13:09:00.

ผมว่า ซัมซุง น่าจะดีก่านะงับ
    Response Time 2 ms. - อัตราความคมชัด 8000:1

Comment

samsung ครับ

Comment

ดันครับ...แต่ราคาต่างกันประมาณ3000 เลยนะครับ
        แล้วของBenQ ม่ายดีหรอครับ...สีก็สดดีนะครับเท่าที่ดูมา....แต่ยังม่ายเคยเหงของSamsungเลยอ่ะ

Comment

ดันครับ

Comment

จอBenQ 21" แต่ในรายละเอียดไมมันบอกว่า 21.6" อ่ะครับ
            จอBenQ LCD ขนาด 21.6'' Wide - ความละเอียดของภาพ 1680x1050 - ความสว่าง 300 cd/m2 - Response Time 5 ms. - อัตราความคมชัด 2500:1 - Input Signal : D-sub, DVI-D

Samsung ก็เช่นกันจอ 22" แต่ในรายละเอียดบอกว่า 21.6" อ่ะครับ
            จอ LCD ขนาด 21.6'' - ความละเอียดของภาพ 1680x1050 - ความสว่าง 300 cd/m2 - Response Time 2 ms. - อัตราความคมชัด 8000:1 - Input Signal : Analog RGB, DVI
            ทำไมมันถึงเป็นอย่างนั้นอ่ะครับ

แล้วแต่เค้าจะคิดครับว่าจอนี้ควรอยู่ในระดับไหน
            21.6นิ้วเท่ากันจัดอยู่ได้2ระดับครับ เพราะมันเกิน21นิ้วไปแล้ว แต่ยังไม่ถึง22
            คุณต้องไปเอารายละเอียดมากกว่านี้มาดูครับ เพราะ
            response time มันมี2แบบ ของ samsung น่าจะเป็น GTG (gray to gray)
            ซึ่งใช้วัดอะไรไม่ค่อยได้ ถ้าจะให้ใช้ได้จริงๆต้องเป็นอีกเลขนึงซึ่งคาดว่าน่าจะเท่ากับ benq

ความสว่าง ตรงนี้เท่ากัน เลยจะบอกว่า ความสว่างที่ปกติต้องการใช้มันก็อยู่ราวๆ 250-300cd ครับ

ส่วน อัตราความคมชัด ของ samsung น่าจะเป็นแบบ dynamic ครับ ซึ่งก็ต้องไปดูอีกทีว่า
            ตัวเลขที่ไม่ dynamic ได้เท่าไร แต่มี dynamic เพิ่มขึ้นมาก็น่าจะช่วยได้ตอนดูหนังเล่นเกมครับ

ยังไงลองเอาชื่อรุ่นไป search ในเวปของผู้ผลิตดูครับ
            มีรายละเอียดเยอะเลย

Comment

อาว SAMSUNG

Comment

เลือก samsung Response Time 2 ms ไวก่าในด้านเกมส์

Comment

Response Time 2 ms น้อยๆเล่นเกมดีก่าหรอครับ...

Comment

เอาแบบฟันธงครับ...ตัวไหนดี

Comment

Working...
                    X