Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถาม:ระหว่าง ups หรือ ปลั๊กไฟ ควรใช้อันใหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถาม:ระหว่าง ups หรือ ปลั๊กไฟ ควรใช้อันใหน

อยากทราบประโยชน์นะครับ เห็นบางคนแนะนำปลั๊กไฟแบบกันไฟกระชาก หรือ จะใช้ ups (มันสำรองไฟได้ด้วย)
    http://www.piyanas.com/productdetail...ang=th&lang=th
    แต่ผมก็ไม่ค่อยได้ทำงานบน pc เท่าไรส่วนมากก็ดูหนังเล่นเกมเลยอยากรู้ว่าอันใหนคุ้มค่ากว่ากัน

ถ้า PSU ดีๆเดี๋ยวนี้เกือบจะไม่ต้องพึ่ง ups กันแล้ว (ยกเว้นไฟดับ)
    เพราะเป็น Variable input voltage 110 - 220V. 50-60Hz

Comment

คอมพ์เครื่องประกอบเป็นหมื่น ๆ UPS เครื่องไม่กี่พันบาท

ผมว่าัยังไงซื้อ UPS ก็คุ้ม ประเทศกำลังเจริญพัฒนาอย่างประเทศไทย ไฟฟ้าที่จ่ายมามันไม่นิ่งหรอกครับ

Comment

ปลั๊กแบบ กันไฟกระชาก จะช่วยกรณี มีไฟเกิน หรือ ไฟช๊อกงับ... มันจะตัดไฟ (อาจทำใฟ้ ฟิวที่ปลั๊กขาด ต้องเปลี่ยน) ช่วยให้ คอมท่านปลอดไฟจาก ไฟวิ่งเข้ามาเกิน เช่น ฟ้าผ่า... หรือ ช่วยให้ เมื่อ มีไฟกระชากจาก ปลั๊กตัวนี้แล้วมันตัด (เหมือน cut out ย่อย ละงับ) ให้ระบบอื่นๆ ปลอดภัย จำกัดความเสียหาย ไว้แค่ อุปกรณ์ ร่วมปลั๊ก งับ

แต่แน่นอนว่า เมื่อมีการกระชาก มันตัด เครื่องก็ดับแน่นอนงับ

ส่วน UPS ช่วยสำรองไฟไว้ใช้กรณีไฟดับ และ บางรุ่นช่วยในกรณีที่ สายไฟบ้านท่านจ่ายกระแสไฟมามะเรียบ มันจะก็จะช่วยทำให้เรียบงับ (PSU ดีๆ ช่วยได้อยู่แล้วส่วน นี้ แต่น้อยกว่า)

UPS ดีกว่างับ แต่ ใช้ปลั๊กกันไฟกระชาก ด้วยก็ดี กันกรณี ฟ้าผ่าแล้วมีกระแสไฟวิ่งเข้า มันจะตัดให้งับ ม่ายงั้น UPS ท่านจะไหม้ เหอๆ

Comment

ปลั๊กกันไฟกระชากจริงๆสำหรับเครื่องเสียง กับที่มีในupsบ้านๆมันคนละเรื่องครับ(ไม่เคยใช้แต่ฟังเขามาอีกที) ผมใช้ทั้งรางกันไฟกับupsครับ แต่ถ้าฟ้าผ่าไกล้ๆก็คงไม่รอด

Comment

UPS รุ่นดีๆมีหมดหล่ะครับทั้ง กันไฟตก ไฟเกิน ไฟดับ
            ปลั๊กกันไฟกระชากมันแค่ส่วนหนึ่งของUPS

............................
            ซื้ออย่างอื่นได้ตั้งแพง แต่ UPS ดีๆไม่ค่อยมีคนซื้อ

Comment

ขอบคุณคร๊าบบบทุกท่าน...
              งั้นก็ซื้อมันทั้งสองอันเลยไว้ใช้กับคอม แล้วก็กับชุดเครื่องเสียง... บานปลายๆๆๆ Y_Y

Comment

UPS ครับ แต่ต้องเอาตัวที่มี Stabilizer ด้วยนะครับ (ทำหน้าที่เดียวกับ ปลั๊กไฟแบบกันไฟกระชาก นั่นแหละครับ)

Comment

ปกติ ups รุ่นใหม่ ก็มีทั้ง backup(สำรองไฟ มากน้อยขึ้นอยู่กับจำนวน VA และอุปกรณ์ที่ต่อพ่วง) stabilizer(ปรับระดับไฟให้คงที่) และ surg protection(ป้องกันไฟกระชาก)
                  ปล. ผมก็รู้มาจากท่านอื่น ก็เลยเอาความรู้มาเเชร์ให้พี่น้องครับ ข้อมูลใดๆ ผิดพลาดก็ขออภัยด้วยครับ

Comment

Working...
                  X