overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 37

Thread: จำเป็นมั้ยครับกับมือใหม่ที่จะซื้อ 450d

OverclockZone Member benzarang's Avatar

Default จำเป็นมั้ยครับกับมือใหม่ที่จะซื้อ 450d

ตอนแรกก็เล็ง350d มือ2ไว้อยู่ครับแต่พอดูๆไปมามันก็เริ่มสูงขึ้นๆจนไป 450D ครับ ไม่ทราบจำเป็นมั้ยเอ่ยกับมือใหม่ครับ ส่วนตัวผมไม่ได้ทำงานด้นนี้แต่อยากมีไว้ถ่ายเล่นเก็บภาพสวยๆไว้ใช้ และคงไม่ซ์ออีกรอบเป็นแน่ครับ แต่ราคามันต่างกันพอดูเลยเนี้ยสิ อยากได้กล้องแบบครอบคลุมทุกๆด้านนะครับไม่ต้องดีมากในจุดๆนั้นแต่ใช้งานได้ขึ้นหนึ่งก็พอครับ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ถ้าจะเล่น จริง ๆ 350 -400-450 น่าจับไปหมดครับ จริง ๆ นะ แต่ถ้าส่วนตัวผมแนะนำเป็น 400D ครับ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

คิดดูดีๆนะครับDSLRไม่จบง่ายๆหรอกครับ ใหนจะเลนส์ไม่ครบช่วงใหนจะแฟลช ถ้าชอบ+จริงจังนิด+ยอมรับความหนัก+ใหญ่ได้ แลกกับคุณภาพ+ไฟกัสเหนือกว่าคอมเพ๊คก็ลุยเลยครับ 450
    หรือ350 ก็ดีทั้ง2ครับ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar

Quote Originally Posted by aekshow View Post
    คิดดูดีๆนะครับDSLRไม่จบง่ายๆหรอกครับ ใหนจะเลนส์ไม่ครบช่วงใหนจะแฟลช ถ้าชอบ+จริงจังนิด+ยอมรับความหนัก+ใหญ่ได้ แลกกับคุณภาพ+ไฟกัสเหนือกว่าคอมเพ๊คก็ลุยเลยครับ 450
    หรือ350 ก็ดีทั้ง2ครับ
    อ่ะช่ายแว้วว เพราะเลนน์แต่ละช่วงไม่เหมือนกัน ถ่ายไปสักพักก็อยากเล่นเลนน์ โน้น เลนน์นี้ ฟิวเตอร์แปลก ๆ แฟช รีเฟก ซอฟบอค มีอะไรมากมายให้เล่น สารพัด ลองดูครับ

OverclockZone Member colingpowder's Avatar
    ฉะเชิงเทรา ในห้องรกๆ (รังกระถิด)

ถ้าอยากได้ แล้วงบประมาณพบเพียง ก็ซื้อมาใช้ครับ กล้องใหม่ๆให้เทคโนโลยีที่ใหม่กว่าแน่นอนอยู่แล้ว
    ถ้าคุณซื้อ 350D มือ 2 สักพักแล้ว คิดว่า เอ .. ทำไมเราไม่ถอย 450D เลยนะ ก็เป็นกังวลอีกครับ ^^

สำหรับโจทย์ของคุณเจ้าของกระทู้ ... 450D+เลนส์ kit 18-55IS ตอบได้ในระดับหนึ่งครับ
    สำหรับถ่ายภาพวิวทั่วๆไป มุมกว้างถึง 18 mm
    และช่วงนอมอลซูม ถึง 55 mm ใกล้เคียงกับช่วงที่ตาคนเรามองเห็นครับ

แต่ในกรณีที่ต้องถ่ายอะไรไกลๆ เช่น นก - สัตว์ในสวนสัตว์ - เลนส์ 18-55IS ก็ตอบโจทย์ของคุณไม่ได้ครับ

สรุปว่า 450D เป็นกล้องที่ดีครับ ... แต่ในการถ่ายภาพที่ครอบคลุม คงต้องมองหาเลนส์มาเพิ่มครับ

ปล.ผมเอาลิ้งค์ของคนที่ถ่ายภาพด้วยกล้อง canon 400D+เลนส์ kit 18-55 มาฝากครับ
    http://top2view.multiply.com/

ปล2. ความเห็นส่วนตัวครับ นอกจากนี้รอ น้าแซดแมน หรือท่านอื่นๆ มาเพิ่มเติมครับ ^^

OverclockZone Member benzarang's Avatar

ครับเห็นงี้แล้วเอา400ขึ้นเลยดีกว่า450คงดูๆไว้ก่อนเพราะแพงเหลือเอาตังไปซ์อไอโฟน3จี อีกเครื่องดีกว่าเบื่อตัวธรรมดาแล้ว

เอ่อ อยากรู้อีกอย่างนึงครับ คือเลนต่างๆนี่ มันสามารถใช้โพรโต้ชอปทดแทนได้มั้ยครับ เพราะพอใช้เป็นพอสมควรครับ แต่ผมไม่ทราบความสามารถของกล้องdslrเลยครับ จับแต่คอมแพคมาตลอด และอยากทราบราคามือ2ของ450dด้วยอะครับ

OverclockZone Member spin 9's Avatar

SLR ซื้อมาก็ไม่จบแน่ครับ ที่บอกว่าซื้อทีเดียวหยุดเนี่ย น้าไม่เห็นจะทำได้กันซักคน
    เดี๋ยวซักพักก็เบื่อเลนส์คิทละ เดี๋ยวก็หาแฟลชนอก เลนส์เทเล เลนส์ไวด์
    พอของมา กระเป๋าก็ไม่มี หากระเป๋าเพิ่ม ขาตั้งมาอีก

ถ้าคิดจะหากล้องไว้เก็บภาพสวย เอนกประสงค์ ตัวเดียวจบ
    น้าว่าคอมแพคเป็นคำตอบที่ดีนะครับ อย่าดูถูกคอมแพคไปเชียวครับ
    โอกาสได้รูปส่วนมาก ดีกว่า DSLR ครับ พกสะดวก คว้ามาถ่ายได้เลยทุกโอกาส
    แอบถ่ายก็เหมาะ (แต่ไม่แนะนำ) ถ่ายวีดีโอก็ได้
    ราคาไม่แพง ออพชันไม่เยอะ โอกาสเสียเงินตามมาน้อยกว่ามาก

น้าก็ถือคอมแพคอยู่ครับ Canon IXUS ของพอลล่า
    ซื้อเพราะชอบพอลล่าล้วนๆ ... ถ่ายง่าย สะดวกดี

ตอบโจทย์ตัวเองให้ได้ครับ ว่าจะเอาไปทำอะไร
    มีงบเท่าไหร่ เอาให้แน่นอน อย่าให้บานปลายครับ
    หลายคนถือ DSLR อยู่ก็ใช้ไม่คุ้มซะที
    ถ้าคิดโหดๆ หารค่ากล้อง DSLR พร้อมอุปกรณ์ออกมาต่อวัน
    ว่าวันที่ไม่ได้ออกไปถ่าย เงินจมอยู่เท่าไหร่
    ซื้อมาจนขาย ถ่ายไปกี่รูป ตกรูปละกี่บาท แล้วจะหนาวครับ อิอิ

Quote Originally Posted by spin 9 View Post
    SLR ซื้อมาก็ไม่จบแน่ครับ ที่บอกว่าซื้อทีเดียวหยุดเนี่ย น้าไม่เห็นจะทำได้กันซักคน
    เดี๋ยวซักพักก็เบื่อเลนส์คิทละ เดี๋ยวก็หาแฟลชนอก เลนส์เทเล เลนส์ไวด์
    พอของมา กระเป๋าก็ไม่มี หากระเป๋าเพิ่ม ขาตั้งมาอีก

ถ้าคิดจะหากล้องไว้เก็บภาพสวย เอนกประสงค์ ตัวเดียวจบ
    น้าว่าคอมแพคเป็นคำตอบที่ดีนะครับ อย่าดูถูกคอมแพคไปเชียวครับ
    โอกาสได้รูปส่วนมาก ดีกว่า DSLR ครับ พกสะดวก คว้ามาถ่ายได้เลยทุกโอกาส
    แอบถ่ายก็เหมาะ (แต่ไม่แนะนำ) ถ่ายวีดีโอก็ได้
    ราคาไม่แพง ออพชันไม่เยอะ โอกาสเสียเงินตามมาน้อยกว่ามาก

น้าก็ถือคอมแพคอยู่ครับ Canon IXUS ของพอลล่า
    ซื้อเพราะชอบพอลล่าล้วนๆ ... ถ่ายง่าย สะดวกดี

ตอบโจทย์ตัวเองให้ได้ครับ ว่าจะเอาไปทำอะไร
    มีงบเท่าไหร่ เอาให้แน่นอน อย่าให้บานปลายครับ
    หลายคนถือ DSLR อยู่ก็ใช้ไม่คุ้มซะที
    ถ้าคิดโหดๆ หารค่ากล้อง DSLR พร้อมอุปกรณ์ออกมาต่อวัน
    ว่าวันที่ไม่ได้ออกไปถ่าย เงินจมอยู่เท่าไหร่
    ซื้อมาจนขาย ถ่ายไปกี่รูป ตกรูปละกี่บาท แล้วจะหนาวครับ อิอิ
    น้าพูดโดนใจมากเยย
    ค่าถ่ายงานไม่คุ้มค่ากล้องจริง ๆ บอกกันตรง ๆ เลยครับ อย่างที่น้าบอกครับ ไม่จบแถมงบบานปลาย และจมกระจุย เพราะเงินผมหมดไปกะกล้องกะเลนน์ นี่แหละครับ ลองคิดดี ๆ ครับ ตัวเดียวจบอย่างโปรซูมเมอร์ ผมว่าแหล่มมากมาย ถ้าไม่ได้ใช้งานที่หนัก หรืองานใหญ่ ๆ เป็นโปรซูมเมอร์ พกไปได้ ใช้งานงานง่าย และสะดวกในการพกพา เพราะอย่างงานผมเนี่ย แบกเลนน์ไป สามสี่ตัว มันก็ไม่ไหวเหมือนกันครับ....

คิดถึงนะน้า....กลับมาเมืองไทยเมื่อไร เดี๋ยวเลี้ยงส้มตำหน้าออฟฟิสล่ะกัน คิคิคิ
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 18 Aug 2008 at 02:28:56.

OverclockZone Member spin 9's Avatar

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    น้าพูดโดนใจมากเยย
    ค่าถ่ายงานไม่คุ้มค่ากล้องจริง ๆ บอกกันตรง ๆ เลยครับ อย่างที่น้าบอกครับ ไม่จบแถมงบบานปลาย และจมกระจุย เพราะเงินผมหมดไปกะกล้องกะเลนน์ นี่แหละครับ ลองคิดดี ๆ ครับ ตัวเดียวจบอย่างโปรซูมเมอร์ ผมว่าแหล่มมากมาย ถ้าไม่ได้ใช้งานที่หนัก หรืองานใหญ่ ๆ เป็นโปรซูมเมอร์ พกไปได้ ใช้งานงานง่าย และสะดวกในการพกพา เพราะอย่างงานผมเนี่ย แบกเลนน์ไป สามสี่ตัว มันก็ไม่ไหวเหมือนกันครับ....

คิดถึงนะน้า....กลับมาเมืองไทยเมื่อไร เดี๋ยวเลี้ยงส้มตำหน้าออฟฟิสล่ะกัน คิคิคิ
    พูดไรไว้ น้าจำได้หมดนะ ใครบอกจะเลี้ยงอะไรเนี่ย ไม่เคยลืมหรอกจะบอกให้

Quote Originally Posted by spin 9 View Post
    พูดไรไว้ น้าจำได้หมดนะ ใครบอกจะเลี้ยงอะไรเนี่ย ไม่เคยลืมหรอกจะบอกให้
    แหม...น้า ส้มตำจานเดียว จะแพงอะไร ฮ่าๆ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

จากที่อ่านมา

จขกท. พอสัมผัสกับกล้องคอมแพคมาบ้าง

ถ้าถามว่า การเริ่มต้นกับกล้องระดับนี้ คุ้มแถบทุกคนแหละครับ กับภาพที่ได้ ความไวการโฟกัส และ โอกาสการได้ภาพมากขึ้น
    แต่ถว่า ปัจจัย การได้ภาพนั้น ท่านอาจจะต้องแบกไปไหนต่อไหนด้วย จะเกะกะหรือไม่แล้วแต่บุคคล
    หลายครั้งที่ผมพกกล้องแล้วก็ไม่ค่อยถ่าย ต่างกับกล้องมือถือลิบลับ แต่นั่นแหละ การใช้งานมันก็คนละแบบ
    ข้อจำกัดของกล้อง Compact ก็มีเยอะอยู่ ผมไม่ขอพูดถึงเรื่องไฟล์ภาพนะครับ เพราะ Compact หลายตัว
    ให้ภาพดีกว่า D-SLR+Lens Kit อีก และ D-SLR ก็มีความสามารถอะไรหลายๆอย่างที่กิน Compact อยู่
    มันได้เสียกันคนละแบบครับ ส่วนภาพที่สวยหวานหลายๆเว็บ ส่วนใหญ่แล้วผ่านการตกแต่งแถบทั้งสิ้น
    อันน้ำหนักการให้เหตุผลของแต่ละคนมันก็ต่างกันออกไป แต่ถ้าคิดจะเล่น แล้วงบประมาณถึง ผมว่าก็เป็นทางเลือกเริ่มต้นที่ดีครับ

เข้าเรื่องต่อไป 450D นั้น น่าดูมากมาย เป็นผมก็คงจับมาเล่นซักตัว
    เพราะสิ่งที่ได้ไม่ใช่แค่เป็นรุ่นใหม่ หรือ แค่ Specification พื้นฐาน เพียงแต่ ไฟล์ภาพ และ สีสันนั้น ดีมากมาย
    Canon 450D + เลนส์ L ซักตัว สุดๆเลยล่ะครับ
    ผมเห็นหลายท่านแล้ว (ไม่ได้ว่าเค้าผิดหรอกนะ เงินเค้าครับ ไม่ใช่เงินผม) เพียงแต่ฝากข้อคิดจากที่ผมเห็นมา
    แล... หลายท่าน จับมาพักนึง เห็นเค้ามีนู่นมีนี่กัน ก็ซื้อตาม ต้องเลนส์ L แล้วเท่ห์ เพื่อคุณภาพ แต่มีซักกี่คนที่ลึกซึ้งกับมันขนาดนั้นจริงๆ?
    แต่ค่านิยมมันก็เปลี่ยนไป หลายคนอยากถ่ายรับปริญญา ต้องอัพกล้องดีๆ ซื้อเลนส์โหดๆ หรือ ซื้อเลนส์เยอะๆ
    โม้นิดโม้หน่อยว่าเคยเล่นนู่นเล่นนี่มาแล้ว แล้วคิดค่าตัวแพงๆ ซึ่งฝีมือมันไม่ได้เกี่ยวกับอุปกรณ์เลย
    บางคนถ่าย Compact ฟรีๆให้เพื่อนตัวเอง สวยกว่าช่างที่เค้าจ้างมาก็มีครับ อันนี้เห็นกับตา
    ก็ลองมองๆดูครับ ว่าแค่อยากได้ หรือ จะเริ่มต้นจริงๆ ถ้าเริ่มต้น มันเป็นก้าวที่ดีเลยล่ะครับ ถ้าแค่อยากได้ อันนี้ผมตอบไม่ไ้ดว่าดีรึเปล่า
    เพราะคุณค่ากำลังทรัพย์ของแต่ละคนต่างกันครับ

สุดท้ายนี้สำหรับผม 450D ชุด Kit มันก็โอเคแล้ว ท่านอาจจะถ่ายเลนส์ Kit ไปซักปี หรือ สองปี?
    เพื่อให้รู้ตัวเองว่าชอบถ่ายอะไร แล้วชอบถ่ายช่วงระยะใด แล้วก็ถ้าเห็นควร ก็ซื้อเลนส์ดีๆ ช่วงนั้นๆไปเลยครับ

สนใจอยากเล่นยังไง เดินเข้า Fotofile ได้ครับ ทุกสาขามีตัว Test Run ให้อยู่แล้ว เพราะกำลังขายดี
    Last edited by NICKKIEZ; 18 Aug 2008 at 10:37:49. Reason: พิมพ์ความไว เป็นความไว้ :D

OverclockZone Member tamu14's Avatar

สนับสนุน 450D เช่นกันครับ

OverclockZone Member -PeuN-'s Avatar
    พระยาสุเรนทร์ 33

ถอยมาแล้ว 450 ถ่ายสนุกดีครับ คำตอบว่าจำเป็นมั้ยที่จะซื้อ 450 ผมว่าถ้าจะดีเอา 400 แล้วซื้อเลนส์ต่อช่วงซูมอีกหน่อยก็น่าจะดีกว่าเนอะ ส่วนที่ผมเอา 450 เพราะเทคโนโลยีมันใหม่กว่า มีไลฟวิวที่ให้น้อง ให้แม่ ถ่ายกันได้ง่ายๆ คือไม่ต้องคิดไร คิดแค่ว่าถ่ายได้ทุกคนก็โอเคแล้ว

OverclockZone Member OJARU's Avatar

Quote Originally Posted by -PeuN- View Post
    ถอยมาแล้ว 450 ถ่ายสนุกดีครับ คำตอบว่าจำเป็นมั้ยที่จะซื้อ 450 ผมว่าถ้าจะดีเอา 400 แล้วซื้อเลนส์ต่อช่วงซูมอีกหน่อยก็น่าจะดีกว่าเนอะ ส่วนที่ผมเอา 450 เพราะเทคโนโลยีมันใหม่กว่า มีไลฟวิวที่ให้น้อง ให้แม่ ถ่ายกันได้ง่ายๆ คือไม่ต้องคิดไร คิดแค่ว่าถ่ายได้ทุกคนก็โอเคแล้ว
    โอ้ พี่ปืนถอย 450D

เพื่อนก็กำลังจะซื้อกล้องใหม่เหมือนกัน รอ 450D ราคาลงอีกซักที

OverclockZone Member janus's Avatar
    ,, Somewhere in Thailand ,,

Quote Originally Posted by benzarang View Post
    เอ่อ อยากรู้อีกอย่างนึงครับ คือเลนต่างๆนี่ มันสามารถใช้โพรโต้ชอปทดแทนได้มั้ยครับ เพราะพอใช้เป็นพอสมควรครับ แต่ผมไม่ทราบความสามารถของกล้องdslrเลยครับ จับแต่คอมแพคมาตลอด และอยากทราบราคามือ2ของ450dด้วยอะครับ
    ,, ดูจากคำถาม ผมว่าคำตอบถ้าตอบไปคงจะอธิบายยากครับ เพราะดูท่าแล้วคุณคงไม่มีพื้นฐานเรื่อง SLR จริงๆ ,,
    ,, เอาเป็นว่าง่ายๆ นะครับ เรื่องมุมภาพมันอาจทำได้ครับ แต่เรื่อง "คุณภาพ" มันแทนไม่ได้เลยครับ ,,

,, มาเข้าเรื่องดีกว่า ความจำเป็นของมือใหม่ 450D มันก็ new entry level อยู่แล้วหรือเปล่าที่ผมเข้าใจอ่ะนะครับ ,,
    ,, และของพวกนี้ ของใหม่ ของแพงมักจะดีกว่าเสมอ 95% เป็นความจริงครับ ,,

,, การเลือกกล้องที่เหมาะ ควรดูเรื่องการใช้งานมากกว่า ,,
    ,, ถ้าเน้นง่าย สะดวก พวกนี้ไม่มีใน SLR หรอกครับ แต่ถ้าเน้นคุณภาพ อันนั้นมี ,,

,, ลองนึกภาพคุณไปเที่ยวป่ากับเพื่อน เพื่อนคุณสะพายเป้ในเดียว เดินตัวปลิว ,,
    ,, แต่คุณต้องแบกทั้งกระเป๋าเสื้อผ้า กระเป๋ากล้อง ขาตั้ง กว่าจะกดได้แต่ละภาพ ต้องปรับนั่นนี่ ,,
    ,, แต่เพื่อนคุณแค่ควักออกมาจากถุง เปิด เล็ง กด ,,
    ,, คุณรับสภาพนั้นได้หรือเปล่า ,,
    ,, มันอยู่ที่ life style ของคุณด้วยนะครับ ,,

,, ผมไม่อยากให้คุณมารู้สึกว่า ซื้อกล้องมาสามสี่หมื่น แต่ใช้ยังไม่ถึงสี่พันเลย ,,
    ,, จุดนี้ของคุณตกผลึกไปหรือยังว่าต้องเป็น DSLR เท่านั้น ,,

,, และดูจากที่คุณพูดถึงมือถือของคุณ ผมว่าคุณเป็นคนที่ตาม tech พอสมควร ,,
    ,, เกรงว่าคุณจะอึดอัดกับความเปลี่ยนแปลงของ tech กล้องแน่นอน ,,
    ,, เท่าที่ผมเห็นมานะ คนที่ใช้ DSLR ไม่เห็นจะมีใครจบสักคน ,,

,, แต่ถ้าคุณคิดว่าไม่เป็นไร เงินผมมี ก็โอเคครับ ลุยเลย ผมก็สนับสนุนอยากให้มีคนชอบถ่ายรูปกันเยอะๆ ,,

,, อุปกรณ์ดีช่วยแค่เพิ่มโอกาสการได้ภาพดีๆ มากกว่าเท่านั้น แต่ก็ใช่ว่าจะได้ภาพดีๆ เสมอ ,,
    ,, มันอยู่ที่ลิงหลังกล้องครับ ,,

,, ถ้าคิดจะใช้ DSLR จริงๆ แนะนำว่าศึกษาพื้นฐานให้มากๆ ครับ มันช่วยในการตัดสินใจได้เยอะทีเดียว ,,

,, ด้วยความเคารพ ,,

คอมแพคมีปล้วครับน้า ใชข้sony w70 อยู่ครับ เบื่อและครับ

มีแต่พี่ๆเชีย 450dทั้งนั้นเลย งั้นคงเป็นก้าวที่ดี งั้นขอฝากตัวด้วยนะครับ

Quote Originally Posted by janus View Post
    ,, ดูจากคำถาม ผมว่าคำตอบถ้าตอบไปคงจะอธิบายยากครับ เพราะดูท่าแล้วคุณคงไม่มีพื้นฐานเรื่อง SLR จริงๆ ,,
    ,, เอาเป็นว่าง่ายๆ นะครับ เรื่องมุมภาพมันอาจทำได้ครับ แต่เรื่อง "คุณภาพ" มันแทนไม่ได้เลยครับ ,,

,, มาเข้าเรื่องดีกว่า ความจำเป็นของมือใหม่ 450D มันก็ new entry level อยู่แล้วหรือเปล่าที่ผมเข้าใจอ่ะนะครับ ,,
    ,, และของพวกนี้ ของใหม่ ของแพงมักจะดีกว่าเสมอ 95% เป็นความจริงครับ ,,

,, การเลือกกล้องที่เหมาะ ควรดูเรื่องการใช้งานมากกว่า ,,
    ,, ถ้าเน้นง่าย สะดวก พวกนี้ไม่มีใน SLR หรอกครับ แต่ถ้าเน้นคุณภาพ อันนั้นมี ,,

,, ลองนึกภาพคุณไปเที่ยวป่ากับเพื่อน เพื่อนคุณสะพายเป้ในเดียว เดินตัวปลิว ,,
    ,, แต่คุณต้องแบกทั้งกระเป๋าเสื้อผ้า กระเป๋ากล้อง ขาตั้ง กว่าจะกดได้แต่ละภาพ ต้องปรับนั่นนี่ ,,
    ,, แต่เพื่อนคุณแค่ควักออกมาจากถุง เปิด เล็ง กด ,,
    ,, คุณรับสภาพนั้นได้หรือเปล่า ,,
    ,, มันอยู่ที่ life style ของคุณด้วยนะครับ ,,

,, ผมไม่อยากให้คุณมารู้สึกว่า ซื้อกล้องมาสามสี่หมื่น แต่ใช้ยังไม่ถึงสี่พันเลย ,,
    ,, จุดนี้ของคุณตกผลึกไปหรือยังว่าต้องเป็น DSLR เท่านั้น ,,

,, และดูจากที่คุณพูดถึงมือถือของคุณ ผมว่าคุณเป็นคนที่ตาม tech พอสมควร ,,
    ,, เกรงว่าคุณจะอึดอัดกับความเปลี่ยนแปลงของ tech กล้องแน่นอน ,,
    ,, เท่าที่ผมเห็นมานะ คนที่ใช้ DSLR ไม่เห็นจะมีใครจบสักคน ,,

,, แต่ถ้าคุณคิดว่าไม่เป็นไร เงินผมมี ก็โอเคครับ ลุยเลย ผมก็สนับสนุนอยากให้มีคนชอบถ่ายรูปกันเยอะๆ ,,

,, อุปกรณ์ดีช่วยแค่เพิ่มโอกาสการได้ภาพดีๆ มากกว่าเท่านั้น แต่ก็ใช่ว่าจะได้ภาพดีๆ เสมอ ,,
    ,, มันอยู่ที่ลิงหลังกล้องครับ ,,

,, ถ้าคิดจะใช้ DSLR จริงๆ แนะนำว่าศึกษาพื้นฐานให้มากๆ ครับ มันช่วยในการตัดสินใจได้เยอะทีเดียว ,,

,, ด้วยความเคารพ ,,

เห็นด้วยกับเรื่องพื้นฐาน..ครับ สำหรับมือใหม่ คงต้องฝึกกันนานหน่อย

OverclockZone Member cyanide's Avatar
    バンコク=BKK ถนนจรัญสนิทวงศ์

จดๆ ครับ ว่าจะเล่น DSLR บ้าง แต่เห็น ลายเซ็นของคุณ janus แล้วถึงกับอึ้ง จะซื้อได้ขนาดนั้นมั้ยเนี่ย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks