Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับเปิดคอมไม่ติดพัดลม Q6600 ไม่หมุนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

สงสัยพัดลมเคส ช๊อต ลองเปลี่ยนพัดลมเคส ดูครับผม

Comment

Originally posted by NoreturN View Post
      ผมมาแจ้งอาการครับ ผมกลับไปถอดแรมออกมา แล้วเปิดเครื่องมีเสียงตอบสนองมาครับ ปี๊ดยาว แล้วก็ สั้น
      ผมก็เสียบเข้าไปอย่างเดิมแล้วถอดสายไฟพัดลมในเคสออก แล้วก็สายไฟ Drive DVD แล้วก็เปิดเครื่อง
      พัดลม CPU หมุนเครื่อง Boot ได้ ใช้งานได้ปกติ ครับ แต่พอเสียบสายไฟพัดลมในเคสอีกที มันก็เป็นอาการเดิมครับ
      คือ พัดลม CPU ไม่หมุน เครื่องไม่ Boot

ช่วยวิเคราะห์หน่อยได้มั้ยครับว่าอะไรมันเสียกันแน่

ลองวิธีผมนะครับ เปิดเครื่องปรกติ ทีนี้อาการมันคือพอเปิดพัดลมซีพียูจะไม่หมุนไช่ไหมครับ ให้เอื้อมมือไปด้านหลังซัฟพลายซิลเวอร์สโตน จะมีสวิสตัดไฟอยู่ครับ ให้เราปิดแล้วเปิดสวิสนั้นเร็วๆครับ(ปิดเปิดตอนที่เครื่องเปิดนั้นแหละครับ) ประมาณว่า แป๊ก ๆ พอทำแล้ว รอไม่เกิน10วิ จะมีเสียงดังจิ๊ก แล้วทีนี้พัดลมซีพียูจะเริ่มหมุนพร้อมกับระบบโพสทำงานปรกติครับ ลองดูครับ
      Last edited by serialnuza; 21 Aug 2008, 00:15:00.

Comment

Originally posted by serialnuza View Post
        ลองวิธีผมนะครับ เปิดเครื่องปรกติ ทีนี้อาการมันคือพอเปิดพัดลมซีพียูจะไม่หมุนไช่ไหมครับ ให้เอื้อมมือไปด้านหลังซัฟพลายซิลเวอร์สโตน จะมีสวิสตัดไฟอยู่ครับ ให้เราปิดแล้วเปิดสวิสนั้นเร็วๆครับ(ปิดเปิดตอนที่เครื่องเปิดนั้นแหละครับ) ประมาณว่า แป๊ก ๆ พอทำแล้ว รอไม่เกิน10วิ จะมีเสียงดังจิ๊ก แล้วทีนี้พัดลมซีพียูจะเริ่มหมุนพร้อมกับระบบโพสทำงานปรกติครับ ลองดูครับ
        ผมอยากรู้ว่าอาการของเครื่องเป็นแบบนี้ ใช่อาการ CPU หรือ Mainboard เสียหรือป่าวครับ
        ผมจะได้โล่งใจ

Comment

มีความเป็นไปได้สูงที่จะเป็นที่Mainboardนะ อาการแบบนี้

Comment

ลองหาซัฟพลาย สักตัวมาใส่ครับ แล้วปิดให้สนิทสักครู่ ค่อยเปิดอีกที ถ้านิ่งอีกก็ไม่รู้อะไรแล้วเหมือนกัน อุปกรณ์ของท่าน จขกท. แทบจะเหมือนผมทุกอย่าง ยกเว้น บอร์ดที่เป็นรุ่น Ep35 ส่วนผมรุ่น P35c ส่วนการ์ดจอก็กินไฟใกล้ๆกัน เง้อกลุ้ม

Comment

Originally posted by serialnuza View Post

ผมไปลองทำวิธีของคุณมา มันหายจริงๆๆด้วยครับ แต่ก็นะอยากให้มันเหมือนชาวบ้านเค้า
              อย่างนี้เอาไปเคลมได้มั้ยครับ แล้วไม่ทราบว่าของคุณได้เอาไปเคลมหรือป่าวครับ

ผมอยากรู้ว่าอะไรมันเสียกันแน่
              Last edited by NoreturN; 22 Aug 2008, 08:55:53.

Comment

ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าเป็นที่พาวเวอร์ซัฟพลายของซิลเวอร์สโตนหรือป่าว ทุกวันนี้ก็ยังรำคาญเหมือนกันครับ ถ้างัยนัดกันไปเคลมที่ Tkกันไหมละครับ - -a

Comment

ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าเป็นที่พาวเวอร์ซัฟพลายของซิลเวอร์สโตนหรือป่าว ทุกวันนี้ก็ยังรำคาญเหมือนกันครับ ถ้างัยนัดกันไปเคลมที่ Tkกันไหมละครับ - -a

ได้ครับ ผมก็ว่างั้นละอยากมีเพื่อนไปอยู่เหมือนกัน
                  ว่าแต่เราต้องยกเคสไปให้เค้าดูอาการเลยมั้ยครับ (ผมกะว่าจะยกเคสไปให้เค้าดูเลย)

แต่ความรู้สึกผม ผมว่าน่าจะเป็นที่ power นะครับ หรือคุณว่าไง

Comment

ผมก็ว่าน่าจะเป็นที่พาวเวอร์อ่ะครับ รอถามเซียนในบอร์ดดีกว่าเผือมีหลุดมาบ้าง

Comment

ผมก็ว่าน่าจะเป็นที่พาวเวอร์อ่ะครับ รอถามเซียนในบอร์ดดีกว่าเผือมีหลุดมาบ้าง
                      แล้วตกลงคุณจะยกไปเคลมวันไหนครับ จะได้บอกร้านว่าอาการเดียวกัน อิ๊อิ๊

Comment

ยังไงถ้าเซียนในห้องนี้ผ่านมาได้อ่าน อาการนี้แล้วช่วยวิเคราะห์ด้วยนะครับ

Comment

ว่าจะไปวันอาทิตย์ตอนเที่ยงๆอ่ะครับ คงจะยกแค่ซัฟพลายไปอ่ะครับ เค้าจะให้เคลมหรือไม่ก็ไม่รู้เหมือนกัน - -

Comment

ถ้าเซียนคนไหนได้อ่าน ช่วยวิเคราห์อาการเสียหน่อยนะครับ จะขอบคุณมากเลย

Comment

ว่าจะไปวันอาทิตย์ตอนเที่ยงๆอ่ะครับ คงจะยกแค่ซัฟพลายไปอ่ะครับ เค้าจะให้เคลมหรือไม่ก็ไม่รู้เหมือนกัน - -

อาการของคุณเป็นนานยังครับ ผมกลัวเอา power ไปเคลม แล้วไม่หายนี่สิ

Comment

ผมเคยเจยคครับเป็นอาการแรกของเมนบอร์ด กำลงจะพังครับ
                                รีบเช็คที่ แรม ขาพัดลมชีพียู และรีบแคลมด่วนก่อนหมดอายุครับ

Comment

Working...
                                X