Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลงวินโด้วบนnotebookแล้วงงมากครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลงวินโด้วบนnotebookแล้วงงมากครับ

อยากทราบอะครับว่าทำไมเวลาเอาวินโด้วเวอร์ชันเก่าๆมาลงในโนตบุคของ toshibaนี่แล้วแผ่นวินโด้วมองไม่เห็นhard disk อะครับ งงมากมายเลย แล้วจะมีวิธีแก้ได้ป่าวครับ

ขอบคุณครับ

รุ้สึกจะเกี่ยวกับ สายต่อเป็นแบบ sata ครับ วิธีแก้รอเรปข้างล่างมาตอบ แต่วิธีแก้น่าจะหาวินโดร์ตัวใหม่มาลงนะผมก็ไม่แน่ใจ

Comment

หาแผ่นที่มี Driver SATA รวมด้วยมาลงครับ

Comment

ถ้าแผ่นเก่าๆ มักจะไม่ได้รวมไดร์เวอร์ sata เข้าไปด้วย ทำให้ลงวินโดว์กับเครื่องรุ่นใหม่ๆ ไม่ได้ครับ

Comment

ต้องลง Sata driver ก่อนครับ

Comment

หา XP ที่มี Driver sata รวมๆ นะ ลง

Comment

ลง Window XP TrueFaster คับ ลงได้แน่นอน ตัวนี้มี DRIVER SATA ในตัวคับ

Comment

ขอถามต่อนะครับ
                แล้วทำไมผมใช้แผ่นที่ใช้ลงกะtoshibaไม่ได้มาลงในmacbook ได้อ่ะครับ
                แต่hard diskในmacbookก็เป็นsata เหมือนกัน

Comment

Macbook มัน Emulate เป็น IDE อ๊ะป่าว

NB บางตัวก็ทำได้นะ

ไป Disable Native S-ATA

Comment

เข้าไปใน bios แล้วปรับตั้งค่า IDE Configuration ให้เปลี่ยน SATA Mode จาก Enhance Mode เป็น Compattible Mode จะได้ลง XP และหา HDD เจอครับ

Comment

Working...
                    X