Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง Jumper HDD SATA

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง Jumper HDD SATA

คือที่ตัวฮาร์ดดิสมันระบุว่าถ้าเสียบจั้มเปอร์ Limit 1.5GB/s แต่ถ้าถอดออก 3.0GB/s แบบนี้เราควรถอดหรือใส่ครับ เพราะเดิมๆเค้าจะใส่มาแต่ผมถอดออกหมดเลยอ่ะครับ แต่ไม่รู้สึกถึงความต่างเลยอ่ะ

สงสัยเหมือนกัน ใส่กับถอกออกไม่ต่างกัน

Comment

มันทำไว้สำหรับเมนบอดรุ่นเก่าที่เป็น SATA รุ่นแรกๆๆเลย

ถ้าเอา HDD SATA2 ไปเสียบ จะมองไม่เห็น ต้องเสียบ JUMPER

Comment

Originally posted by MAIMAI
        มันทำไว้สำหรับเมนบอดรุ่นเก่าที่เป็น SATA รุ่นแรกๆๆเลย

ถ้าเอา HDD SATA2 ไปเสียบ จะมองไม่เห็น ต้องเสียบ JUMPER
        ตามนั้นครับ

Comment

Originally posted by MAIMAI View Post

ยืนยัน

Comment

อืม... (เนียน)

Comment

เท่าที่ผมเคยใช้สำหรับ Mainboard ASUS ไม่มีผล ถึงดึง Jumper ออก Mainboard ที่รองรับแค่ SATA1 ก็มองเห็นแต่ HDD มันจะวิ่งแค่ SATA1 ตาม Mainboard ครับ

Comment

อ่อแสดงว่าบอร์ดผมเป็น SATA1 ใช่ป่าวครับ ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบครับกระจ่างแว้ว

Comment

Originally posted by boomer1983 View Post
                  อ่อแสดงว่าบอร์ดผมเป็น SATA1 ใช่ป่าวครับ ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบครับกระจ่างแว้ว
                  คงงั้นแหล่ะครับ ถ้าให้ดีเอายี่ห้อรุ่นของ Mainboard มาโพสต์ให้ดูก็ดี

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
                    คงงั้นแหล่ะครับ ถ้าให้ดีเอายี่ห้อรุ่นของ Mainboard มาโพสต์ให้ดูก็ดี
                    อยู่ในลายเซ็นแล้วครับ เครื่องที่ผมใช้อยู่ปัจจุบัน

Comment

Originally posted by boomer1983 View Post
                      อยู่ในลายเซ็นแล้วครับ เครื่องที่ผมใช้อยู่ปัจจุบัน
                      บอร์ดท่านรองรับ SATA II ครับ
                      ถอดจั้มเปอร์จะดีกว่า อิอิ

Comment

Originally posted by greatmazinga View Post
                        บอร์ดท่านรองรับ SATA II ครับ
                        ถอดจั้มเปอร์จะดีกว่า อิอิ
                        ตามนี้ครับ ถ้าเป็น Mainboard ตระกูล P5Q ก็เป็น SATA II หมดแล้วครับ

Comment

อ่อ ครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

Working...
                          X