Announcement

Collapse
No announcement yet.

E7200 ช่วยดูให้หน่อยครับ อุณหภูมิแบบนี้ หลอนอะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E7200 ช่วยดูให้หน่อยครับ อุณหภูมิแบบนี้ หลอนอะ

ซื้อมามันก็เป็นเช่นนี้เลย ทนใช้ไปแบบ งงๆ= =

e7200 @2.53ghz เดิมๆ ซิ้งเดิม
    M/B GA-EP35-DS3L bios ล่าสุด ไม่ได้ปรับอะไร นอกจาก disable autofan C1E EIST
    ram 2Gb

อุหภูมิหลอน มาเปนตั้งกะซื้อมา core#0 กับ core#1 ***งกัน 10c+

Test จาก หลายๆโปรแกรม

สุดท้าย Easy tune จากแผ่นไดรเวอร์ Gigabyte ตรงจาก bios 33c เยนเวอร ห้องไม่แอร - -

ผมคิดไม่ออก ว่ามันเปนอะไร จะเอา cpu ไปเคลมดีไหม หรือ m/b ต้องปรับอะไร เพราะลองๆปรับๆ

แล้วมันก็เหมือนเดิม= = ***งกันแบบนี้ เหมือนมันหลอน แต่ censor ตรง bios มันก็บอกแค่ รวมๆ

แล้วตรง 12v ทำไมมัน 0.19 อะ งง ?? แต่ bios บอก 12.11
    Last edited by sepia2egg; 17 Aug 2008, 00:08:21. Reason: 11

รอผู้รู้เด้อ

Comment

bios ตัวเดิมๆ มากะ m/b มันก็เปน แบบนี้ ลองใช้ตัวใหม่ ก็ไม่หาย หรือ ต้อง ใช้ตัวเก่ากวานี้ !!

แฟลช กลับไป เปน รุ่นเก่าๆกว่า มันจะเอ๋อไหมฮะ ?? ไม่รู้จะทำไงนอกจากส่งเคลม - -

แถมได้ประกัน WPG แบบหมดอารม ตอนซื้อ ไม่ได้ซื้อเอง = =
      Last edited by sepia2egg; 17 Aug 2008, 00:04:52. Reason: ไม่มีใครมาดูเลย เฮ้อ

Comment

อุณหภูมิ รวม 30-40 ปกติ

แต่ถ้า วัดทีละหัว ผมว่าแปลกๆ ของผม เท่ากันหรือใกล้เคียงกัน ทั้ง 2หัว

ส่วนไฟ 12v อย่าไปเอาอะไรมากกับ speed fan เอ๋อประจำ

Comment

ประมาณนั้นละครับ

เห็นเค้าว่า อาจจะติดซิ้งไม่แน่นและ กระดอง CPU ตรงกลางมันจะนูนๆ ทำให้ อุณหภูมิไม่เท่ากัน

ตอนนั้นผมก็เป็น แต่ตอนนี้ ก็ทาๆ ซิลิโคนใหม่ทาทั่วๆ core 0 1 2 ต่างกันไม่เกิน 2-3 องศา บางที่อาจจะเท่ากัน

หรือไม่ก็ แลปปิ้งไปเลยอิอิ

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่มาให้คำตอบครับ จะลองถอดมาทาใหม่ดู

ล่าสุดเมือคืน ลอง ทดแรม 1ต่อ1 กากๆ kington วิ่งไปได้ 4Ghz ซะงั้น ไฟ 1.45 เข้าวินโดว เหลือ 1.4
            เทสทุกอยางปรกติ ซิ้งเดิมๆ ร้อนใช้ได้ core0 49-60 core1 59-71 นี่สภาพหลังจากเล่น ไครซิส
            very high สัก 1 ชม
            ไม่รู้อัดได้มากกว่านี้ไหม ไม่กล้าลองหง่ะ กลัวดับ - -

Comment

ใช้ Super PI กับ ORTHOS ดูครับ

Comment

แต่ของผม ***งกันเกือบ 20 เลยละครับ
                core1 -- 60c.
                core2 -- 45c.

ของผมก็ยิ่ง ผิดปกติ ใหญ่เลย -_-!!!

Comment

E7200 ของผมก็***งกัน 10-12 องศาเช่นกันครับ
                  แต่อุณหภูมิรวมก็ต่ำใช้ได้ 33 ประมาณนี้ ใช้ซิงก์ Gigabyte G-Power Lite ครับ

เรื่องทาซิลิโคนไม่ทั่วผมว่าไม่น่าใช่ ซิงก์ตัวนี้ระบบล๊อคแน่นหนาดีใช้ได้เลย น่าจะแนบดีแล้ว

สงสัยเหมือนกันทำไมอุณหภูมิมันต่างกันขนาดนี้ สงสัยเป็นพันธุกรรม ^ ^

อ้าว อย่าคิดว่าล้อเล่นนะครับ ตัวนี้ L2 cache 3 MB

ผมเดา ๆ ว่า sensor มันคงอยู่ชิด L2 cache คนละด้าน

sensor ของคอร์แรกอาจจะอยู่ชิดด้าน 2 MB
                  sensor ของคอร์สองอาจจะอยู่ติดด้าน 1 MB

เดาเอาครับ อาการอย่างนี้ ไม่น่าเคลมได้นะครับ ผมว่า รอท่านอื่นมาตอบด้วยครับ : D

Comment

Originally posted by ocwiz View Post
                    E7200 ของผมก็***งกัน 10-12 องศาเช่นกันครับ
                    แต่อุณหภูมิรวมก็ต่ำใช้ได้ 33 ประมาณนี้ ใช้ซิงก์ Gigabyte G-Power Lite ครับ

เรื่องทาซิลิโคนไม่ทั่วผมว่าไม่น่าใช่ ซิงก์ตัวนี้ระบบล๊อคแน่นหนาดีใช้ได้เลย น่าจะแนบดีแล้ว

สงสัยเหมือนกันทำไมอุณหภูมิมันต่างกันขนาดนี้ สงสัยเป็นพันธุกรรม ^ ^

อ้าว อย่าคิดว่าล้อเล่นนะครับ ตัวนี้ L2 cache 3 MB

ผมเดา ๆ ว่า sensor มันคงอยู่ชิด L2 cache คนละด้าน

sensor ของคอร์แรกอาจจะอยู่ชิดด้าน 2 MB
                    sensor ของคอร์สองอาจจะอยู่ติดด้าน 1 MB

เดาเอาครับ อาการอย่างนี้ ไม่น่าเคลมได้นะครับ ผมว่า รอท่านอื่นมาตอบด้วยครับ : D
                    ไม่ทราบว่า cpu วีคไหนครับ ผม Q815 ถ้าวีคเดียวกัน พันธุกรรม แน่ๆ

Comment

ดูตรงไหนครับ
                      ผม PACK DATE 07/02/2008
                      FPO/BATCH# Q743A959

Comment

Originally posted by ocwiz View Post
                        ดูตรงไหนครับ
                        ผม PACK DATE 07/02/2008
                        FPO/BATCH# Q743A959

Comment

ของผมไม่แย่กว่าเหรอครับ ความจริงก็สงสัยมานานแล้ว ของผมนี่ 50 ปลายๆเลย ขนาดไม่ได้คล็อค อาจจะเป็นที่ MB ก็ได้ครับ อยากถามท่านผู้รู้ด้วยคน ผมใช้ E7200 ความเร็วเดิมๆ กับ P5KPL-VM ปัญหาที่ผมคือ ลองคล็อคไปที่ประมาณ 2.7 GHz เน็ตเวิร์คใช้ไม่ได้ เพราะผมใช้ onboard แล้วพอคล็อคไปมากกว่า 3.0 GHz มันบูตไม่เข้าวินโดว์เลย

ทำไงดีครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่ MB หรือปล่าว

Comment

เออ
                            ของผมมันก็ไม่เท่ากันประมาณ 5 องศา

Comment

คงกวนใจนิดหน่อยอะครับผมว่าไม่มีอะไรหรอกครับ ท่านเปี่ลยน cpu ใหม่ก่อนมันพังแน่ๆครับ

Comment

Working...
                              X