Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมโดนไวรัสรึเปล่า ผู้รู้ช่วยดูให้ผมทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมโดนไวรัสรึเปล่า ผู้รู้ช่วยดูให้ผมทีครับ

คือว่า พอผมเปิด My computer ขึ้นมา ก็จะเจอ ไดว์ ตามปกตินะครับ

ผมมีไดว์อยู่ สามไดว์ คือ ซี ดี และ อี

แต่พอดับเบิ้ลคลิกเข้าไปไดว์ไหนซํกไดว์นึง

มันจะทำการเปิดวินโดวของไดว์ที่ดีบเบิ้ลคลิกออกมาอีกหน้านึง

อย่างงี้ผมโดนไวรัสมั้ยอะครับ

ถ้าโดนจิงๆ มันไวรัสอะไรเหรอครับ

ใครมีวิธีแก้มั้งครับ ช่วยผมด้วยนะครับ

ถูก

Comment

หงะ มะมีใครรู้เลยเหรอว่าผมโดนไวรัสอะไร

ใครรู้ช่วยบอกผมทีงับ

ขอวิธีแก้ด้วยนะครับ ถ้ามี

ขอบคุณหลายๆครับ T_T

Comment

ลองเข้าไปที่ โฟลเดอร์ออฟชั่นครับ ดูหัวข้อที่บอกว่่า-->เปิดโฟลเดอร์ในหน้าต่างใหม่
        (ตรงล่างๆ ผมจำมะได้ว่าอังกฤษเขียนว่า open... new windows รึป่าว)
        ->เอาติ๊กออกครับ โชคดครบ

Comment

แงๆๆๆ ยังไงก็ไม่หายครับผม

ทำไงดีอ่า ลงวินโดวใหม่เลยดีมั้ยครับ

ผมใช้โน็ตบุคอ่ะครับ ถ้าลงวินโดว์โมดิฟาย มันจะมีปัญหามั้ยครับ

ถ้าไม่มีปัญหาอะไร ใครรู้ช่วยแนะนำหน่อยงับ ว่าจะลงวินโดวโมตัวไหนดี

Comment

ตรงนี้อ่ะ
            ลองดูครับ

Comment

ขอบคุณมากนะครับคุณ jakk

ผมลองดูแล้วละครับ

คือว่า ผมคิดว่ามันโดนไวรัสจิงๆแล้วละครับ

ผมใช้ NOD 32 ลองค้นหาูดู มันจะไวรัสอ่ะครับ แต่มันลบไม่ได้

ผมเลยเปลี่ยนไปใช้ร่มแดง แต่มันก็ลบไม่ได้เหมือนเดิมอ่ะครับ

แงๆๆๆ ลบวินโดวลงใหม่ มันก็ยัง ไม่หายเหมือนเดิมอ่ะครับ

ใครรู้่ช่วยผมแก้ทีครับ ก่อนที่ผมจะตัดสินใจ fdisk ทิ้งให้หมด

แงๆๆๆๆ ไวรัสใจร้าย ทำกันได้ลงคอ

มันเป็นไวรัวสชื่ออะไรก็มะรู้ ผมลืมดู แต่จำได้ว่า มัน .bat ด้วยอะครับ

ทำไมมันฆ่าไม่ตายงั้นอ่าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

Comment

kasperskyจิลองดู

Comment

หลังจากลงใหม่ ไม่ใช่มันหายไปแล้วรึเปล่าคับ แล้วไปเบิ้ลคลิก drive อื่นที่ไม่ใช่ drive ลงวินโดว์ เลยทำให้ตินไวรัสอีกรอบเพราะตัวไวรัสมันยังอยู่ใน drive นั้น (ตัว autorun) วิธีแก้ใขแบบเบสิค

1. ฟอร์แมทลงวินโดว์ใหม่
                  2. หลังจากเข้าวินโดว์ได้ ห้าม ไปเบิ้ลคลิก drive อื่นๆ
                  3. เข้า Folder Option ไปเปิดให้เห็นไฟล์ที่ซ่อนไว้ เอาติ๊กตรง Hide protected operating system files ออกด้วยนะ
                  4. กลับไปสำรวจ drive อื่นๆทุก drive โดยการคลิกขวา เลือก Open (มันไม่ได้อยู่บนสุดนะ บนสุดจะกลายเป็น Auto play) ในการเข้าไปใน drive นั้นๆ ถ้าไปเบิ้ลคลิกเข้าไปอีกก็จะโดนไวรัสอีกเช่นเดิม จะพบว่าในแต่ละ drive มันจะมีไฟล์ autorun.inf และไฟล์อื่นๆที่น่าสงสัยอยู่ ห้าม ไปเบิ้ลคลิกไฟล์อื่นๆ อย่างไฟล์นามสกุล .vbs ให้ตามลบสองไฟล์นี้ (autorun.inf กับไฟล์ที่มันนามสกุล .vbs ซึ่งอาจจะมีหรือไม่มี ทั้งสองไฟล์จะเห็นรูปจางๆ) ออกไปให้หมดทุก drive
                  5. รีเครื่อง
                  6. เสร็จแล้ว
                  Last edited by championrpg; 19 Aug 2008, 10:21:34.

Comment

ตามนั้นครับ
                    หรือจะให้ดี ก็เซฟเอกสารที่สำคัญเก็บไว้ หรือ อันไหนไม่สำคัญและหาโหลดได้อยู่ก็ไม่ต้อง ใช้ Format Full ฟอร์แมตทุกไดร์เลย แล้วก็ลงวินโดวปกติ (จะใช้ ออริ หรือ โม ก็แล้วแต่สดวกและความชอบ) หลังจากลงเสร็จ พร้อมไดร์เวอร์และลงโปรแกรมพื้นฐานแล้วก็ลงป้องกันไวรัสเลย อันไหนก็ได้ที่ท่านถนัดและใช้เป็น (ผมใช้ Bitdefender ไม่ใช่ว่ามันดีหรอก แต่ผมถนัดอ่ะ) อัพเดทให้เรียบร้อย แล้วสั่งสแกนไวรัสเลย และหากจะเอาอะไรมาต่อพ่วงหรือลงเพิ่มก็สแกนไวรัสก่อน ที่ว่า ฆ่าไม่ตาย คือไวรัสฝังอยู่ในเครื่องแล้ว ค่อยลงตัวป้องกันไวรัส มันจะฆ่าไม่ได้ครับ อย่าลืมผู้ผลิตเขาผลิตมาเพื่อป้องกัน ไม่ใช่ฆ่า และมีตัวป้องกันไวรัสแต่ไม่ อัพเดทเลย ก็ไม่มีประโยชน์(หนักเครื่องเป่าๆ ด้วยซ้ำ) เพราะจะป้องกันได้แต่ตัวเก่าๆ ตัวใหม่ออกมาก็ไม่สามารถป้องกันได้

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับผม ที่ให้ความช่วยเหลือเป็นอย่างดี

Comment

มีไฟล์ autorun อยู่ในทุกๆไดร์ฟด้วยใช่ไหมคับ (ลองเปิด hidden ดูเผื่อมันซ่อนอยู่)

ถ้าเป็นเช่นนั้น ต้องหาวิธีแก้เฉพาะทางแล้วคับ

Comment

ช่ายครับผม มีไฟล์ออโต้รันอยู่ด้วย

แล้วต้องแก้ไขยังไงเหรอครับ

Comment

Originally posted by suttaphakti View Post
                            ขอบคุณมากนะครับคุณ jakk

ผมลองดูแล้วละครับ

คือว่า ผมคิดว่ามันโดนไวรัสจิงๆแล้วละครับ

ผมใช้ NOD 32 ลองค้นหาูดู มันจะไวรัสอ่ะครับ แต่มันลบไม่ได้

ผมเลยเปลี่ยนไปใช้ร่มแดง แต่มันก็ลบไม่ได้เหมือนเดิมอ่ะครับ

แงๆๆๆ ลบวินโดวลงใหม่ มันก็ยัง ไม่หายเหมือนเดิมอ่ะครับ

ใครรู้่ช่วยผมแก้ทีครับ ก่อนที่ผมจะตัดสินใจ fdisk ทิ้งให้หมด

แงๆๆๆๆ ไวรัสใจร้าย ทำกันได้ลงคอ

มันเป็นไวรัวสชื่ออะไรก็มะรู้ ผมลืมดู แต่จำได้ว่า มัน .bat ด้วยอะครับ

ทำไมมันฆ่าไม่ตายงั้นอ่าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ลองใช้ kaspersky สิครับเค้าดีจิง

Comment

Originally posted by suttaphakti View Post
                              ช่ายครับผม มีไฟล์ออโต้รันอยู่ด้วย

แล้วต้องแก้ไขยังไงเหรอครับ
                              ผมว่าผมพึ่งพยายามพิมพ์อธิบายไปข้างบนนะคับ - -'

Comment

Working...
                              X