Announcement

Collapse
No announcement yet.

!!!! ระวัง TV BOX ทำจอ LCD ท่านเจ๊ง !!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• !!!! ระวัง TV BOX ทำจอ LCD ท่านเจ๊ง !!!

เรื่องของเรื่องคือว่า ผมได้ซื้อ TV BOX รุ่นนึงมาจากตะวันนา ชื่อยี่ห้อและรุ่นดังต่อไปนี้

GADMEI XGA TV BOX

มันได้ทำจอ LCD ผมพัง ( รึเปล่านะ )

อาการมีอยู่ว่า ซื้อและใช้รุ่นนี้มาได้ 1 เดือน โดยต่อสายทุกอย่างครบครับ
    ประมาณว่า กดรีโมทเปิดทีวีก็จะดูทีวีได้ปกติ / กดปิด ก็จะสลับหน้าจอมาเดสทอปปกติ

ใช้มาก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่เมื่อคืนเพื่อนมันยืมไอ้เจ้าตัวนี้ไปดูบอล
    ผมก็ถอดให้ไปทั้งชุด แล้วลองเอาสาย D-SUB ต่อผ่านเข้าการ์ดจอผ่านตัวแปลง DVI to D-SUB
    การ์ดจอคือ PWC HD3850/512MB ปรากฎว่าเปิดติดครับ แต่ พัดลมการ์ดจอไม่หมุนเลย
    ภาพก็ไม่ขึ้น ทีนี้เลยลองเปิดแบบไม่ต่อจอ ก็เปิดติด+พัดลมการ์ดจอติดตามปกติ
    มีเสียงดัง ติ๊ด ผ่านครับ

ผมก็เลยเอาสายจอเสียบทันที ปรากฎว่า พัดลมการ์ดจอดับทันที

ลองต่อแค่สาย D-SUB โดยยังไม่ต่อเข้า LCD ก็เปิดติดตามปกติ

สรุปตอนนี้ก็เลยต้องต่อผ่านเจ้า TV-BOX ตัวนี้ตลอดเลยอ่ะถึงจะใช้จอ LCD ได้

จอของผมใช้ LG L222WS ครับ

สรุปมันเป็นอะไรเนี้ย .....
    Last edited by toekingsize; 20 Feb 2009, 01:50:42.

ดัน

Comment

อ่านแล้ว งง อ่ะครับ

Comment

แล้วมันพังได้อย่างไรล่ะคับ งงๆ

Comment

มันเกี่ยวกันด้วยเหรอครับท่านพี่

Comment

Comment

งง คะ อ่านไม่ค่อยเคลียร์

Comment

ผมใช้รุ่นนี้อยู่เหมือนกัน

Comment

Originally posted by camera View Post
                  ผมใช้รุ่นนี้อยู่เหมือนกัน
                  แล้วของท่านเป็นแบบท่าน จขกท รึเปล่าครับ

Comment

งง ด้วยคน

Comment

ไม่น่าเกี่ยวนะ

Comment

เข้าใจว่าปกติจขกท. ต่อ LCD ผ่าน TV Box เป็นตัวกลางก็ใช้่ได้ดี แต่ทีนี้เพื่อนยืม TV Box ไป เลยจะต่อตรงเข้าการ์ดจอ แต่พอเสียบแล้วพัดลมการ์ดจอจะไม่หมุน ถ้าถอดสาย พัดลมการ์ดจอจะหมุนทำงานเป็นปกติใช่ไหมครับ?

คงต้องลองเอา TV Box มาต่ออีก ถ้าต่อได้เหมือนเดิม แสดงว่าสายอาจจะมีปัญหา แต่ถ้าต่อแล้วยังไม่ติดอีก ก็ไม่รู้เหมือนกันแล้วล่ะ ฟังดูเหมือนมีการชอร์ตจากสาย การ์ดจอเลยไม่ยอมทำงานล่ะนะ

Comment

ตอนนี้ยังทางออกไม่ได้เลยครับ เปลี่ยนสายก็แล้ว

สรุปตอนนี้ ต้องต่อผ่านกับ TV-BOX เปรตนรก ตัวปัญหานี้อย่างเดียวอ่ะ

ต่อตรงไม่ได้เลย เปิดติดไม่ขึ้นภาพ + พัดลมการ์ดจอไม่หมุน

ลองเอาการ์ดจอตัวอื่นมาลองก็เป็น

แต่เอาจอตัวอื่นมาลองต่อตรงได้ปกติ

Comment

งงด้วยคน

Comment

Originally posted by Fourpoint View Post
                              เข้าใจว่าปกติจขกท. ต่อ LCD ผ่าน TV Box เป็นตัวกลางก็ใช้่ได้ดี แต่ทีนี้เพื่อนยืม TV Box ไป เลยจะต่อตรงเข้าการ์ดจอ แต่พอเสียบแล้วพัดลมการ์ดจอจะไม่หมุน ถ้าถอดสาย พัดลมการ์ดจอจะหมุนทำงานเป็นปกติใช่ไหมครับ?

คงต้องลองเอา TV Box มาต่ออีก ถ้าต่อได้เหมือนเดิม แสดงว่าสายอาจจะมีปัญหา แต่ถ้าต่อแล้วยังไม่ติดอีก ก็ไม่รู้เหมือนกันแล้วล่ะ ฟังดูเหมือนมีการชอร์ตจากสาย การ์ดจอเลยไม่ยอมทำงานล่ะนะ
                              ถูกต้องครับ

Comment

Working...
                              X