overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 34

Thread: ขอถามเรื่องการใช้ kX ASIO หน่อยนะครับ

OverclockZone Member MDDIN's Avatar

Default ขอถามเรื่องการใช้ kX ASIO หน่อยนะครับ

คือผมสงสัยเรื่องวิธีการปรับแต่ง Kx driver กับ Asio มันใช้ยังไงหรือครับ

หาที่ปรับ แล้วก็ที่ใช้ ไม่เจอเลย ช่วยแนะนำทีครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member tenfaces's Avatar

Asio ก็คลิกขวาที่ไอคอน kX(manager) ครับ ไปที่หัวข้อการปรับแต่ง จะเห็น ASIO คอนโทรลพาเนล นั่นแหละครับเข้าไปปรับแต่งได้เลย

ส่วนการปรับแต่งนั้นสงสัยต้องไปดูที่เว็ปของ kX เอาอีกทีหรือไม่ก็ลองถามท่านเรื่อรบดูครับ

OverclockZone Member MDDIN's Avatar

Quote Originally Posted by tenfaces View Post
    Asio ก็คลิกขวาที่ไอคอน kX(manager) ครับ ไปที่หัวข้อการปรับแต่ง จะเห็น ASIO คอนโทรลพาเนล นั่นแหละครับเข้าไปปรับแต่งได้เลย

ส่วนการปรับแต่งนั้นสงสัยต้องไปดูที่เว็ปของ kX เอาอีกทีหรือไม่ก็ลองถามท่านเรื่อรบดูครับ
    ขอบคุณครับ แต่ปรับยังไงนี่สิปัญหาครับ ลืมบอกใช้เวอร์ชั่น 3541 นะครับ

OverclockZone Member tenfaces's Avatar

อันนี้ความรู้เพิ่มเติมครับ
    ระบบเสียงแบบ ASIO ของคอมพิวเตอร์คืออะไร มีข้อดีอะไรบ้าง
    Filed under: สอน cubase sx

ในปัจจุบัน การทำงานเพลงด้วยเครื่องคอมพิวเตอร์เป็นที่นิยมขึ้นมาก ไม่ว่าจะทำเล่นๆหรือบันทึกเสียงในสตูดิโอขนาดใหญ่ๆ และเนื่องจากการทำงานเพลง มักจะต้องrunหลายๆไฟล์พร้อมๆกัน รวมทั้งอาจเปิดไฟล์ MIDI ซึ่งต้องให้ sound card ประมวลผลเสียงออกมา หรืออาจบันทึกเสียงจากเครื่องดนตรีภายนอก เช่น กีต้าร์ หรือ คีย์บอร์ดไปด้วย หรือมีการดัดแปลงเสียง MIDI ให้เป็นเสียงสังเคราะห์ด้วย Sythesizer software หรืออาจจะบันทึกเสียง (record) พร้อมๆกันอีก ซึ่งทั้งหมดนี้ คอมพิวเตอร์จะทำทุกอย่างในเวลาเดียวกันทั้งหมด ทำให้คอมพิวเตอร์เครื่องนั้น ควรจะมีสเปคที่ค่อนข้างสูง จะทำให้งานราบรื่นมากกว่า

และเนื่องจากเหตุผลต่างๆเหล่านี้เอง จึงมีความต้องการ hardware ที่สามารถตอบสนองความต้องการคนได้ไวยิ่งขึ้น ทำให้ บ.Steinberg ของประเทศเยอรมันนีได้พัฒนาเทคโนโลยี ASIO (Audio Stream In/Out) ซึ่งเป็น driver ที่ทำให้อุปกรณ์ส่งข้อมูลดิจิตอลด้วย latency ที่ต่ำมากๆ ค่าจะน้อยกว่า 2ms (delay ต่ำมากนั่นเอง) ทำให้อุปกรณ์ใดๆที่ support ASIO driver จะส่งข้อมูลเข้าออกฮาร์ดดิสต์ได้ไว ถึงขนาดบันทึกเสียงไปด้วย ฟังmonitor ไปด้วยแบบ Real Time แทบไม่ delay เลย (ต่ำกว่าที่หูคนจะรู้สึก)

ถ้าหากต้องการให้งานของท่านได้คุณภาพดี หรือลดปัญหาระหว่างการทำงานไปได้ระดับหนึ่ง ก็ควรมี hardware ที่มีคุณภาพสูงช่วยด้วยครับ โดยเฉพาะ sound card ที่ support ASIO driver มักจะอยู่ในรุ่นที่ราคาแพงๆ เช่น Creative SB Audigy ขึ้นไปครับ (หรือดูที่หน้ากล่องก็ได้ครับ)

โจโจ้ วิทยา พรพัชรพงศ์ (B.Eng , B.Tech, M.S, Ph.D. candidate)http://www.guitarcool.com/

ผมว่าถ้าเราไม่ได้ใช้อะไรแค่ฟังเพลงคงไม่ต้องไปปรับตั้งอะไรมัน (สำหรับผมนะ)

ขอบคุณ คุณ tenfaces มากเลยครับ ที่ทำให้เข้าใจ ASIO มากขึ้น

เพิ่มเติมอีกครับ

ASIO หรือ Audio Stream Input/Output คือระบบที่สามารถประมวลผลระบบเสียงเป็นแบบหลายช่องทางได้ (audio multi-channel) ซึ่งทำให้การประมวลผลเร็วขึ้น... เดิมทีแล้ว soundcard ที่ใช้ๆกันจะใช้งานได้เพียง 2 channel (หรือระบบ stereo ที่มีแค่ left-right).. ทำให้การทำงานที่เกี่ยวกับเสียงถูกจำกัดที่ช่องทางในการรับ/ส่งข้อมูลเสียงอยู่แค่ 2 channel เท่านั้น... บริษัท Steinberg หรือคนที่พัฒนาโปรแกรม Cubase, plugins VSTi ฯลฯ ได้กำหนดมาตรฐานของ ASIO ขึ้นมา ... และบริษัทที่ผลิต soundcard ต่างๆได้นำไปปรับปรุงให้อุปกรณ์ soundcard ของตนสามารถรองรับการทำงานกับมาตรฐาน ASIO ได้มากขึ้น.. ทำให้ soundcard รุ่นหลังๆสามารถที่จะทำงานร่วมกับโปรแกรม sequencer ต่างๆ หรือโปรแกรมอื่นๆที่รองรับ ASIO ทำงานได้เร็วขึ้น........ เช่น Edirol ก้อทำให้ Sonar รองรับ ASIO, Logic ก้อรองรับ ASIO, หรือ Reason เองก้อรองรับ ASIO ได้ ฯลฯ

ข้อสังเกตุที่ชัดเจนของการทำงานของระบบ ASIO อีกแบบหนึ่งคือ... ขณะที่เราบันทึกเสียง (record) เราสามารถที่จะฟังเสียงที่บันทึก (playback) ขณะเดียวกันได้เลยโดยที่มีการหน่วงของเสียง (delay) น้อยหรืออยู่ในเกณฑ์ที่รับได้.... โดยค่าที่เป็นตัวแปรที่ทำให้การเล่นพร้อมกับการบันทึกสามารถเกิดขึ้นได้พร้อมกันที่ได้ยินกันคือค่า Latency ซึ่งค่านี้จะเป็นตัวแปรที่สำคัญยิ่งเข้าใกล้ 0 ยิ่งดี... ใน soundcard ระดับ hi-end ค่า latency จะต่ำมาก ทำให้ได้เสียงที่เป็น real-time มากที่สุด ราคาก้อแพงเป็นสัดส่วนขึ้นไป...... ทั้งนี้การทำงานที่รวดเร็วนั้นเป็นผลโดยตรงจากการทำงานหลาย channel ในเวลาเดียวกันคับ...

ในทางเทคนิคจริงๆแล้วทั้งโปรแกรม sequencer (หรือโปรแกรมอื่นที่รองรับ ASIO) และ soundcard นอกจากจะรองรับ ASIO แล้ว.... สิ่งที่สำคัญที่ทำให้ทั้งสองส่วนทำงานบน ASIO ได้ก้อคือตัว ASIO driver ที่จะทำหน้าที่เป็นคนจัดสรรช่องทางในการให้เสียงที่จะทำการบันทึกส่งต่อไปยังโปรแกรม sequencer ได้และในทางกลับกันคือจาก sequencer ไปยัง audio out ได้.... และสามารถประมวลผลได้มากกว่า 2 ช่อง (channel) ในเวลาเดียวกัน...มากน้อย channel ขึ้นอยู่กับ soundcard รุ่นนั้นๆ

Talking

Quote Originally Posted by MDDIN View Post
    ขอบคุณ คุณ tenfaces มากเลยครับ ที่ทำให้เข้าใจ ASIO มากขึ้น
    ม่ายเป็นไรครับผมเองก็บื้อๆเหมือนกันครับ

ไม่เป็นไรครับ ผมยิ่งบื้อกว่าอีกครับ

ขอถามเพิ่มหน่อยครับ ระหว่าง Microlab X1,X2,X3 (2.1) นี้ต่างกันยังไงหรือครับ

พอดีไปดูที่เวปนี้ http://www.pcpropantip.com/ พอดีเจอ ว่าจะออกลำโพงใหม่แทน M2600 ตัวเดิม

Talking

Quote Originally Posted by MDDIN View Post
    ขอถามเพิ่มหน่อยครับ ระหว่าง Microlab X1,X2,X3 (2.1) นี้ต่างกันยังไงหรือครับ

พอดีไปดูที่เวปนี้ http://www.pcpropantip.com/ พอดีเจอ ว่าจะออกลำโพงใหม่แทน M2600 ตัวเดิม
    Watt ต่างกัน SUB ต่างกันครับ ส่วนมากคนที่ซื้อมาเล่นเกมส์ ฟังเพลงจะซื้อ X3 นะครับเพราะ SUB ตัวใหญ่รองรับเสียงเบสได้ดีกว่า แน่นกว่า อีกอย่างก็รูปทรงครับทั้ง 3 รุ่นรูปร่างจะเลียนแบบยี่ห้อดัง แต่ก็ผลิตได้ดี เสียงดี ครับ แต่ผมไปฟังมาแล้วดันชอบ Divoom xf-5 ผมเอามาฟังแนว jazz และ Acoutic เสียงมันใส เบสทุ้มนุ่มลึกดีกว่าตามหูผมน่ะครับ

ไม่ทราบคุณ MDDIN ใช้ soundcard อะไรอยู่หรือครับ

SoundBlaster Live 5.1 (SB0220) ครับ

SoundBlaster Live 5.1 (SB0220) ครับ
    อืมถ้าชอบ แนว rock ก็สอย X3 ได้เลยครับแต่เบิร์นนานหน่อยนะครับกว่าจะเข้าที่เห็นหลายคนบอก แรกๆเบสออกน้อย เสียงกลางจมๆ แต่ใช้ๆไปจะเข้าที่ แล้วไม่สน Divoom xf-3,xf-5 หรือ EACAN A500L มั้งหรือครับ

เห็นคนแนะนำ Eacan A500l อยู่ครับ แต่ไม่รู้เป็นไง เลยสอบถามข้อมูล
    มาเทียบกับ X2 ของMicrolab อยู่ครับ ในราคาระดับเดียวกันครับ

และสรุปว่า วิธีปรับเราก็ยังไม่ ใครผ่านมาอีกช่วยแนะนำด้วยนะครับ
    Last edited by MDDIN; 17 Aug 2008 at 10:33:59.

Talking

เห็นคนแนะนำ Eacan A500l อยู่ครับ แต่ไม่รู้เป็นไง เลยสอบถามข้อมูล
    มาเทียบกับ X2 ของMicrolab อยู่ครับ ในราคาระดับเดียวกันครับ
    2 ตัวเปรียบเทียบกันเลือก Eacan A500l เลยครับดีกว่าแน่นอนครับ
    ส่วนเรื่องการปรับ ASIO ขอโทษด้วยไม่รู้จริงส่วนตัวผมคิดว่าถ้าเราไม่ได้เล่นพวก มิดี้ หรือพวก ซีเคว้น หรืออัดเสียงดนตรีอะไรที่ต้องใช้ plugin VST ไม่น่าจะต้องปรับอะไรน่ะครับ

Quote Originally Posted by tenfaces View Post
    2 ตัวเปรียบเทียบกันเลือก Eacan A500l เลยครับดีกว่าแน่นอนครับ
    ส่วนเรื่องการปรับ ASIO ขอโทษด้วยไม่รู้จริงส่วนตัวผมคิดว่าถ้าเราไม่ได้เล่นพวก มิดี้ หรือพวก ซีเคว้น หรืออัดเสียงดนตรีอะไรที่ต้องใช้ plugin VST ไม่น่าจะต้องปรับอะไรน่ะครับ
    ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member cyberwizard's Avatar
    ย้ายมา กทม แล้ว

eacan a 500l ซิ ไม่ผิดหวัง ผมใช้อยู่

วานผู้รู้ ช่วยแนะนำวิธีปรับ ASIO ทาง KXDriver ด้วยครับ

ขอดันล่ะกันครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks