Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยดูเรื่อง ram ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยดูเรื่อง ram ครับ

คือผม ใช้ เมนบอร์ด asrock 4core sata2 ตอนแรก ใช้แรม ddr1 ไม่มีปัญหาอะไร แต่พอเปลี่ยน แรมเป็น ddr2 มันก็บู๊ตวินโดว์ไม่ขึ้นอะครับ พอบู๊ตวินโดว์มันก็มันเสียงดังตี๊ด ยาวเลยครับ
    แต่พอเปลี่ยนกลับมาเป็น ddr1 มันก็ไม่มีปัญหาอะไรอะครับ อยากทราบว่า เกิดจาก สล๊อต ddr2 หรือว่า ตัววินโดว์กันครับ
    แรมที่เปลียน
    ram ddr2 corsair xms2 1GB*2
    Last edited by RaZe; 19 Aug 2008, 07:44:43.

มันมีช่องเสียบแรมกี่ช่องครับสำหรับ ddr2 ถ้ามีหลายช่องลองเสียบดูช่องอื่นครับ
    และก็ลอง update bios เป็นตัวล่าสุดครับ

ถ้ายังไม่หายลองเอาแรมไปลองกับเครื่องอื่นดู บอร์ดอาจจะไม่รับกระมัง ถ้าแรมไม่มีปัญหาก็บอร์ดละมั้งครับ

Comment

บอร์ดมันรองรับทั้ง DDR และ DDR2 เลยหรอ

Comment

มันมีทั้ง 2แบบเลยครับ
        มี 4 slot ddr ddr2 อย่างละ 2 สล๊อตครับ
        และ mainboard support ram dual channel ได้ครับ
        Last edited by RaZe; 19 Aug 2008, 07:54:20.

Comment

ใส่ให้ถูกช่องครับ

นายอาจะ เอา ddr1 ไปใส่ในช่อง ddr2 ก็ได้นะ เหอะๆ

Comment

บอดรุ่นไหน ครับ

Comment

ใส่ถูกช่องนะครับ แต่เปิดเครื่องได้ พอเข้าวินโดว์ มันมีเสียง ตี๊ด ยาวเลยหละครับ

Comment

Originally posted by hyppiez01 View Post
                ใส่ให้ถูกช่องครับ

นายอาจะ เอา ddr1 ไปใส่ในช่อง ddr2 ก็ได้นะ เหอะๆ
                ใส่สลับกันไม่ได้แน่นอนครับ ตรงขามันจะมีตำแหน่งช่องไม่ตรงกันฉะนั้นไม่มีสิทธิ์ใส่ผิดได้ครับ เพราะถ้ายังฝืนกดใส่อีกขาแรมหักแน่ครับ

Comment

Slot DDR กับ DDR2 ไม่เหมือนกันครับ เสียบไม่ลง

แต่เคยอ่านกระทู้นึงที่เสียบแรมผิดทางแล้วไหม้อ่ะ
                  ยัดลงไปได้ยังไง

Comment

ดัน
                    อยากรู้ว่ามันเกี่ยวกับ วินโดว์ หรือว่า ฮาร์ดแวร์กันแน่อะครับ
                    Last edited by RaZe; 19 Aug 2008, 11:51:40.

Comment

ช่วยหน่อยนะครับ

Comment

Working...
                      X