overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: ระหว่างโปรแกรม BitTorrent และ uTorrent มันแตกต่างกันยังไง!!

OverclockZone Member meen182's Avatar

Default ระหว่างโปรแกรม BitTorrent และ uTorrent มันแตกต่างกันยังไง!!

ปกติเคยใช้แต่ uTorrent อย่างเดียวไม่เคยรู้เลยว่ามีโปรแกรม BitTorent ด้วยจนวันหนึ่งไปเจอเจ้าโปรแกรมตัวนี้...

ก่อนอื่นขอเท้าความก่อนว่าผมใช้ uTorrent อยู่เป็นประจำทุกครั้งที่โหลดบิท อาจะเป็นเพราะความคุ้นเคยจนมาวันหนึ่งไอ้เจ้าโปรแกรม uTorrent ดันมีปัญหาเวลาเปิดมาแล้วมันขึ้น Popup ว่า This program is freeware, if you paid for it you have been scammed.... ก็ไม่ได้ไปทำอะไรมันเลยแล้วทำไมมันขึ้นแบบนี้หว่า รู้สึกรำคาญกับเจ้า Popup ตัวนี้มาก เพราะทุกๆครั้งที่เปิดเครื่องใหม่มันจะแสดงอยู่ตลอดเวลา เลยมองหาโปรแกรมโหลดบิทตัวอื่นที่ใช้งานๆเหมือนๆกันจนมาเจอเจ้า BitTorent

ครั้งแรกที่ลง เอ้ยยย นี้มันโปรแกรม uTorrent นี้หว่าาาา หน้าตาเหมือนกันเป๊ะๆๆ ยิ่งกว่าฝาแฝดอีก ทำให้ผมเริ่ม Search ข้อมูลของเจ้าโปรแกรม BitTorent ตัวนี้ว่าเป็นอะไรกับเจ้า uTorrent ดูจากเวอร์ชั่นแล้ว เจ้า BitTorrent ดูจะแก่ว่าเพราะผมดูจากเวอร์ชั่น ปาเข้าไปเวอร์ชั่น 6.1 แล้วซึ่งต่างจาก uTorrent เพิ่งมาแค่เวอร์ชั่น 1.8 เท่านั้น!!

จากการ search ใน google ดูไม่พบข้อมูลอะไรมาก นอกจากมีเพียงแต่คะแนนของ BitTorrent ใน download.com มันได้คะแนน 5 เต็มและริวิวส่วนใหญ่ซึ่งวิจารณ์ไปในทางที่ดี ซึ่งต่างจาก uTorrent ทีได้ 4 คะแนนเท่านั้น ตอนนี้ก็ยังไม่รู้ว่าเจ้าโปรแกรม 2 ตัวนี้มีที่มายังไง แต่ที่รู้ๆว่าต้องเป็นญาติกันแน่ๆ และที่สำคัญ มันไม่มี Popup มากกวนใจผมเหมือน uTorrent อีกแล้ว

ก็อยากจะบอกเหมือนที่ท่านอื่นเคยบอกว่าไม่ได้มีโปรแกรมโหลดบิทดีๆแค่ uTorrent เท่านั้น..

OverclockZone Member tArIbAn's Avatar

มันตั้งได้นี่ ไม่ให้มี popup... ผมใช้ uTorrent 1.8 ของ SKZ

เท่าที่ทดลองโปรแกรมบิตที่นิยมใช้มาก หน้าตารูปร่างใช้งานง่ายมี 2 ตัว พื้นๆ

BitComet เหมาะสำหรับโหลดไฟล์ใหญ่ๆ เพราะหา seed ได้เยอะ
    ตรวจสอบคนปล่อยไฟล์เสียให้เรา[จะได้แบน ip ถูก] ข้อเสีย กินแรม พอสมควร บ้างทอเร็นท์เริ่มไม่สนับสนุนใช้ BitComet โหลดไฟล์แล้ว
    ถ้าเก็บรายชื่อไฟล์ไปเยอะมาก ชื่อบ้างไฟล์บิตจากหายไปจากหน้าต่างโชว์รายชื่อ [กดคลิกขวาเลือก pro ชื่อจะกลับมาเหมือนเดิม]

uTorrent ตัวโปรแกรมเล็ก เบา กินแรมน้อย ข้อเสีย คือ ติดต่อ seed-peer นอกได้ช้า

มันก็แล้วแต่คนใช้ ถูกใจตัวไหนก็ใช้กันไป

OverclockZone Member oracleritz's Avatar

ครับ ตอนแรกผมเทใจให้ uTorrent

ไปๆมาๆ พอลองโหลด Bitcomet เวอร์ชั่นใหม่มาใช้ รวมแล้วก็ดีกว่า uTorrent น่ะครับ(รวมๆอ่ะน่ะ)

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

file .torrent

คือ file ที่ใช้ ปล่อยๆ load bit กันนั้นละงับ มี seed มี peer บลาๆ ว่ากันไป หรือเรียกว่า Bit torrent (protocal)... หรือมันมีระบบการทำงานที่ ค่อนข้างมาตราฐาน ละมี Protocal ค่อนข้างแน่นอนงับ....

ส่วน ตัว program ที่ทาง client จะใช้ มีหลายตัวงับ ไม่จำกัดว่าต้อง ตัวใดตังนึง เช่น
    - Bit Comet
    - utorrent
    - ktorrent (for linux)
    - bit torrent (อันนี้ ชื่อ Program นะ แต่มันชื่อเดียวกับ protocal)
    - azureus
    - bit tornado
    etc. เยอะงับ ทั้งที่รู้จักกันทั่ว หรือ ใช้กันวงแคบๆ แต่อยู่ที่ tracker ที่ท่านเล่นว่า support ตัวไหน (ส่วนใหญ่ support หมดนะ ยกเว้น พวกที่มี protocal เพิ่มพิเศษ แล้วแต่ Program) ver ใดบ้างงับ ^^

ข้อดีข้อเสีย ต่างกัน ตามแต่ละตัว งับครายชอบตัวไหนก็ว่ากันไป ^^'

ps เมื่อก่อนผมใช้ bit comet นะ แต่มันชอบมีปัญหา เวลาเจอ torrent ที่มี seed + peer หลักหมื่น จะค้าง หรือ hang เอา (ไม่รู้มันแก้ยัง) เลยเปลี่ยนมาใช้ utorrent

ps2 utorrent ก็เลือก block ip ได้นะ
    Last edited by Teardrop; 18 Aug 2008 at 17:08:38.

Quote Originally Posted by Teardrop View Post
    file .torrent

คือ file ที่ใช้ ปล่อยๆ load bit กันนั้นละงับ มี seed มี peer บลาๆ ว่ากันไป หรือเรียกว่า Bit torrent (protocal)... หรือมันมีระบบการทำงานที่ ค่อนข้างมาตราฐาน ละมี Protocal ค่อนข้างแน่นอนงับ....

ส่วน ตัว program ที่ทาง client จะใช้ มีหลายตัวงับ ไม่จำกัดว่าต้อง ตัวใดตังนึง เช่น
    - Bit Comet
    - utorrent
    - ktorrent (for linux)
    - bit torrent (อันนี้ ชื่อ Program นะ แต่มันชื่อเดียวกับ protocal)
    - azureus
    - bit tornado
    etc. เยอะงับ ทั้งที่รู้จักกันทั่ว หรือ ใช้กันวงแคบๆ แต่อยู่ที่ tracker ที่ท่านเล่นว่า support ตัวไหน (ส่วนใหญ่ support หมดนะ ยกเว้น พวกที่มี protocal เพิ่มพิเศษ แล้วแต่ Program) ver ใดบ้างงับ ^^

ข้อดีข้อเสีย ต่างกัน ตามแต่ละตัว งับครายชอบตัวไหนก็ว่ากันไป ^^'

ps เมื่อก่อนผมใช้ bit comet นะ แต่มันชอบมีปัญหา เวลาเจอ torrent ที่มี seed + peer หลักหมื่น จะค้าง หรือ hang เอา (ไม่รู้มันแก้ยัง) เลยเปลี่ยนมาใช้ utorrent

ps2 utorrent ก็เลือก block ip ได้นะ
    เนี่ยรู้จริง ผมมาใช้ bitcomet ดีกว่า

OverclockZone Member NerubiaN's Avatar

เหงเค้าว่ากันน่า bitcomet 7.0 ดีสุด ของbitcomet นะ

OverclockZone Member
    อ.บางบัวทอง ม.มนวดี

ผมใช้ bit โหลดไฟล์เล่นเกม online จะ lag นะแต่ถ้าใช้ utorrent โหลดไฟล์แล้วเล่นเกมจะไม่ lag จำกัดดาวโหลดเท่ากัน

เห้อๆๆๆๆ จขกท บอกว่า Bittorrent ครับ ไม่ใช่ Bitcomet

ตัวสีเขียวๆเหมือน utorrent มะใช่สีส้มคร้าบบบ

ตอบ จขกท ผมเคยใช้ 6.3 อยู่ ก็มะรุ้เหมือนกันว่า มันต่างกันยังไงครับ แต่เคยเจอปัญหาหนึ่ง คือเราจะกำหนดลิมิตค่าอัพโหลดไม่ค่อยอยู่ เช่นผมตั้งไว้ 50 k แต่สักพักพี่แก จะลิมิตเองตามที่จำนวนที่ปลอ่ยได้เลยครับ เลยหันหลับมาใช้ utorrent เหมือนเดิม

OverclockZone Member Drunk's Avatar

Quote Originally Posted by NerubiaN View Post
    เหงเค้าว่ากันน่า bitcomet 7.0 ดีสุด ของbitcomet นะ
    ตัวนี้จะเน้นอัพโหลดให้เต็มก่อนแล้วค่อยแบ่งปันแบนวิทไปอัพโหลด เน้นโหลดเร็วครับ ถ้าโหลดเสร็จแล้ว ก็จะอัพโหลดให้เต็มที่เลยครับ แถมไม่มีโฆษณาเหมือนเวอร์ชั่นหลังๆ ให้ลำคาญด้วยครับ

แต่เวอร์ชั่นหลังๆ มันไม่ค่อยเน้นแบบนี้อ่ะครับ เน้นโฆษณา

อีกอย่างเวปบิทส่วนใหญ่จะแนะนำให้ใช้เวอร์ชั่นนี้ด้วยครับ เพราะเคยใช้เวอร์ชั่นอื่น อัพโหลดตั้งนานแต่ค่าเรโชไม่ขึ้นเซ็งเลยครับ

เขาจึงเน้นว่าให้ใช้เวอร์ชั่น 0.70 เป็นหลักครับ เพราะว่าเสถียรที่สุดครับ

utorrent ก้คือ Bittorrent แหละครับ
    แต่มันเป็นตัวเล็กเฉย ๆเหมือนกับว่า utorrent เป็นตัว portable ของ bittorent แหละครับ
    ปล. ผมมั่ว :P

OverclockZone Member mrxc's Avatar
    โคราช บุรีรัมย์ ขอนแก่น

ต่างกันแค่ชื่อครับ เจ้าของเดียวกัน source code เดียวกัน ภายในเหมือนกัน

บอกได้ว่าไม่ต่าง เพราะมันใช้โหลดเหมือนกัน อิอิ

OverclockZone Member MrCatZaa's Avatar

จะเป็นเพราะความคุ้นเคยจนมาวันหนึ่งไอ้เจ้าโปรแกรม uTorrent ดันมีปัญหาเวลาเปิดมาแล้วมันขึ้น Popup ว่า This program is freeware, if you paid for it you have been scammed....
    อันนี้ไม่ใช่ปัญหา แต่คือ แจ้งว่า"โปรแกรมนี้เป็น Freeware ถ้าคุณจ่ายเงินซื้อโปรดเรียกเงินคืนทันที" เป็นเรื่องปรกติของ Freeware

OverclockZone Member K[a]zii-'s Avatar

ผมใช้ Utorrent

ก็ลื่นดีน่ะ

ผมใช้แต้ utorrent นะ ไม่เกิดปัญหา ไม่มีป๊อปอัพอะไรเลย เบาเครื่องมากมาย ขนาดไม่ถึง 1mb เคยใช่้ bit comment รู้สึก เครื่องมันอืด เวลาโหลดไฟล์พร้อมกับ SEED กันหลายๆไฟล์ ความเร็วน้อยกกว่า utorrent ครับ แต่ หา peer ไวกว่า utorrent มากเลยครับ

ส่วนตัว ชอบใช้ utorrent นะครับ ใช้มาตลอด ตั้งแต่มันเวอร์ชั้น 1.2 อะ
    Last edited by ไซย่า; 5 Mar 2011 at 00:02:50.

OverclockZone Member exit's Avatar

ผมเคยใช้bitcomet 7.0 แต่เปลี่ยนมาใช้utorrent เพราะมีลูกเล่นเยอะกว่า เช่นโหลดเสร็จก็แยกไปอีกไฟล์ หรือเก็บอีกที่ได้พร้อมตั้งชื่อแยกเป็นหมวดๆได้

OverclockZone Member tRO's Avatar

รู้สึกจะตอบไม่ตรงกับ จขกท. นะ BitTorrent / uTorrent ไม่ใช่ Bitcomet / uTorrent

OverclockZone Member nakai69's Avatar

ว้ากกกกๆๆๆ งงคับ :P

bitcomet หนักเครื่องโดยใช่เหตุ uTorrent สบายเครื่องกว่าเยอะ โหลดได้เหมือนกัน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks