Announcement

Collapse
No announcement yet.

9800GTX+ อยู่กันที่กี่องศาคับ ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 9800GTX+ อยู่กันที่กี่องศาคับ ...

ของผมตอนแรกอยู่ที่ราวๆไม่เกิน 50 Full ไม่เกิน 67 ปรับพัดลมที่ 70% เกินนี้หนวกหู
    แต่พอหลังจากกระแสให้แกะดูชิปว่าเป็น B1 หรือป่าวเลยแกะดู พอใส่กลับเข้าไป เหมือนมันร้อนขึ้นกว่าเดิมตอน Full บางที 70+ ปกติไหมเนี่ย แล้วลองลากดูไปที่ 800 / 2400 Full ไม่กล้าไปไกลกว่านี้ ตอนเล่น Cyrsis ไปสุดที่ 75 องศา ของเพื่อนๆเป็นยังไงบ้างคับ กำลังมองหา MX-2 มาทาดู ...

ห้องแอร์25องศา(เปิดตลอดที่เปิดคอมพ์) 800/2400 พัดลมFixed50เปอร์เซ็น
    Idle 45 Full Crysis 67

Comment

ตามนั้น

เย็นเจี๊ยบลากไกลมันจะ 65จริงเหรอ อิอิ

ผมถึงไม่กล้าแกะอะมัน ผ่าน oc. มาดีแล้ว

Comment

งั้นผมคงพลาด ที่ไปแกะมันออกมาดู T-T ...

Comment

ถ้าห้องแอร์ 25 ผมว่า Full มันควรจะอยู่ที่ 55-60 นะ 67เนี่ยมันแปลกๆเหมือนไม่ใช่ 55nm มันไม่น่าจะร้อนได้ขนาดนั้นถ้าห้องพัดลมว่าไปอย่างห้องแอร์ 67องศาผมถือว่าร้อนนะครับสำหรับ 55nm

Comment

ปกติ นะ

Comment

Originally posted by Khow View Post
              ถ้าห้องแอร์ 25 ผมว่า Full มันควรจะอยู่ที่ 55-60 นะ 67เนี่ยมันแปลกๆเหมือนไม่ใช่ 55nm มันไม่น่าจะร้อนได้ขนาดนั้นถ้าห้องพัดลมว่าไปอย่างห้องแอร์ 67องศาผมถือว่าร้อนนะครับสำหรับ 55nm
              ครับ 65 ก็ 65 ครับ

Comment

ง่า ตกลงมัน65จิงๆหลอเนี่ย

Comment

4850 ปรับรอบพัดลมไม่ ซิงค์ยัง 75-80 C เลยบ้านผม case icute พัดลม 3 ตัว ใหญ่
                  แบบนี้ 55nm รึเปล่าเอ่ย

Comment

Originally posted by tarantula View Post
                    ครับ 65 ก็ 65 ครับ
                    ผมไม่ได้ฟันธงนะว่ามัน 65nm
                    แต่ตั้งข้อสังเกตนิดนึง คือตัว 9800GTX เองก็ร้อนระดับนี้ ที่ยังงงๆคือทำไมลดขนาดการผลิตแล้วแต่ทานไฟมากขึ้นร้อนมากขึ้น ซึ่งไม่น่าจะเป็นไปได้ไม่งั้นจะลดขนาดการผลิตไปทำไม ทั้งๆที่ส่วนประกอบภายในทั้ง SP ก็ยังคงเดิม ไม่ได้เพิ่มมาถึง2เท่าแบบอีกค่าย ใครมีข้อมูลเอามาแชร์กันบ้างนะครับ คือผมยังสงสัยนิดหน่อย
                    ในกรณีของ HD4850 นั้นแตกต่างกับ HD 3850 ตรงมันเพิ่มจำนวน transistor เข้ามาและเพิ่ม GPU clock จึงมีเหตุผลที่ฟังได้ว่าทำไมมันร้อนขึ้นแต่สำหรับ 9800GTX+ ที่เพิ่มแต่ clock และ shader แต่ไม่ได้เพิ่ม SP เข้ามาและลดขนาดการผลิตมันน่าจะเย็นขึ้นหรืออย่างน้อยก็น่าจะใช้พลังงานพอๆกับ 8800GTS 512MB

Originally posted by F.TORRES View Post
                    4850 ปรับรอบพัดลมไม่ ซิงค์ยัง 75-80 C เลยบ้านผม case icute พัดลม 3 ตัว ใหญ่
                    แบบนี้ 55nm รึเปล่าเอ่ย
                    อย่าเทียบข้ามค่ายครับ transistor ไม่เท่ากัน clock ไม่เท่ากัน
                    เทียบง่ายคือ 8600GT กับ 9500GT ที่มี SP เท่ากันนี่แหละ
                    Last edited by Khow; 19 Aug 2008, 12:02:36.

Comment

ไม่แอร์เล่นกลางวัน เคส mATX เล็กๆอับๆ เดิมๆไม่คล็อก ปรับพัดลมเป็น 80%

Idle 50-53 Full 65
                      ถ้าเปิดฝาเคสก็ Idle 40นิดๆ Full ไม่เกิน 60

ส่วนตัวเท่าที่ใช้การ์ดจอมา ตัวนี้ไม่ร้อนมากแต่ก็ไม่เย็นครับ

ปล. เรื่อง 55nm หรือ 65nm ผมว่าเลิกเถียงกันเหอะ กับการ์ดราคา 7พันต้นๆ-กลางๆ คุณภาพงาน กับความแรง คุ้มแล้วครับ

Comment

ผมว่าระดับนี้ก็โอเคนะไม่เย็น ไม่ร้อนเกินไป พอดีๆ

Comment

พัดลม 50%

idel 50
                          full load 65 ครับ

840/1200

winfast 9800gtx+

เคสผมใหญ่ครับ พัดลม 12cm 9ตัว

Comment

Originally posted by Khow View Post
                            ผมไม่ได้ฟันธงนะว่ามัน 65nm
                            แต่ตั้งข้อสังเกตนิดนึง คือตัว 9800GTX เองก็ร้อนระดับนี้ ที่ยังงงๆคือทำไมลดขนาดการผลิตแล้วแต่ทานไฟมากขึ้นร้อนมากขึ้น ซึ่งไม่น่าจะเป็นไปได้ไม่งั้นจะลดขนาดการผลิตไปทำไม ทั้งๆที่ส่วนประกอบภายในทั้ง SP ก็ยังคงเดิม ไม่ได้เพิ่มมาถึง2เท่าแบบอีกค่าย ใครมีข้อมูลเอามาแชร์กันบ้างนะครับ คือผมยังสงสัยนิดหน่อย
                            ในกรณีของ HD4850 นั้นแตกต่างกับ HD 3850 ตรงมันเพิ่มจำนวน transistor เข้ามาและเพิ่ม GPU clock จึงมีเหตุผลที่ฟังได้ว่าทำไมมันร้อนขึ้นแต่สำหรับ 9800GTX+ ที่เพิ่มแต่ clock และ shader แต่ไม่ได้เพิ่ม SP เข้ามาและลดขนาดการผลิตมันน่าจะเย็นขึ้นหรืออย่างน้อยก็น่าจะใช้พลังงานพอๆกับ 8800GTS 512MB

อย่าเทียบข้ามค่ายครับ transistor ไม่เท่ากัน clock ไม่เท่ากัน
                            เทียบง่ายคือ 8600GT กับ 9500GT ที่มี SP เท่ากันนี่แหละ
                            ผมแซวเล่นเฉยๆครับ เห็นKnow สนใจตัวนี้อยู่ แต่กังวลเรื่องนี้เลยแหย่เล่นๆ

Comment

ใจอยากซื้ออยู่ แต่มัน55หรือ65นะเนี่ย

Comment

Working...
                              X