Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าเราต่อสาย IDE กับ HDD ไว้ตลอดจะมีผลเสียมี้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเราต่อสาย IDE กับ HDD ไว้ตลอดจะมีผลเสียมี้ยครับ

ข้อความแรก
    แบบว่าจะใส่ HDD 2ลูก แล้วลูกที่ไม่ได้ใช้ จะถอดแค่สายไฟออกเท่านั้น(เสียบสาย IDE ค้างไว้ตลอด) แบบนี้จะมีผลเสียต่อ HDD มั้ยครับ..ขอบคุณครับ
    อ๋อ...ผมจะทำระบบ HDD 3ลูก/3OS น่ะครับ(อยากลองลงโปรแกรมแปลกๆ+ใช้Linux) ซึ่งแยก HDD นะจะดีกว่า ทำอะไรสะดวกกว่านิ.
    เวลาจะใช้HDDลูกไหน ก็ปิดเครื่อง แล้วสลับsw เลือกไฟเข้าHDDลูกนั้น.
    ส่วนสายIDE ก็เสียบค้างไว้เลย ที่แผ่นวงจรที่ทำขึ้นมาใหม่(ลายทองแดงจะเชื่อมถึงกัน).
    พอนึกภาพออกใช่ไหมครับ เลยไม่รู้ว่า HDD มันจะพังหรือป่าว

ปล.ใครออกแบบ+กัดปริ๊นสวยๆ จะทำขายก็ได้นะครับ ถ้าผมยังทำไม่เสร็จ เดี๋ยวซื้อ(แต่ขอถูกๆนะ แหะๆ)
    Last edited by ninep; 18 Aug 2008, 09:50:07.

คงไม่หล่ะคับเพราะมันไม่อ่าน

แต่ทำไม่ถอดไปเลยหล่ะท่าน-*-

Comment

ไม่เสียบไฟHDD ก็ไม่ทำงานคับ ไม่น่าจะมีผลนะ ผมก็เคยทำ แต่ไม่นาน

Comment

ไฟไม่เข้าไม่น่าจะมีผลอะไรครับ

ผมก็ไม่ถอดนะ

Comment

ไม่น่าจะมีนะครับ DVD ผมก็ถอดๆเสียบๆ(สายไฟนะ) ไม่เห็นมันเป็นอะไรเลย

Comment

เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปรับ HDD 40G มาลองดู แล้วจะมารายงายความคืบหน้าอีกทีว่าจะพัง หรือไม่พัง แหะๆ

Comment

จะถอดทำไมแค่สายไฟล่ะครับ hot swap ก็ไม่ได้ ยังไงก็ต้องปิดเครื่อง มาต่ออยู่ดีถ้าจะใช้ ดึงเข้า ดึงออก หัว molex หลวมพอดี งั้นซื้อ rack มาใส่ ดีกว่าครับถ้าจะถอดเข้าออก บ่อย ๆ

Comment

Originally posted by เครซี่คุง View Post
                จะถอดทำไมแค่สายไฟล่ะครับ hot swap ก็ไม่ได้ ยังไงก็ต้องปิดเครื่อง มาต่ออยู่ดีถ้าจะใช้ ดึงเข้า ดึงออก หัว molex หลวมพอดี งั้นซื้อ rack มาใส่ ดีกว่าครับถ้าจะถอดเข้าออก บ่อย ๆ
                อ๋อ...ผมจะทำระบบ HDD 3ลูก/3OS น่ะครับ(อยากลองลงโปรแกรมแปลกๆ+ใช้Linux) ซึ่งแยก HDD นะจะดีกว่า ทำอะไรสะดวกกว่านิ.
                เวลาจะใช้HDDลูกไหน ก็ปิดเครื่อง แล้วสลับsw เลือกไฟเข้าHDDลูกนั้น.
                ส่วนสายIDE ก็เสียบค้างไว้เลย ที่แผ่นวงจรที่ทำขึ้นมาใหม่(ลายทองแดงจะเชื่อมถึงกัน).
                พอนึกภาพออกใช่ไหมครับ เลยไม่รู้ว่า HDD มันจะพังหรือป่าว

ปล.ใครออกแบบ+กัดปริ๊นสวยๆ จะทำขายก็ได้นะครับ ถ้าผมยังทำไม่เสร็จ เดี๋ยวซื้อ(แต่ขอถูกๆนะ แหะๆ)
                Last edited by ninep; 18 Aug 2008, 09:31:37.

Comment

3 ลูก 3 OS ไม่ต้องถอดสายก็ได้นิงับ.... จะสลับก็ปายเลือก boot priority ใน bios เอาง่ายกว่าอีก - -

จะใช้ OS ลูกไหนก็เอา ลูกนั้น boot ก่อนแค่นั้นเอง จะมานั่งถอดสาย เสียบสายทำไมละงับ ==a?

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
                    3 ลูก 3 OS ไม่ต้องถอดสายก็ได้นิงับ.... จะสลับก็ปายเลือก boot priority ใน bios เอาง่ายกว่าอีก - -

จะใช้ OS ลูกไหนก็เอา ลูกนั้น boot ก่อนแค่นั้นเอง จะมานั่งถอดสาย เสียบสายทำไมละงับ ==a?
                    ผมบอร์ดรุ่นเก๊าเก่าอ่ะครับ IDEบนบอร์ดมีช่องเดียว

Comment

ลง OS ไว้คนละ partition ก็ได้นิ - -'' ถ้าเป็น linux มันจะลง grub ให้ออโต้พอเปิดเครื่องมาจะมีรายการมาให้เลือกเลยว่าจะเอาอันไหน

Comment

แล้วใช้เมจิกบู๊ทเลือกเอา

Comment

จากที่สังเกต รู้สึกว่าเสียบสาย IDE ไว้(เอาสายไฟออก) มันจะบูทช้าขึ้นนะ ^^"

Comment

เสียบไว้ตลอดก้อได้นี่ครับ บอร์ดน่าจะมีเมนูให้เลือกว่าอยากบู๊ตอันไหน อย่างผมใช้ msi กด F8 ตอนหน้า POST
                            แล้วก้อเลือกเอาว่าจะบู๊ตอันไหน ผมใช้ Hdd ตั้ง 4 ลูก+ dvd อีกหนึ่งยังทำได้เลย

Comment

Originally posted by zman View Post
                              เสียบไว้ตลอดก้อได้นี่ครับ บอร์ดน่าจะมีเมนูให้เลือกว่าอยากบู๊ตอันไหน อย่างผมใช้ msi กด F8 ตอนหน้า POST
                              แล้วก้อเลือกเอาว่าจะบู๊ตอันไหน ผมใช้ Hdd ตั้ง 4 ลูก+ dvd อีกหนึ่งยังทำได้เลย
                              อ๋อ...ผมอยากให้ My Computer ไม่เห็นลูกอื่นๆน่ะครับ

Comment

Working...
                              X