Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิเคราะห์ วิจารณ์ โน๊ตบุ๊ค ของ Lenovo

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิเคราะห์ วิจารณ์ โน๊ตบุ๊ค ของ Lenovo

ลองดูคับ
    ว่ายี่ห้อนี่เป็นยังไง
    หลากหลายความเห็น

ผมใช้ notebook IBM มาตั้งแต่ปี 1996 (ซื้อด้วยราคาเลข 6 หลัก กับค่าเงินตอนนั้น)
    ไม่เคยเปลี่ยนยี่ห้อ เปลี่ยนแต่รุ่นใหม่
    คิดว่าดีและทนทานที่สุดแล้ว รวมทั้งการรับประกันสุดยอดที่สุด
    แต่ตอนนี้ Lenovo เทคโอเวอร์ไป
    เพียงแต่รูปร่างจะเป็นแบบ classic ไม่สวย ไม่ค่อยโดนใจกับวัยรุ่น
    ลูกสาวผมไม่เคยมีคนไหนถูกใจ ล้วนแต่ไปซื้อ Fujitsu , HP กัน
    แต่ผมยังยืนหยัด กับ IBM เป็นปีที่ 13

Comment

ผมใช้อยู่ ทน ทายาท ทนโครตๆ ท๊นทน ทนไม่รู้จะทนไปถึงไหนละ ทนสุดๆ สุดทน ทนโครตว่างั้นเลยนะ

Comment

ผมชอบนะครับ
        styleโบราณไปสักนิด
        แต่ผมชอบแบบคลาสสิค
        เสียดายที่ยังไม่มีเสปคถูกใจ
        เลยสอยG!snมาก่อน

Comment

จะดู ว่า การืดจอโน๊ตบุ๊คที่ใช้ คืออะไร
          ใช้โปรแกรมอะไรครับ

Comment

ู^
            ู^
            ใช้โปรแกรม Gpu-Z คับ

Lenovo ผมใช้อยู่นะ ก็ต้องบอกว่าดีสิคับนิ่งมากตั้งแต่ใช้มายังไม่เคยงอแงเลย เพราะยังไงก็ยั่งมั่นใจใน IBM อยู่ ถึงแม้ชื่อมันจะไม่ใช่ก็ตาม

Comment

ต่างที่ประกันของซีรี่ย์ครับ
              ถ้าเครื่องlenovoเอง พวกy / idea / g พวกนี้เวลาเคลมจะต้องไปที่0แวลูครับศูนย์ใหญ่(มีที่อื่นด้วยแต่ก็เข้า0นี้อยู่ดีเสียเวลาไปฝาก) การเคลมงั้นๆครับ ในเรื่องเวลาการเคลมครับ ปุ่มผมเสีย1ปุ่มเคลม5วันทำการ / บอร์ดเสียเคลม1เดือน(อันนี้รับได้)

ถ้าเป็นรุ่นthinkpad(ยังไม่เคยใช้) เคลมที่ตึกibm บริการน่าจะรวดเร็วกว่าครับ ผมเชื่อตามคำล่ำลือนะครับ^^"

Comment

ตอนแรกก้อชอบ Y510 เหมือนกันครับพี่น้อง แต่เล่นเกมไม่มัน ปุ่ม ฟังก์ชั่น มันกวน อ่ะครับ

Comment

Y510 แรงสุดของตัวนี้คับแต่.... รูปทรงมันทำให้ผมรับไม่ได้เหอๆ ใหญ่โบราณดูแข็งๆ เป็นเหลี่ยมๆ อีกอย่าง คล้ายๆ พวกเทคโนโลยีมันเก่าแต่เอาการ์ดจอมาใส่ให้แรงเฉยๆคับ สังเกตุดูที่เทคโนโลยีใหม่ๆที่ยี่ห้ออื่นเค้าพัฒนาไปแล้วอะคับ HDMI eSata Lan ก็ไม่รู้ G ยังไวเรส ก็ไม่รู้ N รึป่าวแต่ถ้าใครไม่เครียดมากมันก็โอเคอยู่นะครับ นี่เป็นความคิดผมคับ
                  Last edited by timemachine; 20 Aug 2008, 22:13:40.

Comment

ใช้ R61 อยู่ครับเครื่องช้าแฮ้ง แช่แข็งได้ทุกวันที่เล่น
                    ลง vista แล้วเอาไปใช้ทำงานอะไรไม่ได้เลยแย่มากครับ
                    ถ้าคิดว่าจะชื้อมาใช้ทำงานก็อย่าลง vista เลยครับหรือไม่งั้นก็ต้องเพิ่ม ram เป็น 4 G อาจจะพอช่วยได้
                    ใครที่จะชื้อคิดก่อนดีกว่าครับมันไม่ดีเหมือนเก่าแล้วครับ lenovo ไม่ใช้ IBM

ข้อดี
                    ศูนย์บริการดีครับเคยเอาเครื่องไปให้ดู มันประกอบมาไม่สนิทดีครับ ทางพนักงานก็ดีจะเปลี่ยนกรอบให้แต่รอ 3 วันเลยไม่เปลี่ยนใช้แบบนั้นให้ที่จะชื้อให้ดูที่ด้านขวานะครับ
                    มันจะประกอบไม่สนิทเอานิ้วโยกได้เพราะใช้น็อตตัวเดียว

ไม่ค่อยร้อน พัดลมเงียบ

ข้อเสีย
                    CD ก็เสียงดัง เวลาเปิดเครื่องกับเวลาอ่านแผ่น

ลง windows ทั้ง XP และ vista ไปหลายรอบแล้วครับ
                    ถ้าอยากได้เครื่องช้าๆ ไม่แรงทั้งที่ CPU T8100 ram 2 G ก็ชื้อได้ครับแต่ห้ามลง vista เลยนะครับ
                    ถ้าจะลง vista ก็ใช้ได้แต่ net กับ office นอกนั้นอย่าลงเลยครับเล่นไม่ได้แน่นอนครับเจอกับตัวช้ามาก
                    ส่วน XP จะมีอาการ blue ให้เห็นกับ on ice ทั้งที่ไม่ได้ run อะไรมาก
                    on ice โดนทุกวันที่เปิดเครื่องทำงานเพราะผมชอบเปิดโปรแกรมทำงานพร้อมกันหลายๆ ตัว
                    แต่ใช้กับยี่ห้ออื่นไม่เป็นนะครับแปลกดี

ตาดีได้ตาร้ายเสียครับแล้วแต่บุญครับของพวกนี้เวลาไปชื้อก็ตรวจดูดีๆ ก่อนนะครับ ขนาดผมว่าผมดูดีแล้วนะ ยังโดน

Comment

Originally posted by timemachine View Post
                      Y510 แรงสุดของตัวนี้คับแต่.... รูปทรงมันทำให้ผมรับไม่ได้เหอๆ ใหญ่โบราณดูแข็งๆ เป็นเหลี่ยมๆ อีกอย่าง คล้ายๆ พวกเทคโนโลยีมันเก่าแต่เอาการ์ดจอมาใส่ให้แรงเฉยๆคับ สังเกตุดูที่เทคโนโลยีใหม่ๆที่ยี่ห้ออื่นเค้าพัฒนาไปแล้วอะคับ HDMI eSata Lan ก็ไม่รู้ G ยังไวเรส ก็ไม่รู้ N รึป่าวแต่ถ้าใครไม่เครียดมากมันก็โอเคอยู่นะครับ นี่เป็นความคิดผมคับ
                      ถ้าจำไม่ผิดมีy710ออกมาแล้วไม่แน่ใจว่าวางขายหรือยังนะครับ
                      ส่วนuซีรี่ย์ออกมาแล้วครับเล็กสวยกว่า510อ่ะครับ +_+

Comment

Originally posted by vorakanok View Post
                        ใช้ R61 อยู่ครับเครื่องช้าแฮ้ง แช่แข็งได้ทุกวันที่เล่น
                        ลง vista แล้วเอาไปใช้ทำงานอะไรไม่ได้เลยแย่มากครับ
                        ถ้าคิดว่าจะชื้อมาใช้ทำงานก็อย่าลง vista เลยครับหรือไม่งั้นก็ต้องเพิ่ม ram เป็น 4 G อาจจะพอช่วยได้
                        ใครที่จะชื้อคิดก่อนดีกว่าครับมันไม่ดีเหมือนเก่าแล้วครับ lenovo ไม่ใช้ IBM

ข้อดี
                        ศูนย์บริการดีครับเคยเอาเครื่องไปให้ดู มันประกอบมาไม่สนิทดีครับ ทางพนักงานก็ดีจะเปลี่ยนกรอบให้แต่รอ 3 วันเลยไม่เปลี่ยนใช้แบบนั้นให้ที่จะชื้อให้ดูที่ด้านขวานะครับ
                        มันจะประกอบไม่สนิทเอานิ้วโยกได้เพราะใช้น็อตตัวเดียว

ไม่ค่อยร้อน พัดลมเงียบ

ข้อเสีย
                        CD ก็เสียงดัง เวลาเปิดเครื่องกับเวลาอ่านแผ่น

ลง windows ทั้ง XP และ vista ไปหลายรอบแล้วครับ
                        ถ้าอยากได้เครื่องช้าๆ ไม่แรงทั้งที่ CPU T8100 ram 2 G ก็ชื้อได้ครับแต่ห้ามลง vista เลยนะครับ
                        ถ้าจะลง vista ก็ใช้ได้แต่ net กับ office นอกนั้นอย่าลงเลยครับเล่นไม่ได้แน่นอนครับเจอกับตัวช้ามาก
                        ส่วน XP จะมีอาการ blue ให้เห็นกับ on ice ทั้งที่ไม่ได้ run อะไรมาก
                        on ice โดนทุกวันที่เปิดเครื่องทำงานเพราะผมชอบเปิดโปรแกรมทำงานพร้อมกันหลายๆ ตัว
                        แต่ใช้กับยี่ห้ออื่นไม่เป็นนะครับแปลกดี

ตาดีได้ตาร้ายเสียครับแล้วแต่บุญครับของพวกนี้เวลาไปชื้อก็ตรวจดูดีๆ ก่อนนะครับ ขนาดผมว่าผมดูดีแล้วนะ ยังโดน
                        ผมว่าเครื่องของท่านมีปัญหาแน่ๆเทียวครับ เพราะว่า R61i ของผมเสปกต่ำกว่าเครื่องของท่านยังลง Vista ได้ลื่นๆเลย เปิดใช้งานติดต่อกัน 3 วัน 3 คืน โดยไม่ปิดเครื่องยังไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ เครื่องของผมใช้ CPU T5750 เองครับ แต่ผมเพิ่มแรมเป็น 4GB ว่างๆก็ลองแวะเข้าไปที่นี่บ้างนะครับ มีกูรูเกี่ยวกับเครื่อง ThinkPad คอยให้คำแนะนำหลายคนเลยครับ http://www.thaithinkpad.com/forum/

Comment

Originally posted by Omega1120 View Post
                          ผมว่าเครื่องของท่านมีปัญหาแน่ๆเทียวครับ เพราะว่า R61i ของผมเสปกต่ำกว่าเครื่องของท่านยังลง Vista ได้ลื่นๆเลย เปิดใช้งานติดต่อกัน 3 วัน 3 คืน โดยไม่ปิดเครื่องยังไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ เครื่องของผมใช้ CPU T5750 เองครับ แต่ผมเพิ่มแรมเป็น 4GB ว่างๆก็ลองแวะเข้าไปที่นี่บ้างนะครับ มีกูรูเกี่ยวกับเครื่อง ThinkPad คอยให้คำแนะนำหลายคนเลยครับ http://www.thaithinkpad.com/forum/
                          น่าจะเป็นเพราะ ram น้อยนะครับเพราะ VGA เอาไป 300 กว่า M แล้วครับ vista ตัวมันเองก็ใช้ ram ไปเกือบ 700 แล้วครับยังไม่ได้เปิดอะไรลง anti vrirus ไปอีกกินไปเกือบ 800 - 900 m
                          บวกกับลงพวก tool ของ ThinkPad ไปอีก load windows ขึ้นมาเกือบ 1 G
                          เปิดใช้งานโปรแกรมแทบอวก ถ้าเล่น net หรือเปิด office อย่างเดียวพอทนแต่ถ้าเปิด winamp + โปรแกรมใช้งานอื่น..... ram พุ่งแน่นอนครับ

Comment

Working...
                          X