overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: การ์ดจอ VS เครื่องเล่น dvd

OverclockZone Member

Default การ์ดจอ VS เครื่องเล่น dvd

ถ้าสมมติว่า ดูหนัง Full HD ผ่านคอมแล้วต่อ HDMI ไปที่ LCD TV (รองรับ Full HD)

กับ ดูหนังผ่านเครื่องเล่นที่สามารถเล่นแผ่นแบบ Full HD

ความคมชัดต่างกันรึปล่าวครับ

รุ่นของการ์ดจอมีผลด้วยรึปล่าวครับ

ความละเอียดของการ์ดจอที่เซตไว้ให้แสดง มีส่วนด้วยใช่หรือไม่ครับ

ปล.เป็นความความรู้ อยากรู้จริงๆ

OverclockZone Member GOLDGEAR74's Avatar

ผมว่าน่าจะมีผล

OverclockZone Member nung67's Avatar

อยากรู้เหมือนกัน

OverclockZone Member Slimy's Avatar

ตามหลักการการ์ดแต่ละยี่ห้อจะแสดงสีไม่เหมือนกัน อย่างที่ทราบๆ ส่วนความละเอียดนั้นมันขึ้นอยู่กับทีวีที่รองรับได้เท่าไรถ้า Full HD ก็ Full ความชัดเจนประมาณเดียวกัน ผมไม่มีเครื่องเล่น Blu-ray ก็เลยไม่ทราบจะเปรียบเทียบอย่างไร

OverclockZone Member พ่อน้องแนนต์'s Avatar

จะไปยากอะไรละครับ ก็เปรียบเทียบ ระหว่าง การ์ดจอ เล่นไฟล์ DVD กับเครื่องเล่น DVD ซิครับ ว่าให้ผลต่างกันหรือเปล่า อย่างไร

เช่นไร ก็ คงเช่นนั้นแหละครับบบบบบบบบบบบบ

OverclockZone Member OverSwing's Avatar

จะตอบว่าอะไรดีกว่า มันตอบยากครับ
    ถ้าจะใช้คอมเล่น ต้องคำนึงถึง CPU , การ์ดจอ ,และ software ที่ใช้เล่น และต้อง set หรือปรับแต่ง ค่าต่างๆ(Encoding,Rendering,sound filter) ให้เก่ง ก็จะได้คุณภาพที่ดี (การ์ดจอต้องหาที่ support HDCP)
    แต่ระบบนี้มีความยืดหยุ่นในการ upgrade เช่นเปลี่ยน CPU ,เปลี่ยนการ์ดจอ

ส่วน Blueray หรือ DVD player ตัวประมวลผลก็อยู่ในเครื่อง
    มีการออกแบบและทดสอบมาอย่างดีแล้ว(เราไม่ต้องไป set เองเหมือนข้างบนที่กล่าวมาหรือตั้งค่าเองที่เหลือน้อยมาก) แต่ความยืดหยุ่นในอนาคตน้อยมาก หรือแทบไม่ได้เลย

มีข้อคิดอีกอย่างว่า การที่เราใช้ PC นอกจากดูหนังได้แล้ว ยังเล่น Net ได้ และ เล่นเกมได้ด้วยนะครับ
    ตอนนี้ผมก็ประกอบ PC งบประมาณ 13,000.- ก็ครอบคลุมได้ทั้ง หนัง HD1080p ,Net ,เกม

ผมลองจัด spec ให้คร่าวๆนะครับตามนี้

Spec นี้ให้ครอบคลุม เกม+หนังHD ให้ได้ประสิทธิภาพที่พอประมาณ และสะดวก(blue-ray drive)

CPU Core 2 Duo E7200 4,280
    M/B (อันนี้แล้วแต่ ขอให้มี PCI express ถ้าให้ดีควรมี Firewire หรือ E-SATA) สัก 3,500
    ATI 3850 512MB (เอาไว้เผื่อเล่นเกม) แต่ต้องดู case ที่ใช้ด้วยนะครับ ใช้ case เล็กอาจใส่ไม่ได้ 4,500
    RAM 2 GB เอาแบบมียี่ห้อหน่อยมาเป็นคู่ ก็ประมาณ 2,000
    Blue-ray drive 7000 บางคนใช้ DVD RW แทนก็ได้ถ้าโหลดบิทมาได้ไฟล์เป็น mkv ก็แทบไม่ได้ใช้เลย
    แต่บางคนอยากได้คุณภาพที่ไม่มีการบีบอัดมา คือดูจากแผ่น blue-ray แท้ๆ ก็คงต้องใช้
    ถ้า DVD ก็ 850
    H/D สัก 320GB พอ 2,300
    สาย HDMI ต่อเข้า LCD TV เอาเส้นละ 500 พอ

ดูแผ่นแท้ได้เลย ----> 4280+3500+2000+7000+2300+500 = 19,580.-

ดูจากไฟล์ mkv ----->4280+3500+2000+850+2300+500 = 13,430.-

spec 2 คงต้องดิ้นรนหาไฟล์หนังเอานะครับ ไม่ว่าจากเพื่อน หรือว่าเล่น bit อยู่แล้ว

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

แต่ผมก็ยังไม่มี LCD TV ให้ลองซักที เผื่อไว้ว่าตอนซื้อ จะได้ซื้อ TV อย่างเดียวหน่ะครับ

จะได้ไม่ต้องเสียเงินซื้อเครื่องเล่นความละเอียดสูงๆ เอามางบมาเพิ่มฮาร์ดดิสดีกว่า

แล้ว Blue-ray drive นี่คุ้มไหมครับกับการลงทุน หรือว่ารอให้มันบูมกว่านี้แล้วค่อยซื้อยังทัน

เคยเห็นหนัง full hd แบบ copy ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะเป็นแค่ 720p รึปล่าว กลัวโดนหลอกขายครับ

แผ่นแค่ 150เอง ตัวผมจะเล่นแผ่นแท้คงไม่ไหวอ่ะครับ

เครื่องผม X2 4200+ กับ X1950 พอจะดูได้ใช่ไหมครับ
    Last edited by zupreme; 19 Aug 2008 at 10:41:35.

OverclockZone Member shady's Avatar

เอ่อ ความรู้เรื่องht อันน้อยนิดของผมอ่ะนะ คือส่วนมากในเน็ตตอนนี้เขาลงทุนใช้ htpc เล็กๆ+ต่อhdmi เข้าlcd full hd กัน อัดHardisk ใหญ่ๆ ดูไฟล์mkv กันเยอะเหมือนกัน เวปthaidvd อ่ะ ซึ่งถ้าเป็นผมๆก็ว่าคุ้มนะ ใช้htpc การ์ดati ต่อhdmi เสียงออกด้วย ภาพสวยด้วย อุๆ สุดยอด อยากได้plasma tv แจ่มๆแฮะ

หรือถ้าคุณเป็นแฟนแผ่นแท้ งบถึง จะเล่นเครื่องเล่นbluray+แผ่นแท้ ก็แล้วแต่ครับ ลองคำนวนงบประมาณระยะยาวกับเรื่องแผ่นดูล่ะกัน ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน แผ่นbluray พวกนี้ มันเข้ามาในไทยเยอะไหม มีsub ทั้งหมดหรือยัง

ส่วนfull hd แผ่นก๊อปนี่dvd ใช่ไหม? เคยได้ยินแต่ว่าเขาเอาหนังHD มาแปลงลงdvd ผมก็ว่าภาพมันก็ได้เต็มที่แค่นั้นอยู่ดี สู้เล่นmkv ไม่ดีกว่าหรอครับ มีเน็ต+เช่าcolo มีhardisk ใหญ่ๆ สบายเลย ไม่งั้นก็ลองหาแลกเอาในเวป เอาbox ไปจิ้ม

OverclockZone Member OverSwing's Avatar

confirmอีกคนว่าแผ่น blue-ray เก๊ 150 บาท คือ เอา HD มาแปลงเป็น DVD ครับ เล่น mkv 720p
    ยังแจ่มกว่าเยอะมากๆ ถ้าจะซื้อ LCD 32" ไม่ full HD ก็ได้ครับ ผมเล่นแค่ 720p ก็แจ่มมากๆแล้ว ดู คนเดียว
    ในห้องประมาณ 5x5 เมตร จอ 32" เหลือๆเลยครับ หรือถ้ามีตังค์ก็ถอย SONY W series 32" Full HD ก็ได้ครับ

OverclockZone Member hoodlum's Avatar

ความรู้ๆ

ขอบคุณครับ

คงอีกซักพักกว่าจะได้ TV

รอ 40" ราคาลงมากกว่านี้ก่อนค่อยว่ากัน

ปีหน้ามันจะเหลือซัก 2หมื่นปลายๆ ได้ป่าวนี่

ขอบคุณความรู้และประสบการณ์ ครับ

Bookmarks

Bookmarks