overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: เพื่อนช่วยทีนะคับ รำคาญเสียงมาก

Default เพื่อนช่วยทีนะคับ รำคาญเสียงมาก

คือผมเป็นคนที่ไม่ค่อยชอบเสียงรบกวนเลยคับไม่ได้ OCนะคับ อยากใด้แบบเปิดเครื่องเสียงก็ไม่ต่างจากปิดเครื่องอะคับ เครื่องผมนะคับ AMD3000+ 939 ,AsusA8N-E ,spark 6600GT , Case G-viewที่มีพัดลมด้านข้างอีก2ตัวอะคับ (แต่ตอนนี้ปิดแล้วคับลำคาญเสียงผ่านรูอากาศ),Enermax 460W
    ผมต้องเปลี่ยนอะไรบ้างคับเพื่อให้เสียงมันหายไปนะคับ เท่าที่สังเกต เสียงดังสุดรู้สึกมาจาก พัดลมของการ์ดจออะคับ รองลงมานี่ก็ที่พัดลมของ CPU อะคับ
    ถ้าผมเปลี่ยนพัดลมอย่างพวก Zalman มันช่วยแก้ได้ไหมคับ คือผมเห็นเดี๋ยวนี้การ์ดจอใหม่ๆใช่ของ Zalman กันเยอะแล้วอะคับ ไม่รู้ว่าซื้อพัดลมดีหรือเปลี่ยนใหม่ไปเลยดีกว่ากัน

Mod ภูธร Sakuder's Avatar
    อ.เมือง นครราชสีมา USER ID : 27

ถ้าต้นเหตุของเสียงที่รำคาญ มาจากพัดลมอย่างเดียวจริง ๆ ก็คงต้องเปลี่ยนมาใช้พัดลมรอบที่ต่ำกว่าครับ

หรือไม่ก็ ยกเคสไปให้***ง ๆ หูเรา

โพสกระทู้ติด ๆ ภายใน 30 นาทีโดยไม่จำเป็น โพสโฆษณาในที่ที่ไม่ได้รับอนุญาติ
    โพสที่ละเมิดลิขสิทธิ์ โพสการเมือง โพสทะเลาะ โพสลามก ฯลฯ
    หรือโพสผิดกฏ กติกา มารยาทอื่น ๆ พบเห็นโปรดช่วยแจ้ง โดยกด ที่โพสนั้นๆ

ดันๆๆๆ

OverclockZone Member Mcrxp's Avatar

ยัดพัดลมใหญ่ๆ แล้วรอบต่ำก้อแจ่มแล้นงับ ^^

OverclockZone Member บีบี้ นะฮะ's Avatar

อย่าเช่นผมใช่ZALMAN 9700 ปรับรอบประมาน2000 ไม่ค่อยมีเสียงเลยครับค่อนข้างต่างจากSINKเดิมเหมือนกัน

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

เห็นผลอย่างชัดเจนครับ
    เลือกตัวที่ปรับรอบได้ด้วยจะยิ่งดีครับ

OverclockZone Member top41's Avatar

ถ้าพัดลมไหนดังก้เปลี่ยนให้มันหมุนเบาลงครับ
    แต่ถ้าเบาลงอาจจะร้อน ในที่นี่ ก็อาจจะเปลี่ยน ฮีตซิ้งค์ไปใช้อันใหญ่ๆก็ดีครับ

OverclockZone Member

ผมก็เจอปัญหามานานแล้ว
    เรื่องเสียงดัง
    แต่รู้สึกว่าจะเป็นที่ซีพียูมากกว่าผมใช้ p4 521/775
    ดังเหมือนเครื่องดูดฝุ่นเลยครับโดยเฉพาะเวลาเล่นหนักๆหรือโหลดมากๆจะยิ่งดังขึ้น

ผมคิดว่าน่าจะต้องเปลี่ยนชุดพัดลมซีพียูใหม่ แต่มันก็เป็นการสิ้นเปลือง เกินไปเราใช้ของที่มีการรับรองจากบริษัทผู้ผลิตแล้วว่าใช้ได้ดี แต่ก็เกิดปัญหาเสียงดังต้องเสียเงินเพิ่มอีก

คิดว่าการเปลี่ยนที่ตั้งซีพียู มาไว้ด้านล่าง วางบนพื้นก็ดีนะครับว่าจะหาซื้อบอร์ดล้อเลื่อนวางคอมบนพื้นมาน่าจะช่วยได้

แต่ก็ยังหาวิธีแก้ปัญหาที่ตรงจุดอยู่เช่นว่าจะเปลี่ยนเฉพาะตัวพัดลม แต่ไม่ต้องเปลี่ยนซิงค์เพื่อเป็นการประหยัดขึ้นไม่รู้จะหาได้เมื่อไรเหมือนกันนะครับ

ลองดูได้วิธีอย่างไรมาช่วยบอกด้วยครับ

OverclockZone Member chillchill's Avatar

Enermax 460Wมันปรับรอบได้ไหมครับถ้าได้ให้หมุนไปที่เบาสุดเลยครับไม่มีผลต่อการใช้งานครับ

OverclockZone Member ade's Avatar

อยกรู้ด้วยคนรำคาญมากเหมือนกันครับ กลัวซื้อมานานๆแล้วเสียงมันดังขึ้นด้วย

ปล.ช่วยแนะนำรุ่นที่เสียงเงียบๆและดีราคาไม่เกินพันด้วยจะยิ่งดีใหญ่ครับ

OverclockZone Member slwind's Avatar
    Chachoengsao, Thailand

Heat Pipe.

Bookmarks

Bookmarks