overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: สอบถามเรื่องการ์ดจอของ BenQ ที่มีปัญหามีรุ่นไหนบ้าง

OverclockZone Member

Question สอบถามเรื่องการ์ดจอของ BenQ ที่มีปัญหามีรุ่นไหนบ้าง

อยากสอบถามท่านทั้งหลายหน่อยครับว่าการ์ดจอ nb ของ BenQ ที่มีปัญหาว่ามีรุ่นไหนบ้าง และที่ว่าnb รุ่นใหม่ไม่มีปัญหา รุ่นอะไรเหรอผมยังไม่ค่อยมั่นใจเลย กะจะถอยแล้วล่ะยังลังเลอยู่ และ 2รุ่นนี้มีปัญหาหรือป่าวมันใหม่หรือเก่ากันแน่ มองอยู่ว่าจะเอา 2 นี้
    1.s41-LM60
    2.s41-e65

ทุกรุ่นที่ใช้ VGA nVIDIA 8600M GS

มีปัญหาหมดครับ

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

เบนคิวออกมารับรองแล้วว่ารุ่นใหม่ในs41ไม่มีปัยหาคับ

อัพเดตข่าวเบนคิวกรณีที่กาดจอเสียเบนคิวเคลมฟรีคับ
    วันนี้ตอนเย็นๆทางเบ็นคิวเค้าแจ้งทาง ร้านค้าในเรื่องนี้ขั้นต้นแล้วว่า เครื่องที่เป็น Model Series ที่มีอยู่ในปัจจบัน
    ทั้งหมดไม่มีปัญหาเกี่ยวกับ การ์ดจอครับ เช่น S41-Mxx หรือ Exx หรือรุ่นอื่นๆ X31 R45

แต่ในส่วนที่พบในรุ่น S41-3xx บางlot นั้น จากที่มีปัญหาในส่วนของคนที่การ์ดจอเสีย คราวก่อนบอก 4-5 คน วันนี้ในนี้เห็น 7-8 คนละ ผมแก้ให้ไม่นับคนที่บอกว่ามีเพื่อนเสียและคนที่ไม่มีเครื่องแต่เข้ามาช่วย เพื่อนๆประโคมข่าว

เค้าจะซ่อมให้ฟรีกรณี Graphic เสียไม่ว่าจะหมดประกัน 1 วัน หรือ 1 เดือน และเพิ่มประกันให้ 1 ปีเฉพาะอาการนี้
    คนกทม.ให้นำเครื่องติดต่อที่ศูนย์บริการตรงสะพานควายได้ตั้งแต่พรุ่งนี้
    (มันเปิดครึ่งวันนะถ้าจำไม่ผิด)
    หากใครที่มีการดำเนินการไปก่อนหน้านี้(น่าจะหมายถึงเสียเงินในอาการนี้)
    สามารถติดต่อบริษัทเพื่อสอบถามด้วยเช่นกัน(สงสัยจะคืนเงินให้)
    บริษัทจะเร่งดำเนินการเตรียมบอร์ดที่จะนำมาทำการเปลี่ยนลูกค้าโดยเร็วครับ(น่าจะหมายถึงตอนนี้ไม่มีอ่ะดิ)
    ให้ลูกค้านำเครื่องเข้าไปลงทะเบียนที่ศูนย์เกี่ยวกับการเสียในอาการนี้อย่า เก็บเครื่องไว้หรือทำการซ่อมเองบริษัทจะไม่รับผิดชอบ (น่าจะหมายถึงกลัวลูกค้าดองไว้นานแล้วไม่รู็ว่ามันเสียกี่ตัวเตรียมขอบอร์ด มาไม่พอ)
    (ในวงเล็บทั้งหมดรอยืนยันจากเบ็นคิวนะครับเพราะผมคิดเอง คำพูดทั้งหมดฟังมาอีกทีแต่ยืนยันได้ 99% อีก1%รอเบ็นคิวแจ้งรายละเอียดครับ)

ข้อมูลนี้ Confirm นะครับว่า ซ่อมฟรีกรณีหมดประกันและ+1ปี กรณีการ์ดจอเสียเท่านั้น
    เค้าน่าจะประกาศสัปดาห์หน้าอย่างเป็นทางการแต่วันนี้ทางร้านโทรไปเช็คที่ บริษัทแล้วสามารถดำเนินเรื่องได้เลยตั้งแต่พรุ่งนี้เลยแต่คงครึ่งวัน ใครที่ยังไม่เสียก็ไม่ต้องเช็คนะครับ ถ้าไม่เสียก็ดีแล้ว อย่าคิดมากครับเดี๋ยวมันจะพัง

ผมว่าเป็นเรื่องดีนะครับที่ทางเบ็นคิวเค้ายังไม่ลืมลูกค้าเก่า ถ้าเค้ารับผิดชอบดีๆแบบนี้ก็อย่าลืมชมเค้านะครับ ยังไงก็ใครใช้เครื่องอยู่หรืออนาคตคนที่ได้เครื่องคืนมาก็อย่าลืมช่วย เพื่อนใหม่ๆตอบปัญหาดีๆนะครับ เห็นหลายคนในนี้ก็บอกว่าจะไม่ใช้เบ็นคิวแล้ว ผมก็ไม่รู้ว่าหลังจากได้ซ่อมเครื่องแล้วจะรู้สึกดีขึ้นไหม เพราะดูๆแบรนอื่นที่เห็นเสียๆเค้าก็ไม่สนใจลูกค้าเก่ามากนักนะครับหมายถึง คนที่ซ่อมไปแล้ว มีข่าวนิดๆว่ามีสินค้าบางแบรนเค้าไม่ประกาศทางการก็เพราะในตลาดมันก็ยังมี ตัวที่เป็นในข่าวอยู่ ต้องอ่านข่าวดีๆ เห็นลงกันทุกเว็บ หรือ NVIDIA ไม่อยากให้ข่าวก็ไม่รู้ ยังไงก็แสดงความเสียใจสำหรับคนที่เกิดปัญหานะครับ คงจะเข็ดกับ NVIDIA เลย แต่ก็จากเมลเค้ายืนยันว่าเบ็นคิวรุ่นใหม่ไม่มีปัญหา คนที่ซื้อไปใหม่ๆไม่ต้องกลัวครับ

ข่าวนี้จะมีรายละเอียดเงื่อนไขอย่างไรต้องรอเค้าประกาศเป็นทางการนะครับแต่
    ใครรอไม่ไหวจะไปพรุ่งนี้ก็ลองเช็คดูว่าต้องเตรียมอะไรไปบ้าง

หวังว่าทุกคนคงยินดีกับเรื่องที่ผมเอามาเล่าให้ฟังนะครับ ยังดีที่ไม่ต้องเก็บศพไว้ถึง 100วัน ส่งไปชุบซะ

เครดิตท่านrazet

ลำบากหน่อยครับ
    รุ่นที่เค้าเจอกันไม่มีขายแล้วอ่ะครับ ถ้าอยากได้อาจต้องเป็นมือ 2 ต้องประกาศขอซื้อครับครับ

[QUOTE=12345678910;3852654]เบนคิวออกมารับรองแล้วว่ารุ่นใหม่ในs41ไม่มีปัยหาคับ
    อัพเดตข่าวเบนคิวกรณีที่กาดจอเสียเบนคิวเคลมฟรีคับ
    วันนี้ตอนเย็นๆทางเบ็นคิวเค้าแจ้งทาง ร้านค้าในเรื่องนี้ขั้นต้นแล้วว่า เครื่องที่เป็น Model Series ที่มีอยู่ในปัจจบัน
    ทั้งหมดไม่มีปัญหาเกี่ยวกับ การ์ดจอครับ เช่น S41-Mxx หรือ Exx หรือรุ่นอื่นๆ X31 R45

แล้วเราจะเชื่อได้ขนาดไหนครับท่านที่ว่ารุ่นใหม่ S41-Mxx หรือ Exx หรือรุ่นอื่นๆ X31 R45 ไม่เสียหรือไม่เจ้งอย่างที่ข่าวออกมา หรือเบนคิวกลัวจะขายรุ่นพวกนี้ไม่ได้ จะเอาอะไรมาคอนเฟริมให้เชื่อได้ 100 % ครับช่วยชี้แจงหน่อยเพื่อความสบายใจของทุกคนที่มีรุ่นใหม่พวกนี้และคนที่กำลังจะถอยรุ่นพวกนี้มา ชี้แจงด่วนด้วยนะท่าน
    Last edited by neky; 18 Aug 2008 at 12:02:11.

OverclockZone Member ok.chok's Avatar

[QUOTE=neky;3859449]
    Quote Originally Posted by 12345678910 View Post
    เบนคิวออกมารับรองแล้วว่ารุ่นใหม่ในs41ไม่มีปัยหาคับ

แล้วเราจะเชื่อได้ขนาดไหนครับท่านที่ว่ารุ่นใหม่ S41-Mxx หรือ Exx หรือรุ่นอื่นๆ X31 R45 ไม่เสียหรือไม่เจ้งอย่างที่ข่าวออกมา หรือเบนคิวกลัวจะขายรุ่นพวกนี้ไม่ได้ จะเอาอะไรมาคอนเฟริมให้เชื่อได้ 100 % ครับช่วยชี้แจงหน่อยเพื่อความสบายใจของทุกคนที่มีรุ่นใหม่พวกนี้และคนที่กำลังจะถอยรุ่นพวกนี้มา ชี้แจงด่วนด้วยนะท่าน
    พูดอีกก็ถูกอีก

ผมว่ามันเหมือนดาบ 2 คม ครับ เพราะก็มีคนคิดแบบว่ากลัวขายไม่ออกเลยประกาศ แต่อีกทางเค้าก็น่าจะมั่นใจถึงประกาศเพื่อออกมาเพื่อไม่ให้ลูกค้ากลัว พร้อมกับมีแนวทางในการรับผิดชอบตัวเก่า
    ผมว่าดีกว่าพวกไม่ประกาศนะ เพราะเดี๋ยวข่าวก็เงียบไป

ไม่อย่างนั้นผมว่า HP ดีที่สุดครับ มีชื่ออยู่ในข่าว แต่เค้าไม่ออกมาประกาศอะไรเลยแสดงว่าเค้าไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

หรือถ้ากลัว NVIDIA มากซื้อ ATI ได้ครับแต่มันจะต่ำกว่า 8600หน่อยนะ มี Asus ครับ Radeon3470 ไม่เจอปัญหาแน่นอน

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

LM63มีปันหาป่าวหว่าาาา

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

มันจะเป็นไปได้ยังไงอ่ะ ชิบตัวเดียวกัน ไลน์การผลิตเดียวกัน แต่ล็อตแรกมีปัญหาอีกล็อตไมมีปัญหา เอ้อ งง

OverclockZone Member ok.chok's Avatar

Quote Originally Posted by ยองยองซอย View Post
    มันจะเป็นไปได้ยังไงอ่ะ ชิบตัวเดียวกัน ไลน์การผลิตเดียวกัน แต่ล็อตแรกมีปัญหาอีกล็อตไมมีปัญหา เอ้อ งง
    ก็เค้าแฟนพันธุ์แท้benQนี่ครับ

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

รุ่น Mxx หรือ Exx ก็ยังมีปัญหาอยู่ดีครับเพราะมันก็ชิพการ์ดจอตัวเดียวกะรุ่นอื่นๆหรือยี่ห้ออื่นๆที่เป็นกันอยู่ตอนนี้ เป็นไปไม่ได้หรอกครับที่ nvidia จะให้สิทธิพิเศษกับการ์ดจอ 8600 ของ benq รุ่นนี้ให้ไม่เจ๊งอยู่แค่รุ่นเดียว ผมว่าเป็นจิตวิทยาของทาง benq มากกว่า เพราะเค้าไม่เห็นอธิบายเลยว่ามันไม่เจ๊งได้ยังไงแต่ไปเน้นเรื่องต่อประกันการ์ดจอให้ฟรีแค่นั้นเองครับ

อาการที่ว่าเสียนี่เป็นยังไงครับ ของผม เวลาลากครอบแล้ว ดึงไปอีกที่ มันจะมีเส้นค้างๆให้เห็น สักพักครับผม ของผม S41-335 ถือว่าเป็นอาการที่เสียไหมครับผม ผู้รู้ช่วยตอบผมหน่อยนะครับผม PM มาก็ได้ครับผม

แต่ผมว่า มันก็ดีกว่าการไม่ออกมารับผิดชอบมดๆ เลยนะครับ

ซึ่งถ้าพูดกันจริงๆ แล้ว ค่ายที่มีอาการเสียจาก ชิฟของ nvidia ก็เน้นหนักไปที่ Hp มากที่สุดอะครับ ส่วนค่ายอื่นปกติอะครับ

OverclockZone Member Soul_Master's Avatar

Quote Originally Posted by stroumphs View Post
    รุ่น Mxx หรือ Exx ก็ยังมีปัญหาอยู่ดีครับเพราะมันก็ชิพการ์ดจอตัวเดียวกะรุ่นอื่นๆหรือยี่ห้ออื่นๆที่เป็นกันอยู่ตอนนี้ เป็นไปไม่ได้หรอกครับที่ nvidia จะให้สิทธิพิเศษกับการ์ดจอ 8600 ของ benq รุ่นนี้ให้ไม่เจ๊งอยู่แค่รุ่นเดียว ผมว่าเป็นจิตวิทยาของทาง benq มากกว่า เพราะเค้าไม่เห็นอธิบายเลยว่ามันไม่เจ๊งได้ยังไงแต่ไปเน้นเรื่องต่อประกันการ์ดจอให้ฟรีแค่นั้นเองครับ
    ถ้าเป็นแบบที่ Benq อ้างจริง(ซึ่งผมว่าเค้าคงไม่โกหกหรอก) แสดงว่า chip nVIDIA ที่ BenQ ซื้อมาในล็อตนั้นมันซื้อครับ ส่วนของที่ซื้อทีหลังไม่เสียนะ

OverclockZone Member matipoom's Avatar

ผม หมด ประกัน แล้ว เกิดอาการจอลายเลยครับ แล้วผมก้อ ส่งไปซ่อม ร้านก้อส่งไปที่ 0 เดือนนึง พอซ่อมเสร็จเล่นได้ ประมาณ อาทิดเดียว เป็นอีกแล้วครับ เซ็ง

OverclockZone Member Mrshadow's Avatar

เอ่อของผมใช้ S41 310 8600GS มาตั้งนานไม่ยักกะมีปัญหาอะไรเลย ใช้มาตั้งแต่ตอนมันออกมาใหม่ๆ ใช้โหดด้วย

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

Quote Originally Posted by Soul_Master View Post
    ถ้าเป็นแบบที่ Benq อ้างจริง(ซึ่งผมว่าเค้าคงไม่โกหกหรอก) แสดงว่า chip nVIDIA ที่ BenQ ซื้อมาในล็อตนั้นมันซื้อครับ ส่วนของที่ซื้อทีหลังไม่เสียนะ
    แสดงว่าล็อตหลังๆที่ nvidia ผลิตออกมามันไม่เสียแล้วใช่มั้ยครับ อย่างงี้ก็แสดงว่ารุ่นหลังๆของทุกๆยี่ห้อ (ไม่ใช่แค่ benq) และทุกๆรุ่นจะไม่มีปัญหาเรื่อง heat cycle แล้วใช่ไหมครับ

แต่ผมไม่เห็นได้ข่าวยืนยันอะไรจากทาง nvidia เลยนะว่าเค้าแก้ปัญหาได้แล้วน่ะ .. ก็ยังเห็นมีปัญหาอยู่ดี ใครรู้ข่าวรบกวนช่วยให้ความกระจ่างทีครับ
    Last edited by stroumphs; 19 Aug 2008 at 15:31:41.

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

Quote Originally Posted by matipoom View Post
    ผม หมด ประกัน แล้ว เกิดอาการจอลายเลยครับ แล้วผมก้อ ส่งไปซ่อม ร้านก้อส่งไปที่ 0 เดือนนึง พอซ่อมเสร็จเล่นได้ ประมาณ อาทิดเดียว เป็นอีกแล้วครับ เซ็ง
    ตอนนี้มีปัญหากาดจอซ่อมฟรี และต่อประกันให้อีก1ปี ไม่ว่าจะหมดประกันไม่หมดประกัน

OverclockZone Member kvai's Avatar

ผมว่า รุ่น m ml ไรพวกนี้มันก็อาจจะมีปัญหาก็ได้นะ แต่ว่ามันยังไม่ถึงปี แน่นอน ยังไม่มีเคสมาให้เห็น

แต่ถ้ารับรองจริงๆ แล้วหล่ะก้อ เกิดเสียขึ้นมาหล่ะ แสดงว่าไม่ได้เกิดปัญหาจาก GPU ที่มีปัญหาหรอ

ผมก็คนหนึ่งที่ใช้ S41 น่าจะทำอะไรให้มันแน่นอนไปเลย เห้อ กรรมของผู้บริโภค เมื่อจ่ายตังก็กลายเป็นลูกไก่ทันที

แต่ถ้ามองอีกแง่ ชม นี้ ราคาไม่เกิน 40k เอามาเล่นเกมเทพ ๆ ได้ จะไปมองหาใครนอกจาก S41

ผมมีขอเสนอแนะข้อนึงสำหรับคนที่จะซื้อครับ เพราะเห็นเป็นคำถามซ่ำไปซ่ำมา
    เช่น มันจะเป็นไหม แล้วก็จะมีคนบอก เป็นหมดทุกตัว โดนหลอกอะป่าว ประมาณนี้

เสียเค้าก็เครมให้ครับ
    ถ้ากังวล เราจะซื้อ แบรนไหนไม่ได้เลยครับ เพราะมัวแต่กลัวว่าเป็นทุกตัว
    ถ้าเป็นทุกตัว มันก็ต้องเป็นทุกยี่ห้อ สรุปซื้อไม่ได้สักยี้ห้อ 9300 9500 ก็ต้องโดนเพราะ chip line เดียวกันครับ
    เอาเป็นว่าตอนนี้มั่นใจเฉพาะแบรนที่มาตารการรองรับครับ เสีย ซ่อม(ส่วนใหญ่เค้าเปลี่ยน) ฟรี
    ถ้ากังวลว่าเค้าโกหกเอาของเสียมาอีก มันก็จะวนอยู่ในอ่างไม่จบ ครับ ไม่ได้ซื้อซะที
    การแก้ปัญหาที่ดีที่สุดคือซื้อ Intel ไม่ก็ ATI ไปเลยครับง่ายดี ไม่ก็ซื้อ PC ครับ

ตอนนี้อาจจะจริงที่มี เบ็นคิวรับผิดชอบต่อประกัน ในไทย แต่ส่วนใหญ่แบรนอื่น ผมว่าเค้าคงไม่สนใจอ่ะนะ เพราะข้างนอกคนไม่รู้มีเยอะแยะ คนใช้เว็บมีไม่เยอะหรอกครับ ถ้าวัดจากผู้ซื้อทั้งหมดอ่ะ คนไม่รู้เรื่องเยอะ
    แต่เบ็นคิวต้องเป็นคนที่รู็เรื่องถึงจะซื้อ แบรนไม่ดังเท่าพวกแบรนใหญ่ เค้าเลยช่วยมั้ง
    ผมว่าถ้าเบ็นคิวดังเท่า HP เค้าก็คงทำเฉยๆละ เพราะไม่งั้นจะกระทบคนที่ไม่รู้เรื่องทำให้เสียยอดไปเลยก็ได้
    Last edited by Razet; 19 Aug 2008 at 17:39:42.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks