Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมกำลังจะถอย Harddisk 1 TB ต้องการข้อมุลเพิ่มเติม และผู้ต้องการขาย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by r7206 View Post
    เอาเทียบกันให้เห็นๆ เลยอ่ะ
    WD Caviar Blue WD5000AAKS 500GB SATA-II 16MB NCQ (High performance)
    2,590 x2 = 5180 ได้ 1000GB หารแล้วตก GB ละ 5.18 บาท

WD Caviar Blue WD6400AAKS 640GB SATA-II 16MB NCQ (High performance)
    2,950 x2 = 5900 ได้ 1280GB หารแล้วตก GB ละ 4.609375 บาท

เทียบกันเอาเองละกันครับ ราคาจาก busitek
    OK ครับ ราคาปรับใหม่ 640 GB คุ้มกว่าจริงครับ ถ้าดูจากใน Thanni เพราะผมซื้อมาถูกกว่า Thanni ก็เลยเอาราคามาเทียบไม่ได้ล่ะครับ อีกอย่างร้านที่ผมซื้อ 640 GB ไม่มี
    อันนี้ตอบทั้ง WD และ SG เลยนะครับ เพราะธรรมดาเวลาที่ผมตอบผมจะไม่ดู WD ดูแต่ SG ครับ

Comment

ต่างครับ ตัว ES.2 เร็วกว่า พอสมควร แต่กับราคาที่ต่างกัน ผมว่าไม่คุ้มครับ เอาตัวธรรมดาดีกว่าครับ

Comment

ตัว ES หรือ พวก enterprise drive จะมีอายุการใช้งานที่ยาวกว่า drive ปกติทั่วๆไป
        เนื่องจาก server ต้องเปิด 24/7 ครับ

ราคาตัว AS ผิดหรือเปล่า
        บนเวป busitek ยัง 9890 บาท อยู่เลยครับ

อันนี้มีพูดถึงตัว AS กับ NS ครับ
        http://www.tomshardware.com/forum/24...s-st31000340as

สรุปได้ง่ายๆตามที่ผมบอกด้านบนครับ
        มีเพิ่มคือ
        AS มัน design ไว้เปิดวันละ 8 ชมครับ
        ส่วน NS design ไว้ 24 ชม ครับ
        Last edited by mcunn; 18 Aug 2008, 16:30:03.

Comment

อย่าลืมว่าต่อ Raid ก็มีข้อเสียนะครับ
          กินไฟมากขึ้นหนึ่งเท่าตัว
          เสียงดังมากขึ้นหนึ่งเท่าตัว
          โอกาสเดี้ยงมากขึ้นหนึ่งเท่าตัว
          สายไฟเกะกะอีกสองเส้น
          เวลา Back Up ยุ่งยากกว่านิดหน่อย

Comment

WD1001FALS
            ตัวนี้เทพครับ

Comment

Originally posted by mcunn View Post
              ตัว ES หรือ พวก enterprise drive จะมีอายุการใช้งานที่ยาวกว่า drive ปกติทั่วๆไป
              เนื่องจาก server ต้องเปิด 24/7 ครับ

บนเวป busitek ยัง 9890 บาท อยู่เลยครับ

อันนี้มีพูดถึงตัว AS กับ NS ครับ
              http://www.tomshardware.com/forum/24...s-st31000340as

สรุปได้ง่ายๆตามที่ผมบอกด้านบนครับ
              มีเพิ่มคือ
              AS มัน design ไว้เปิดวันละ 8 ชมครับ
              ตามนั้นงับ แต่ตัวธรรมดา เอามาเปิด 24/7 ก็ไม่เห็นมันจะพัง ^^a'

Comment

Originally posted by mcunn View Post

มีเพิ่มคือ
                ตามนั้นงับ แต่ตัวธรรมดา เอามาเปิด 24/7 ก็ไม่เห็นมันจะพัง ^^a'

Comment

เพิ่มข้อมูลให้อีกนิดครับ

Originally posted by maoking View Post
                  ช่วยทีครับ ผมกำลังเลือกซื้อ Harddisk 1 Tb มาใช้งานกันทั้งครอบครัว
                  พ่อแม่พี่น้อง แต่ละคน ใช้ พื้นที่เยอะๆ ทุกคน กลุ้มครับ เลยต้องถอย

พยายามหาตัวเลือกในตลาด เห็นอยู่ที่ www.thanni.com
                  อยู่ 2 รุ่น เป็นของ seagate ซึ่งราคา มันต่างกันอยู่มาก

Seagate 1TB Barracuda 7200.11 32MB Cache S-ATA II NCQ Hard Disk Drive Model "ST31000340AS" OEM ราคาหน้าเวป 5840

Seagate 1TB ES.2 Series 32MB Cache S-ATA II NCQ Hard Disk Drive Model "ST31000340NS" OEM ราคาหน้าเวป 8290

ผมพยายามหาความแตกต่างว่า มันต่างกันอย่างไร ก็ไม่พบ ยกเว้นคำว่า Barracuda

ใครพอให้คำแนะนำได้ว่า
                  1. มันต่างกันอย่างไรครับ
                  2. มีตัวเลือก ยี่ห้ออื่นในตลาดไหมครับ
                  และ 3. มีใครจะปล่อย harddisk 1 TB sata มือสองไหมครับ ประักันต้องเกิน 3 ปีนะ (PM มานะ)

ขอบคุณ overclockzone และทุกท่าน
                  ถ้า Hot Swap บ่อย ๆๆ ให้เลือกตัวธรรมดาครับ เพราะมีคนเทสแล้วมันเสียง่าย ถ้าเอาคุ้มค่าเลือก

500 * 2 คุ้มกว่า เพราะ 500 *2 ถูกกว่าครับ

Comment

ไม่อยากสนใจเรื่อง Raid0 ครับ เพราะ ต้องใช้กับ ข้อมูลคนทั้งบ้าน
                    ถ้า เอา 2 ตัว มา Raid0 แล้วพัง ผม โดน พ่อแม่พี่น้อง สหบาทา แน่ๆ เลยครับ

ดังนั้น
                    1 TB 1 ตัวเท่านั้น และผมก็เลือก
                    WD Caviar Black WD1001FALS

ถ้าไปหาที่พันทิพย์แล้วไม่มี คงมองตัวอื่นอีกที เลย

เอาไว้เครื่องตัวเองก่อน จะ Raid *4 อิอิ

Comment

Originally posted by maoking View Post
                      ไม่อยากสนใจเรื่อง Raid0 ครับ เพราะ ต้องใช้กับ ข้อมูลคนทั้งบ้าน
                      ถ้า เอา 2 ตัว มา Raid0 แล้วพัง ผม โดน พ่อแม่พี่น้อง สหบาทา แน่ๆ เลยครับ

ดังนั้น
                      1 TB 1 ตัวเท่านั้น และผมก็เลือก
                      WD Caviar Black WD1001FALS

ถ้าไปหาที่พันทิพย์แล้วไม่มี คงมองตัวอื่นอีกที เลย

เอาไว้เครื่องตัวเองก่อน จะ Raid *4 อิอิ
                      ก็ 2 ตัวแล้วไม่ต้อง Raid สิงับ ^^'

Comment

2 อาทิตย์ก่อนผมซื้อ WD 1TB (GP) ราคา 6250 บาท ตอนนี้ 5490 บาท เซ็งครับ

Comment

RAID 0 ไม่แนะนำกับการต้องมาใช้การเก็บข้อมูล ต้อง 0+1 ส่วน RAID 0 เหมาะสำหรับพวกบ้าพลัง

Comment

ถามอีกนิดครับ

้harddisk 1 Tb กินไฟมากไหมครับ มีวิธีต่อสาย เหมือนกับ พวก 80G sata ใช่ไหม

ไม่เคยใช้ใหญ่ขนาดนี้ จึงสอบถามไว้ก่อนครับ

Comment

HDD ตัวเดียวกินไฟน้อยกว่า 2 ตัวครับ ดังนั้น HDD 500 GB 2 ตัวกินไฟมากกว่า HDD 1 TB ตัวเดียว

หรือตามทฤษฎีที่น่าจะเป็น ไม่ว่า Harddisk ความจุเท่าไหร่ตั้งแต่ความจุน้อยไปยันความจุมากน่าจะกินไฟเท่ากันหมด เผลอ ๆ Harddisk ความจุมาก 1 ลูกจะกินไฟน้อยกว่า Harddisk ความจุน้อยด้วยซ้ำ เพราะ HDD ความจุมากรุ่นใหม่ใช้แผ่นจานน้อยกว่า HD ความจุน้อยรุ่นเก่านั่นเองล่ะครับ

Comment

Working...
                              X