Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ ram DDR3 ค่า cl ต่างกันใน board DFI UT X48 TR3S แล้วเปิดไม่ขึ้นครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ ram DDR3 ค่า cl ต่างกันใน board DFI UT X48 TR3S แล้วเปิดไม่ขึ้นครับ

พี่ๆครับ พอดีผมเป็นมือใหม่มากๆเลยครับกับเรื่อง overclock พี่ๆช่วยแนะนำทีนะครับ

ตอนนี้ผมใช้ ram อยู่ 2 ยี่ห้อในบอร์ดตัวเดียวกันครับ โดยมีดีงนี้
    1. G-Skill DDR3 1600 CL-9-9-9-24 1.6V 2X1GB DUAL CHANNEL KIT
    2. GEIL ULTRA DDR3 1600 CL-7-7-7-24 1.8V 2X1GB DUAL CHANNEL KIT

ใน Mainboard DFI UT X48 TR3S และ PSU TT Toughpower 1200W ครับ

ผมใส่ลงไปพร้อมกันหมด แล้วปรับทุกอย่างเป็น auto มี alarm C1 ขึ้นมา ผมก็เลยใส่ไปตัวเดียวก่อนครับ แล้วผมก็เซ้ตค่าต่างๆเกี่ยวกับ RAM ใน BIOS ดังนี้ครับ
    CAS Latency Time (tCL) : 9
    RAS# to CAS# Delay(tRDC) : 9
    RAS# Precharge (tRP) : 9
    Precharge Dealy (tRAS) : 24
    DRAM Voltage : 1.8 กว่า
    CPU Clock : 400
    ตามตัวที่สูงกว่าคือ G-Skill แต่ระบบมันไม่เสถียรอย่างสุดซึ้งครับ เปิดติดบ้างไม่ติดบ้าง
    แล้วยิ่งถ้าผมปรับเป็นแบบตัว Geil กล่าวคือ
    CAS Latency Time (tCL) : 7
    RAS# to CAS# Delay(tRDC) : 7
    RAS# Precharge (tRP) : 7
    Precharge Dealy (tRAS) : 24
    DRAM Voltage : 1.8 กว่าๆ
    CPU Clock : 400
    คราวนี้ เปิดไม่ติดเลยครับ ขึ้น Error C1 ค้างเลยครับ ไม่ไปไหนเลย

แต่พอผมมาลองลด CPU Clock ลงมาเหลือประมาณ 350และปรับ Timing เป็น 9-9-9-24 ครับ ตอนนี้มันเสถียรเลยครับ ผมไม่รู้ว่า ทำไม

พี่ๆพอจะแนะนำผมได้ไหมครับ ว่า ทำอย่างไรดี เพื่อที่จะใช้ ram ได้เต็ม bus มันคือ 400 อะครับ

ขอบคุณพี่ๆมากๆครับ

ลองเซทค่า CL หั้ยเท่ากันแร้วปรับไฟหั้ยเท่ากัน

Comment

แล้วไฟละคับ ลองไล่ไฟอะไรไปบ้างยัง

Comment

ผมยังไม่ได้ลองไล่ไฟเลยครับพี่ๆ
        ใช้ไฟแค่ 1.8 เองครับ แต่ถามพี่ๆในอีกกระทู้แล้วสบายใจแล้วครับ เดี๋ยวไปเพิ่มไฟก่อนครับ

Comment

ผมลองไล่ไฟแล้วครับ ลองไปที่ 2.0V ครับ โดยปรับ timing ไปที่ 9-9-9-24 และ cpu clock ที่ 400 ครับ คราวนี้มันไปหยุดที่ alarm 75 ครับ ผมอ่านๆดู แล้วมันบอกว่า pci มีปัญหาครับ เออ ผมสงสัยว่า จะเป็นที่ pci-e bus หรือเปล่าครับ

ยังไงพี่ๆช่วยทีนะครับ กำลังจะถึงฝั่งฝันแล้ว

Comment

vFSB, vNB เท่าไหร่ครับ

Comment

ใช้ MB ตัวเดียวกับผมเลยนะ Spec ก็คล้ายๆผม
              DFI Lanparty UT T3RS
              Water Block p745
              DDR3 GSkil (1600) 9-9-9-24/1.6 V 2GB Dual Kit
              E8400
              Thermaltake 650W
              HDD 500GB x2
              DVD +/- RW
              -------------------------------
              E8400@4.2 GHz (FSB=467x9 MHz)-->Stable
              CPU Vcore 1.4125
              DDR3 Core 1.645 (เดิมๆ เลย)
              SB Volt 1.510 (เดิมๆ เหมือนกัน)
              NB Volt 1.467
              CPU VTT 1.114
              Vcore Drop Control <Disable>
              ปรับ CPU Vcore,NB Volt นี่เยอะหน่อยค่อยๆ ไล่ไป
              --------------------------------
              -Test 3DMark 2006 ได้จบ
              -ไม่เกิด Blue Screen

Comment

อ้อ! ลืมบอกไปผมเคยเอา DDR3 ของ Geil (1600) 7-7-7-24/1.9V 2GB Dual Kit ใส่แล้วไม่ Boot ลอง Flash Bios ใหม่แล้วก็ไม่ Boot เลยเข้าไปดูใน web Support ปรากฏว่า Geil ไม่มีใน List อ่ะครับ

Comment

คนละยี่ห่อ คนละCL คนละไฟ ทำไปได้นะเมิง

Comment

Working...
                  X