overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: มาดูทีครับมันเป็นคอขวดที่ตัวไหน???

OverclockZone Member

Default มาดูทีครับมันเป็นคอขวดที่ตัวไหน???

คือผมเพิ่งไปสอย 4870x2 มาครับ พอมาลองรัน 3dmark กะเล่นเกมอย่าง pes2008 crysis gear of war มันกระตุกๆใช้ได้เลยครับ ไม่ทราบว่ามันจะเป็นคอขวดที่ตัวไหนรึเปล่า
    เสปคผม

e6600 เดิมๆ
    geil bus 800 1*2 gb
    asus commando bios 1603
    psu tagan 700 u38
    powercolor 4870x2

ขอบคุณครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Driver

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

HDD

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

e6600 ลองลากดูครับเอาให้ถึง 3.2 Ghz

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

สเปกนี้ไม่ต้อง ไปทำไรมัน ก็ไม่ขวดทั้งนั้นหล่ะ น่าจะเป็น เรื่องไดรเวอร์ หรือ ความร้อนที่ผิดปกติมากกว่าครับ

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

นี่ไงคอขวด

-ไดรเวอร์ 8.5 ที่แถมมาให้กะการ์ด (เนื่องจาก up driver ตัวใหม่ไม่ได้)
    -HDD Seagate 80 GB 7200 rpm

...เคยลองลากดูแล้วล่ะครับ แต่พอดีมันลากไม่ค่อยไปน่ะครับ.....ลากไปลากมาตันที่ cpu ได้แค่ 2.8 เอง เลยปรับมันที่ default ดีก่า

สรุปคือน่าจะเป็นที่ ค.ร้อนของการ์ดจอใช่มั้ยครับ..

Quote Originally Posted by X1950Pro View Post
    นี่ไงคอขวด
    ว่าและว่าเด่วต้องเจอมุขนี้

OverclockZone Member rial_kung's Avatar

ลองไดร์เวอร์ 8.7 ดูก่อนครับ ลบของเก่าทิ้งให้หมด 8.5 มันเก่าเกินซีรีย์ 4xxx

ส่วนเรื่องอัพไดร์เวอร์ไม่ได้ คิดว่าไม่ต้องอัพหรอกครับ แค่ไปโหลดตัวไดร์เวอร์ตัวใหม่มา แล้ว uninstal ของเก่าทิ้งให้หมด รีเครื่อง แล้วลงตัวใหม่อีกทีครับ

Quote Originally Posted by SunzabiLL View Post
    สเปกนี้ไม่ต้อง ไปทำไรมัน ก็ไม่ขวดทั้งนั้นหล่ะ น่าจะเป็น เรื่องไดรเวอร์ หรือ ความร้อนที่ผิดปกติมากกว่าครับ
    ถูกต้องที่สุด

OverclockZone Member merlix's Avatar

ก้ดีแล้ว หละ แต่ CPU ช้าไปนิด ไม่สัมพันกับกาดจอ

Quote Originally Posted by rial_kung View Post
    ลองไดร์เวอร์ 8.7 ดูก่อนครับ ลบของเก่าทิ้งให้หมด 8.5 มันเก่าเกินซีรีย์ 4xxx

ส่วนเรื่องอัพไดร์เวอร์ไม่ได้ คิดว่าไม่ต้องอัพหรอกครับ แค่ไปโหลดตัวไดร์เวอร์ตัวใหม่มา แล้ว uninstal ของเก่าทิ้งให้หมด รีเครื่อง แล้วลงตัวใหม่อีกทีครับ
    ผมลองลบลงใหม่ดูแล้วครับทั้ง 8.6 กะ 8.7 มันบอกว่าไม่ the driver has not found the hardware competible ไรเนี่ยแหละ อย่างงงเลย สรุปคือต้องลงไดรเวอที่แถมมากะการ์ดแล้วลง hot fix ตาม

..ขอถามอีกนิดนะครับ ถ้าเสปคเดียวกันแต่เปลี่ยนจาก cpu จาก 2 หัว เปง 4 หัวมันจะทำให้ลื่นขึ้นรึเปล่าครับ อันนี้อยากรู้เฉยๆครับ ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบด้วยนะครับ

OverclockZone Member stepmixer's Avatar

ตามนั้นครับ

ขอดันนิด

OverclockZone Member shady's Avatar

เหอๆ แปลกล่ะครับ c2d + hd4870x2 เล่นเกมส์ประมาณนั้นกระตุก? ผมว่าไม่น่ากระตุกซักนิดล่ะนะ ลองดูเรื่องdriver ดีๆครับ ก่อนหน้านี้ใช้การ์ดจออะไร เอาdriver ออกหมดไหม รวมถึงซากdriver ด้วย เอาdriver sweeper เอาออกให้หมด+ลงใหม่ ใช้8.7ดู

hd4850 แค่นี้ที่ใช้อยู่ เกมส์ที่ว่ามานี่ลื่นจนไม่รู้จะลื่นอย่างไงแระ เหอๆ เอามาแลกกันดีกว่า ให้5- เลย อิๆ(อยากได้มักhd4870x2 อุๆ การ์ดในฝัน)

กำซ้ำ

ทุกท่านครับ....ผมพอจะได้รับคำตอบแล้วล่ะครับว่า่มันเป็นที่อะไร

ที่เล่นเกมอย่าง gear of war, winnig, crysis กะตุก ผมลองยืม e8400 ของเพื่อนมาลองเล่นดู ปรากฏว่า....แต้บ...เอ้ย ลื่นหัวทิ่มบ่อครับพี่น้องงงง ใช้ตัว frap วัดได้เกิน 70 เกือบทุกเกม (ยกเว้น crysis) ผมก็ไม่รุว่าไอตัว e6600 มันจะเอา 4870x2 ไม่อยุ่ขนาดนี้ เซ็งจิงๆ - -

ขอขอบคุนทุกๆท่านที่มาโพสตอบ+ให้กำลังใจครับ

สุดท้ายกุลงที่ cpu ลงหา AMD มายัดซิคับเอาซัก 6400+ BlackEdition แล้วลากไปแบบ***รากเลย

OverclockZone Member shady's Avatar

อุๆ ดีแระ งั้นเราไม่ปล่อยE8200 เราดีแล้ว 4ghz กำลังดี เป็นไงครับ l cach นั้นสำคัญฉะไหน เหอๆ 4M vs 6M แต่ก็เรื่องเทคโนโลยีการผลิตด้วย และเทคโนโลยีอื่นๆที่เพิ่มเข้าไปในpenryn

เอ้อ แต่ว่าเปลี่ยนแต่cpu หรอครับ อืมมมมมม penryn แรงหัวทิ่มบ่อ อิๆ

Bookmarks

Bookmarks