overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: ผมมีปัญหากับหัวต่อ DVI เข้ากับจอ LCD

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

Default ผมมีปัญหากับหัวต่อ DVI เข้ากับจอ LCD

ตามรูปนะครับ ที่ช่อง DVI ของvga (รูปล่างสุด) ในวงกลมสีแดงก็จะเห็นมีรูเล็กๆ 4รู อยู่บนและล่างของช่องแบนๆ..ซึ่งมันก็เข้าได้กับสายสัญญาณ.. แต่ที่หลังจอ LCD (รูปที่2) ในวงกลมสีแดง กลับไม่มีรูเล็กๆ 4รู.. แต่ที่สายสัญญาณมันจะมีพินเล็กๆ ที่ว่านั้นทั้งสองด้าน ผมจะถามว่าถ้าผมจะหักหรือดึงพิน 4อันนั้นออก (รูปบน) เพื่อจะให้ด้านหนึ่งของสายสัญญาณสามารถเสียบเข้ากับจอ LCDได้นั้น มันสามารถทำได้มั๊ยมันจะมีผลเสียอะไรหรือเปล่าครับๆ..
    ขอถามอีกนิดนึงว่า พิน 4อันนั้น มันคือสายสำหรับสัญญาณอะไรที่ส่งออกมาจาก VGA แล้วทำไมที่หลังจอ LCD Samsung มันถึงไม่มี..

รูปบน สายสัญญาณ
    รูปกลาง LCD
    รูปล่าง VGA
    Last edited by hornetpc719; 9 Jan 2007 at 22:41:57.

OverclockZone Member space2's Avatar
    ดอนเมือง เกษตร หลักสี่

กำ ไหงงั้นล่ะน่ะ ไม่เคยเหนนน
    อย่างเพิ่งหักเน้อคับ
    รอผู้รู้มาตอบ

OverclockZone Member Lucious's Avatar

มาทางไหน ไปทางนั้นเลย เอ๊ย

ซื้อสาย หรือจอ หรือการ์ดจอ มาจากร้านไหน ให้ร้านนั้นลองเสียบให้ดูนะคับผม
    (ผมก็กลัวๆเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน จะไปถอย L1970HR พรุ่งนี้แล้ว)

OverclockZone Member

ทำไมไม่ซื้อสาย 24+1:24+1 หรือ24+5:24+1มาเลยล่ะครับจะได้ไม่มีปัญหา
    24+5:24+5มันไม่ใช่กันแล้วก็ใช้ไม่ได้ครับ

ส่วนตัว"คิดว่า"หักได้ครับ เพราะว่าไอ้4pinนั่นมันเป็นanalogไว้ต่อออกเป็นd-sub

anrock
    Guest

คุณซื้อมาผิดแล้วครับ

จอของคุณเป็น 24+1 ใด้ดังนี้ 24+1 และ 18+1 ใช้แทนกันได้

ส่วนที่สายสัญญาณเป็น 24+5 ครับ ใช้ไม่ได้ แนะนำไปซ์อใหม่ ราคา 550 บาทครับ

***anrock

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

Quote Originally Posted by Lucious View Post
    มาทางไหน ไปทางนั้นเลย เอ๊ย

ซื้อสาย หรือจอ หรือการ์ดจอ มาจากร้านไหน ให้ร้านนั้นลองเสียบให้ดูนะคับผม
    (ผมก็กลัวๆเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน จะไปถอย L1970HR พรุ่งนี้แล้ว)
    มาจากคนละที่คนละปีกันเลยครับ สายผมเพิ่งไปซื้อวันนี้ แต่ไม่ได้สังเกตุว่า LCD มันไม่มีให้เสียบ 4อันเล็กๆ..

Quote Originally Posted by Calidan View Post
    ทำไมไม่ซื้อสาย 24+1:24+1 หรือ24+5:24+1มาเลยล่ะครับจะได้ไม่มีปัญหา
    24+5:24+5มันไม่ใช่กันแล้วก็ใช้ไม่ได้ครับ

ส่วนตัว"คิดว่า"หักได้ครับ เพราะว่าไอ้4pinนั่นมันเป็นanalogไว้ต่อออกเป็นd-sub
    Quote Originally Posted by anrock View Post
    คุณซื้อมาผิดแล้วครับ

จอของคุณเป็น 24+1 ใด้ดังนี้ 24+1 และ 18+1 ใช้แทนกันได้

ส่วนที่สายสัญญาณเป็น 24+5 ครับ ใช้ไม่ได้ แนะนำไปซ์อใหม่ ราคา 550 บาทครับ

***anrock
    ผมไม่ได้สังเกตุครับ.. และไม่รู้ด้วยว่าต้องดูตัวเลข ?+1 หรือ+5 ผมซื้อมาจากร้านอมร 250.. ต้องซื้อใหม่หรือหักออกอย่างที่คุณCalidan บอกไม่ได้หรือครับ.. อีกอย่างผมเอามิเตอร์จิ้มดูแล้วมันไม่ใช่กราวน์.. แล้วไอ้ 4อันนี้มันคือไรครับ..
    ..ขอความรู้หน่อยว่า ต้องจอแบบไหน หรือการ์ดจอแบบไหนถึงจะมีหรือไม่มีอะครับ.. ผมไม่รู้เรื่องจริงๆ..

ปล. แก้ครับจิงๆแล้วคุณCalidan บอก4พินเป็นอนาลอกไม่ใช่กราวน์
    Last edited by hornetpc719; 9 Jan 2007 at 23:43:59.

anrock
    Guest

หักได้ครับ ขอให้รูตรงกันก็ได้แล้วครับ ของผม 24+1 ยังเอา 18+1 มาใส่เลย

เป็นผม ผมเอากลับไปเปลี่ยนดีกว่า ปกติpinC5(ไอ้ที่แบนๆ)นั่นของ24+1จะขนาดเล็กกว่าของ24+5 ทำให้ปกติมันจะเอาสายที่เป็น24+5ไปเสียบ24+1ไม่ได้ถึงจะหัก4pin analogทิ้งแล้วก็เถอะ
    ลองเช็คดูอีกทีว่าขนาดpinC5มันพอจะเสียบได้หรือเปล่า ส่วนจะหักหรือไม่หักหรือจะเอาไปเปลี่ยนแล้วแต่คุณครับ ใช้วิจารณญาณเอา
    แล้วก็อย่าหักpinC5ทิ้งนะครับ

4pinนั่นผมไม่ได้จำว่าอันไหนเป็นอะไร แต่จะมี analogRGB3pin แล้วอีกpinนึงเป็นsignalของเส้นภาพแนวนอน ส่วนpinC5เป็นตัวตีสัญญาณRGBคืนมาจากจอครับ

pin DVI มี2ชุดคับ 24pinหลัก กับColor 5pin
    color pinบอกไปแล้ว
    24pinหลัก 6ตัวตรงกลางเป็นRGBเสริม ไว้ใช้กับres2560 × 1600 ถ้าไม่มีก็จะเหลือ18pinรับresได้1920 × 1200

ปกติชื่อเรียกทั่วไปportมี DVI-D DVI-A DVI-I
    DVI-A pinจำเป็น12+5 ใช้ต่อกับจอAnalogความละเอียดสูง เป็นยังไงผมก็ไม่เคยเห็นเหมือนกัน
    DVI-D pinจำเป็น18+1(24+1) ใช้ต่อออกสัญญาณเป็นdigitalอย่างเดียว
    DVI-I pinจำเป็น18+5(24+5) ใช้ต่อได้ทั้งสัญญาณdigitalกับanalogโดยปกติมันจะเช็คกับสัญญาณกลับจากจอว่ารองรับแบบไหน โดยปกติถ้ามันใช้ได้ทั้ง2อย่าง(24+5:24+5ทั้ง2ข้าง)มันจะpreferเป็นanalog(ซึ่งผมก็ไม่เคยเห็นอีกเหมือนกัน)
    ป.ล.ไอ้พวกขายสายแปลงในประเทศมันมั่วจะตาย***ครับ มันสายตลกๆเยอะ usb:-ps2 usb2.0@5m+ 24+1:d-subทั้งที่มันใช้ไม่ได้
    Last edited by Calidan; 9 Jan 2007 at 23:04:11.

Quote Originally Posted by Calidan View Post
    เป็นผม ผมเอากลับไปเปลี่ยนดีกว่า ปกติpinC5(ไอ้ที่แบนๆ)นั่นของ24+1จะขนาดเล็กกว่าของ24+5 ทำให้ปกติมันจะเอาสายที่เป็น24+5ไปเสียบ24+1ไม่ได้ถึงจะหัก4pin analogทิ้งแล้วก็เถอะ
    ลองเช็คดูอีกทีว่าขนาดpinC5มันพอจะเสียบได้หรือเปล่า ส่วนจะหักหรือไม่หักหรือจะเอาไปเปลี่ยนแล้วแต่คุณครับ ใช้วิจารณญาณเอา
    แล้วก็อย่าหักpinC5ทิ้งนะครับ

4pinนั่นผมไม่ได้จำว่าอันไหนเป็นอะไร แต่จะมี analogRGB3pin แล้วอีกpinนึงเป็นsignalของเส้นภาพแนวนอน ส่วนpinC5เป็นตัวตีสัญญาณRGBคืนมาจากจอครับ

pin DVI มี2ชุดคับ 24pinหลัก กับColor 5pin
    color pinบอกไปแล้ว
    24pinหลัก 6ตัวตรงกลางเป็นRGBเสริม ไว้ใช้กับres2560 × 1600 ถ้าไม่มีก็จะเหลือ18pinรับresได้1920 × 1200

ปกติชื่อเรียกทั่วไปportมี DVI-D DVI-A DVI-I
    DVI-A pinจำเป็น12+5 ใช้ต่อกับจอAnalogความละเอียดสูง เป็นยังไงผมก็ไม่เคยเห็นเหมือนกัน
    DVI-D pinจำเป็น18+1(24+1) ใช้ต่อออกสัญญาณเป็นdigitalอย่างเดียว
    DVI-I pinจำเป็น18+5(24+5) ใช้ต่อได้ทั้งสัญญาณdigitalกับanalogโดยปกติมันจะเช็คกับสัญญาณกลับจากจอว่ารองรับแบบไหน โดยปกติถ้ามันใช้ได้ทั้ง2อย่าง(24+5:24+5ทั้ง2ข้าง)มันจะpreferเป็นanalog(ซึ่งผมก็ไม่เคยเห็นอีกเหมือนกัน)
    ป.ล.ไอ้พวกขายสายแปลงในประเทศมันมั่วจะตาย***ครับ มันสายตลกๆเยอะ usb:-ps2 usb2.0@5m+ 24+1:d-subทั้งที่มันใช้ไม่ได้
    ขอบคุณมากๆ ครับ ความรู้อีกแล้ว.. ที่ร้านอมรป้ายบอกชัดเลยครับ "สินค้าซื้อแล้วห้ามเปลี่ยนหรือคือ" แต่ดูแล้วที C5 ไม่เท่ากันจริงๆด้วยครับ จะหัก 4พินออกก็ยังใช้ไม่ได้อยู่ดี.. กรำ .. ปวดกะบาลจิงๆ...
    Last edited by hornetpc719; 9 Jan 2007 at 23:47:09.

OverclockZone Member dijinn's Avatar

ขอบคุณ คุณ Calidan อีกคนครับได้ความรู้เพิ่มเติมเยอะเชียว

C5 ถ้าเป็น +1 จะต้องเล็กกว่า +5 เสมอเปล่าครับ... ใครมีรูป 18+? บ้างครับขอดูหน่อย..
    ..วันนี้เห็นแว๊ปๆว่ามันมันจะเป็น กลุ่มนะ กลุ่มละ4พินมั่ง มี2กลุ่ม.. แบบไหนอีกก็ไม่รู้..???

Quote Originally Posted by hornetpc719 View Post
    C5 ถ้าเป็น +1 จะต้องเล็กกว่า +5 เสมอเปล่าครับ... ใครมีรูป 18+? บ้างครับขอดูหน่อย..
    ..วันนี้เห็นแว๊ปๆว่ามันมันจะเป็น กลุ่มนะ กลุ่มละ4พินมั่ง มี2กลุ่ม.. แบบไหนอีกก็ไม่รู้..???
    ส่วนใหญ่เขาทำให้ขนาดมันต่าง มันจะได้เสียบผิดไม่ได้อยู่แล้ว เพราะปกติมันไม่ควรเอา 24+5ไปเสียบport24+1อยู่แล้ว ไม่มีadapterยังไงก็ใช้ไม่ได้(ราคาแพงกว่าเพิ่มเงินเปลี่ยนvgaใหม่เยอะ ยิ่งvgaรุ่นล่างซื้อใหม่ถูกกว่าอีก)

สีดำ pin digital&analogใช้ทั้งคู่
    สีเทา digitalใช้
    สีขาว pin RGBเสริม
    Last edited by Calidan; 10 Jan 2007 at 00:52:08.

ในwikiดูดีกว่าของที่ผมทำแฮะ
    http://en.wikipedia.org/wiki/DVI_connector

มาแล้วครับ ผมไปหามา google จ้าวเดิม..

จากนี้ครับ.. ดูเพิ่มได้..
    http://www.datapro.net/techinfo/dvi_info.html

วายยยย...!!! โพสเสร็จ เหลือบไปดูด้านบนคุณCalidan มาเป็นชุดแล้วครับ.. อิอิ ขอบคุณมักมากครับ.. จากไม่เคยสนใจได้ตาสว่างงานนี้แล้ว... คุ้มจิงๆ
    Last edited by hornetpc719; 10 Jan 2007 at 00:50:28.

Bookmarks

Bookmarks