overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 41

Thread: ถ้าจะต่อจอ LCD 4 จอ กับ คอม 1 เครื่อง จะต้องทำไงบ้างครับ..

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Question ถ้าจะต่อจอ LCD 4 จอ กับ คอม 1 เครื่อง จะต้องทำไงบ้างครับ..

มีคนฝากถามมาครับ ว่า ถ้าจะต่อจอ LCD 4 จอ กับ คอม 1 เครื่อง

แต่ให้ภาพที่ออกทั้ง 4 จอ ไม่เหมือนกัน

เช่นอันนึงเป็น หนัง อีกอันนึงเป็น internet

จะทำได้ไหมครับ แล้ว ต้องทำยังไง และ ใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับ

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ...

OverclockZone Member automation's Avatar
    ซอยเสนา ม.เกษตร พหลโยธิน ซ.30 เมเจอร์รัชโยธิน เซ็นทรัล-ลาดพร้าว ลาดพร้าว18

ซื่อ คอม2เครื่องครับ

เคยแต่ต่อออก2จออะ

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

ก็ต้องมี การ์ดจอ 2 อันครับ อันละ 2 จอ
    แต่ถ้าคล้ายๆ ต่อจอ ออกเหมือนๆกัน เหมือนดูทีวีหลายเครื่อง มันต้องมีตัวแยก เรียกว่าอะไร จำไม่ได้
    Last edited by tanagritm; 16 Aug 2008 at 20:03:51.

OverclockZone Member sas013's Avatar

ซื้อ สปิตเตอร์ มาต่อเพิ่มครับ (คล้ายๆกับHUB)

OverclockZone Member mon65's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by sas013 View Post
    ซื้อ สปิตเตอร์ มาต่อเพิ่มครับ (คล้ายๆกับHUB)
    สปิตเตอร์ มันภาพเดียวกันไม่ใช่เหรอครับ

OverclockZone Member eakkphol's Avatar

4 จอ อิสระช่ายมิ

งานนี้ท่านต้อง พึ่ง ATI780G + ATIHD3450 เท่านั้น

OverclockZone Member

ตอนนี้ใช้ 2จออยู่ แยกกันได้เกือบอิสระ เพราะถ้าเล่นเกมส์แล้วเมาส์จะโดนล๊อคกรอบไว้ที่จอ 1

อยากลองเหมือนกัน ตอนนี้ต่ออก2จอโดยใช้ MMT เป็นตัวช่วย ใครมีโปรแกรมอื่นๆ แนวนี้ก็บอกด้วยนะครับ

mmt
    http://www.mediachance.com/free/multimon.htm

Last edited by ฉับโผง; 16 Aug 2008 at 21:54:31.

OverclockZone Member milfeulle1GA's Avatar

mainboard ที่มี slot Pcie 16x 2ช่องขึ้น
    (สมัยก่อนทำยาก เพราะ AGP มีอันเดียว ไม่งั้นต้อง AGP+PCI และการ์ดจอ PCI มันไม่มีรุ่นสูงๆ)
    จำนวนการ์ดจอ ใส่ได้ตามกำลังเงิน
    การ์ดจอนึง ก็ต่อออกได้ 2 DVI / 2 การ์ด ก็ 4 DVI ( 4จอ ) มัลติมอนิเตอร์ (ค้นใน google ก็น่าจะมี )
    เวลาใส่ถ้าใส่การ์ดเหมือนกัน เราไม่เปิดใช้ SLI หรือ CF นะครับ
    แล้วก็ใช้โปรแกรม
    Nvidia มี Nview ของ ATI จำไม่ได้ และก็ Driver รุ่นใหม่ๆ อาจจะเปลี่ยนชื่อไปแล้วก็ได้ ( ตอนนี้ใช้จอเดียวอยู่ครับ เลยไม่ได้ลองของ driver รุ่นใหม่ๆ )

ตั้งเป็นจอ อิสระได้ ไม่มีปัญหา แต่ว่าจะต้องมี Master 1 จอ (อย่างที่ rep บนรันเกม full แล้วจะขยับเมาท์ไปจออื่นไม่ได้ ) นอกนั้นก็ลากโปรแกรมไปจอไหนก็ได้ตามสบาย จอ 1 เปิดเวป จอ 2 เปิดหนัง จอ 3 เปิด Bit ดูสถานะ ..ก็ว่ากันไป

* Wallpaper ก็สามารถเปลี่ยนของทุกจอให้เป็นอิสระได้

หรือจะให้ทั้งหมด รวมกันเป็น 1 จอเลยก็ได้ / 1 การ์ด ต่อออก 2 port DVI แต่ไปแสดงผลเหมือน เป็นจอเดียว ที่กว้างขึ้น( แต่ไม่ยืนยันว่า 2 การ์ด 4 จอ จะรวม การ์ด 1 กับ การ์ด 2 ได้ไหม๊ )

กลายเป็น จอ 1ขนาด 2048*768 / จอ2 ไม่เปิดใช้งาน (สมมุติว่าเราตั้งหน้าจอปรกติที่ 1024*768)
    2048 เนี่ย จะแสดงผ่าน monitor 2 monitor (monitor ละ 1024 ) Window จะมองเห็นมันเป็น จอเดียวกัน 1 จอ ขนาด 2048*768

ข้อดีคือ มันก็จะไม่มีปัญหาเรื่อง ขยับเมาท์ไปจออื่นไม่ได้อีก ( เพราะคราวนี้มันเห็นเป็นจอเดียวกันแล้ว )
    ข้อเสีย
    1. ถ้าใช้จอ LCD ที่มีกรอบ ซ้ายขวาขนาดใหญ่ จะเกิดช่องว่างระหว่างจอ เวลาทำงานจะติดขัดได้ ( เวลาดูหนังก็จะเห็น หน้าพระเอก โดนผ่า แยกซ้าย แยกขวา พิลึก )
    2. บางกรณีก็มีปัญหา อย่างเช่น โปรแกรมประเภท Game ที่ต้องเปิด Full อาจจะมีปัญหากับ ขนาดจอ และการแสดงผลที่ผิดเพี้ยน ( จอซ้าย เห็นภาพในเกม จอขวามืดสนิท ประมาณนั้น )

Quote Originally Posted by milfeulle1GA View Post
    mainboard ที่มี slot Pcie 16x 2ช่องขึ้น
    (สมัยก่อนทำยาก เพราะ AGP มีอันเดียว ไม่งั้นต้อง AGP+PCI และการ์ดจอ PCI มันไม่มีรุ่นสูงๆ)
    จำนวนการ์ดจอ ใส่ได้ตามกำลังเงิน
    การ์ดจอนึง ก็ต่อออกได้ 2 DVI / 2 การ์ด ก็ 4 DVI ( 4จอ ) มัลติมอนิเตอร์ (ค้นใน google ก็น่าจะมี )
    เวลาใส่ถ้าใส่การ์ดเหมือนกัน เราไม่เปิดใช้ SLI หรือ CF นะครับ
    แล้วก็ใช้โปรแกรม
    Nvidia มี Nview ของ ATI จำไม่ได้ และก็ Driver รุ่นใหม่ๆ อาจจะเปลี่ยนชื่อไปแล้วก็ได้ ( ตอนนี้ใช้จอเดียวอยู่ครับ เลยไม่ได้ลองของ driver รุ่นใหม่ๆ )

ตั้งเป็นจอ อิสระได้ ไม่มีปัญหา แต่ว่าจะต้องมี Master 1 จอ (อย่างที่ rep บนรันเกม full แล้วจะขยับเมาท์ไปจออื่นไม่ได้ ) นอกนั้นก็ลากโปรแกรมไปจอไหนก็ได้ตามสบาย จอ 1 เปิดเวป จอ 2 เปิดหนัง จอ 3 เปิด Bit ดูสถานะ ..ก็ว่ากันไป

* Wallpaper ก็สามารถเปลี่ยนของทุกจอให้เป็นอิสระได้

หรือจะให้ทั้งหมด รวมกันเป็น 1 จอเลยก็ได้ / 1 การ์ด ต่อออก 2 port DVI แต่ไปแสดงผลเหมือน เป็นจอเดียว ที่กว้างขึ้น( แต่ไม่ยืนยันว่า 2 การ์ด 4 จอ จะรวม การ์ด 1 กับ การ์ด 2 ได้ไหม๊ )

กลายเป็น จอ 1ขนาด 2048*768 / จอ2 ไม่เปิดใช้งาน (สมมุติว่าเราตั้งหน้าจอปรกติที่ 1024*768)
    2048 เนี่ย จะแสดงผ่าน monitor 2 monitor (monitor ละ 1024 ) Window จะมองเห็นมันเป็น จอเดียวกัน 1 จอ ขนาด 2048*768

ข้อดีคือ มันก็จะไม่มีปัญหาเรื่อง ขยับเมาท์ไปจออื่นไม่ได้อีก ( เพราะคราวนี้มันเห็นเป็นจอเดียวกันแล้ว )
    ข้อเสีย
    1. ถ้าใช้จอ LCD ที่มีกรอบ ซ้ายขวาขนาดใหญ่ จะเกิดช่องว่างระหว่างจอ เวลาทำงานจะติดขัดได้ ( เวลาดูหนังก็จะเห็น หน้าพระเอก โดนผ่า แยกซ้าย แยกขวา พิลึก )
    2. บางกรณีก็มีปัญหา อย่างเช่น โปรแกรมประเภท Game ที่ต้องเปิด Full อาจจะมีปัญหากับ ขนาดจอ และการแสดงผลที่ผิดเพี้ยน ( จอซ้าย เห็นภาพในเกม จอขวามืดสนิท ประมาณนั้น )
    "มัลติมอนิเตอร์" เท่าที่ค้นหาๆๆ ดู ก็วนๆเจอแต่ MMT ตัวเดียวเลยครับ
    ตอนนี้รุ่นล่าสุดคือ เวอร์ 3 แต่ให้โหลดใช้ฟรี เป็น trail จะขึ้นให้กดบ่อย
    เลยกลับไปใช้ 2.1 แทนครับ..

OverclockZone Member milfeulle1GA's Avatar

MMT : MultiMonitor Taskbar ก็อาศัยการตั้งค่า จาก Driver เหมือนกันครับ
    มันเข้ามามีบทบาทตรงที่ มันช่วยสร้าง Taskbar ให้กับ จอที่ 2 -3 -4 จากปรกติ ที่จะมีแค่จอที่ 1 (จอหลัก) เพื่อความสะดวกในการใช้งานและก็อื่นๆตาม link MMT (อย่างพวก hot keys พิเศษ)

ส่วนการติดตั้ง multimonitor ก็อย่างที่บอกไปคับ

เพิ่มเติม
    nView Multi-Display Technology
    http://www.nvidia.com/object/feature_nview.html

เวปฝรั่งเค้า set nview ให้ดู
    http://www.gis.usu.edu/unix/monitors.html

ต่อให้เป็นอิสระผมว่าง่ายออก / อย่าง 2 จอเนี่ย ทำได้ทุกการ์ด ที่มี port ออกมา 2 port (AGP-DVI / DVI-DVI) เรียกได้ว่าเป็นความสามารถพื้นฐานแล้วมั้ง ติดแค่โปรแกรมที่มันรัน full แล้วจะใช้งานจออื่นไม่ได้บ้างอย่างเกมแค่นั้นเอง

แต่หลายจอ (multimonitor) ที่ทำงานเหมือนเป็นจอเดียว นี่ยุ่งยากกว่าจม

และก็ สำหรับ User ทั่วไปก็คงไม่รู้จะทำไปแล้วคุ้มไหม๊

อ่อ เพิ่มเติมครับ
    Windows ตัวระบบมันรองรับ Multimonitor อยู่แล้ว

ใส่ VGA Card ให้ครบ 2 slot แล้วก็ต่อสาย DVI ไปให้ครบ 4 จอ
    เข้า Window ก็ลง Driver ให้เรียบร้อย แล้วพอเราไปเช็คที่ display properties
    window ก็จะแสดงทั้ง 4 จอที่เราต่อไว้ให้ครับ

*รูปตัวอย่างเท่านั้น

แล้วเราก็สามารถ set ค่าของแต่ละจอได้ / set เปลี่ยนจอหลัก (หมายเลข1จะเป็นหลัก) ก็ได้ / จะเรียง เอา 2 ไว้ซ้าย 3 ไว้ขวา หรือจะเอาไว้บนก็แล้วแต่ถนัดเลย

**ถ้าใช้เพื่อเพิ่มพื้นที่ Desktop ธรรมดา เอาไว้ลากโปรแกรมไปวาง ให้มันไม่บังกันอะไรแบบนั้น Set ด้วย window แบบนี้ก็ใช้ได้แล้วครับ แต่ถ้าต้องการฟังชั่นการใช้ที่มากขึ้น ( อย่าง wallpaper ของใครของมัน / ส่งโปรแกรมจากจอนึงไปอีกจอนึง) ก็ต้องเรียกใช้งาน Nview (ถ้าใช้ Nvidia) ด้วยนะครับ
    Last edited by milfeulle1GA; 17 Aug 2008 at 04:33:15. Reason: แก้ข้อมูล

Quote Originally Posted by milfeulle1GA View Post
    MMT : MultiMonitor Taskbar ก็อาศัยการตั้งค่า จาก Driver เหมือนกันครับ
    มันเข้ามามีบทบาทตรงที่ มันช่วยสร้าง Taskbar ให้กับ จอที่ 2 -3 -4 จากปรกติ ที่จะมีแค่จอที่ 1 (จอหลัก) เพื่อความสะดวกในการใช้งานและก็อื่นๆตาม link MMT (อย่างพวก hot keys พิเศษ)

ส่วนการติดตั้ง multimonitor ก็อย่างที่บอกไปคับ

เพิ่มเติม
    nView Multi-Display Technology
    http://www.nvidia.com/object/feature_nview.html

เวปฝรั่งเค้า set nview ให้ดู
    http://www.gis.usu.edu/unix/monitors.html

ต่อให้เป็นอิสระผมว่าง่ายออก / อย่าง 2 จอเนี่ย ทำได้ทุกการ์ด ที่มี port ออกมา 2 port (AGP-DVI / DVI-DVI) เรียกได้ว่าเป็นความสามารถพื้นฐานแล้วมั้ง ติดแค่โปรแกรมที่มันรัน full แล้วจะใช้งานจออื่นไม่ได้บ้างอย่างเกมแค่นั้นเอง

แต่หลายจอ (multimonitor) ที่ทำงานเหมือนเป็นจอเดียว นี่ยุ่งยากกว่าจม

และก็ สำหรับ User ทั่วไปก็คงไม่รู้จะทำไปแล้วคุ้มไหม๊
    ผมใช้ ATi ของค่ายนี้มีบ้างหรือเปล่าครับ..

ของ ATI มี hydravision

http://ati.amd.com/products/hydravision/index.html

Download อยู่ล่างๆครับ

ของ ATI มี hydravision

http://ati.amd.com/products/hydravision/index.html

Download อยู่ล่างๆครับ
    ขอบคุณครับ ต้องถอน MMT ออกก่อนมั๊ยครับ

...................................................................................................................................................................

ผมลองติตั้ง HYDRAVISION มันมาขัดกับปุ่มสลับหน้าจอของ MMT ซะครับ ถ้ากดปุ่มลูกศรแทนที่จะย้ายไปหน้าจอที่2 มันกลายเป็นย่อซะแทนครับ

Last edited by ฉับโผง; 17 Aug 2008 at 05:24:52.

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ใช้ Onboard 2 จอ แล้วก็ การ์ดจอ 2 จอ รวมเป็น 4 ได้หรือป่ล่าว

ใช้เซอร์ราวด์วิว ได้ไหมครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar

ขอบคุณทุกท่านสำหรับข้อมูลครับ

ATI SurroundView MulitMonitor Support
    มันเป็นฟังชั่นการเปิด Onboard ให้ใช้งาน ได้เหมือนเป็น การ์ดตัวนึง คู่กับ VGA card ที่เราใส่เข้าไป ( ปรกติพอใส่การ์ดแยกแล้วมันจะปิด onboard ให้ / แต่ถ้าใส่การ์ดแยกเป็น ATI เหมือน Onboard ร่นใหม่ๆเดี๋ยวนี้มันจะมีเรื่องของ hybrid crossfire เข้ามาเกี่ยวด้วย ต้องไปหาข้อมูลเพิ่มอ่ะครับ ว่ามันจะออกมาเป็น CF อย่างเดียวหรือเราสามารถต่อแยกเป็นจอที่ 3 -4 ได้ ต้องรอท่านที่เล่น ATI เข้ามาช่วยตอบ )

- และพอเข้ามาใช้งานบน Windows SurroundView จะทำให้เรามี จอที่ 3 ส่วนโปรแกรมที่จะมาสนับสนุนการใช้งาน multimonitor ก็เป็น hydravision ครับ

- Hydravision น่าจะตีกับ MMT นะครับ ถ้าอยากจะใช้งานทั้งคู่ น่าจะลง Hydravision ก่อน Set ค่า monitor ให้เสร็จ แล้วก็ค่อยติดตั้ง MMT
    - MMT นี่น่าสนตรงที่มันสร้าง Taskbar ให้ด้านล่างของแต่ละจอได้ ถ้าแต่ละจอเปิดโปรแกรมเยอะๆ ก็ดูจะสะดวกดีนะครับ (แต่ส่วนพวก Hot keys ต่างๆ ผมว่า Nview กับ Hydravision ก็น่าจะพอแล้ว )

OverclockZone Member biologypanda's Avatar
    OvErClocKzONe & MUT

ทำแล้วถ่ายรูปมาดูด้วยนะ อยากเห็นอะไรที่แบบอลังการ

มันเหมือนในหนังดี

Talking

ATI SurroundView MulitMonitor Support
    มันเป็นฟังชั่นการเปิด Onboard ให้ใช้งาน ได้เหมือนเป็น การ์ดตัวนึง คู่กับ VGA card ที่เราใส่เข้าไป ( ปรกติพอใส่การ์ดแยกแล้วมันจะปิด onboard ให้ / แต่ถ้าใส่การ์ดแยกเป็น ATI เหมือน Onboard ร่นใหม่ๆเดี๋ยวนี้มันจะมีเรื่องของ hybrid crossfire เข้ามาเกี่ยวด้วย ต้องไปหาข้อมูลเพิ่มอ่ะครับ ว่ามันจะออกมาเป็น CF อย่างเดียวหรือเราสามารถต่อแยกเป็นจอที่ 3 -4 ได้ ต้องรอท่านที่เล่น ATI เข้ามาช่วยตอบ )

- และพอเข้ามาใช้งานบน Windows SurroundView จะทำให้เรามี จอที่ 3 ส่วนโปรแกรมที่จะมาสนับสนุนการใช้งาน multimonitor ก็เป็น hydravision ครับ

- Hydravision น่าจะตีกับ MMT นะครับ ถ้าอยากจะใช้งานทั้งคู่ น่าจะลง Hydravision ก่อน Set ค่า monitor ให้เสร็จ แล้วก็ค่อยติดตั้ง MMT
    - MMT นี่น่าสนตรงที่มันสร้าง Taskbar ให้ด้านล่างของแต่ละจอได้ ถ้าแต่ละจอเปิดโปรแกรมเยอะๆ ก็ดูจะสะดวกดีนะครับ (แต่ส่วนพวก Hot keys ต่างๆ ผมว่า Nview กับ Hydravision ก็น่าจะพอแล้ว )
    ขอบคุณครับ พอได้แนวทางแล้ว

Quote Originally Posted by biologypanda View Post
    ทำแล้วถ่ายรูปมาดูด้วยนะ อยากเห็นอะไรที่แบบอลังการ

มันเหมือนในหนังดี
    อยู่คนละที่กันเลยครับ พอดีเขาฝากมาถามครับ ผมไม่ได้ทำเองครับ

แก้ครับ (เมื่อคืนตอนพิมนึกว่าเขียนถูกนะนั่น)

"... ได้ทุกการ์ด ที่มี port ออกมา 2 port (AGP-DVI / DVI-DVI) เรียกได้ว่าเป็นความสามารถพื้นฐาน...."

(AGP-DVI / DVI - DVI) ต้องเป็น ( D-Sub - DVI / DVI - DVI )

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks