Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาการเล่นเกมส์เก่า บนการ์ดจอ ATI4850

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาการเล่นเกมส์เก่า บนการ์ดจอ ATI4850

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ มีปัญหาการเล่นเกมส์เก่าๆ บนการ์ดจอ ATI4850 กันบ้างไหมครับ
    ที่ผมเจอมามีอยู่เกมส์หนึ่งครับนั่นคือ emperor battle for dune เป็นเกมส์วางแผนแบบ 3D
    ปัญหาคือ ตอนเล่นบน windows xp sp3 ปรากฎว่าช่วงที่มี unit เยอะๆ ตอนสั่งให้ unit เคลื่อนที่ มันจะอืดไปแป้บหนึ่งจากนั้นก็จะเร็วปรื้ดปร้าดเลย และเวลา ลาก mouseไปดูที่อื่นๆ ภาพจะมีลักษณะเป็นคลื่นอยู่บ้าง
    ลองแก้โดยเปลี่ยน driver คือ
    ati driver ที่มากับการ์ดจอ
    ati driver 8.6hotfix
    ati driver 8.7
    ทั้ง 3 ตัวปรากฎว่าไม่หายครับ
    สุดท้าย ลองเปลี่ยนไปใช้ windows vista x64 ultimate w/sp1
    และใช้ ati driver [64bit] v.8.7
    ปรากฎว่าลื่นไหลดีมาก เล่นได้สนุกสนานดี
    เฮ้อ สุดท้ายเลยโดนภาคบังคับ ให้ไปใช้ vista 64 bit ไปโดยปริยาย ไม่ยังงั้นก็เล่นเกมส์โปรดไม่ได้
    อันนี้ก็เล่าสู่กันฟัง และไม่ได้ complain ati ว่าไม่ดีนะครับ อาจจะมีเพื่อนๆ เจอปัญหาอย่างผมก็ได้ โดยสรุป ปัญหาของผม ที่เล่นเกมส์เก่าๆ บน windows xp sp3 โดยใช้การ์ดจอ ati 4850 ผมคิดว่า driver ยังไม่ค่อยสมบูรณ์ คงต้องรอ update driver แล้วลองดูอีกทีว่าจะดีขึ้นหรือไม่
    Last edited by mengchanchai; 18 Aug 2008, 13:37:03.
Working...
X