Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามเรื่องIDE กับSATAครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามเรื่องIDE กับSATAครับ

รบกวนถามเรื่องIDE กับSATAครับ
    คือว่ามีHDDอยู่ 3ลูกครับ IDE40Gb IDE160Gb SATA250Gb

ตอนนี้ ลงXPใน IDE40Gb
    แล้ว ตอนนี้เวลาจะลงโปรแกรมหรือเกมส์ อะไรลำบากใจมากครับ เพราะ40Gb มันเต็มเร็วมากเลย

ก็เลยจะซื้อ HDD ใหม่ SATA160 ปรากฏว่า ราคา 1490 ถ้า 320Gb ราคา1950 ก็เลยว่าจะซื้อ 320Gb

แล้วก็เกิดปัญหาครับ ว่า ถ้าจะเอา sata 250 กับ 320 อันไหนมาลงXp เสียดายพื้นที่ครับ ไม่อยากแบ่งพาทิชั่น เพราะ ไม่ชอบมี พาทิชั่นเยอะๆ ชอบ HDD ลูกละ พาทิชั่นเลย

เลยอยาก จะถาม กูรู ว่า

1. ลงxpใน HDD IDE กับ ลงใน HDD SATA มีผลตอความเร็วในการใช้งานมากไหมครับ
    เพราะถ้ามีผลไม่มาก จะลงในIDE160 แล้วซื้อ SATA320 มาไว้เก็บข้อมูล

ขอบคุณครับ
    Last edited by akaratch; 18 Aug 2008, 22:56:27.

sata มันจะมีอัตราการโอนถ่ายข้อมูลเร็วกว่า IDE ครับ

Comment

ถ้าใช้งานธรรมดาไม่ค่อยต่างกันหรอกครับ นอกจากจะเอาไป copy ไฟล์หรือว่าทำงานอะไรที่จะต้องใช้ HDD หนัก ๆ

Comment

ผมใช้ ide แบ่ง 2 ไดร์ ลง xp
        sataII แบ่ง 2 ไดร์ ลงวิสต้า ปกตินะ ความเร็วแทบไม่เห็นแตกต่างจนสังเกตุได้ครับ

Comment

Sata bandwidth สูงก่างับ เหมาะแก่ก่าลง OS มากก่างับ ต่างมากน้อยแค่ไหน ขึ้นอยู่กะว่าทำอะไรงับ...

ps เปลี่ยน นิสัยเถอะงับ partition งับใช้ซะเถอะ , อีกอย่าง program ต่างๆ + เกม ไม่จำเป็นต้องลอง drive เดียวกับ Windows งับ แล้วจะสะดวกกว่าด้วยเวลา ที่ต้อง Format ลงใหม่

Comment

ขอบคุณมากๆ ครับทุกคำแนะนำ เรื่องพาทิชั่นเนี่ย ของเดิมมีอยู่เท่านี้ครับ ถ้าเพิ่มHDDอีก 1 ลูก 2พาทิชั่น เดี๋ยว งงครับ แค่นี้ก็หาไรไม่ค่อยเจอแล้วครับ

Comment

ของผม HDD 3 ลูก ลูกแรก 4 ไดร์ ลูกที่สอง 2 ไดร์ ลูกที่ 3 ไดร์เดียวครับ ตอนนี้ผมก็ใช้อยู่ไม่ งง ครับ แยกเป็นหมวดหมู่เอาไว้

Originally posted by Teardrop View Post
              Sata bandwidth สูงก่างับ เหมาะแก่ก่าลง OS มากก่างับ ต่างมากน้อยแค่ไหน ขึ้นอยู่กะว่าทำอะไรงับ...

ps เปลี่ยน นิสัยเถอะงับ partition งับใช้ซะเถอะ , อีกอย่าง program ต่างๆ + เกม ไม่จำเป็นต้องลอง drive เดียวกับ Windows งับ แล้วจะสะดวกกว่าด้วยเวลา ที่ต้อง Format ลงใหม่

ตามนั้นเลยครับ

Originally posted by akaratch View Post
              ขอบคุณมากๆ ครับทุกคำแนะนำ เรื่องพาทิชั่นเนี่ย ของเดิมมีอยู่เท่านี้ครับ ถ้าเพิ่มHDDอีก 1 ลูก 2พาทิชั่น เดี๋ยว งงครับ แค่นี้ก็หาไรไม่ค่อยเจอแล้วครับ

ใช้ไปเดี๋ยวก็หาย งง เองครับ
              Last edited by stepmixer; 19 Aug 2008, 11:36:27.

Comment

SATAเร็วกว่าIDEประมาณ1.5มั้งจำไม่ค่อยได้เหมือนกัน

Comment

Originally posted by akaratch View Post
                  ยังน้อยๆ ของผมวิ่งถึงตัว K แล้ว แถม Network drive X-Z อีก ^^'
                  Last edited by Teardrop; 19 Aug 2008, 13:36:39.

Comment

Working...
                  X