Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับเปิดคอมไม่ติดพัดลม Q6600 ไม่หมุนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับเปิดคอมไม่ติดพัดลม Q6600 ไม่หมุนครับ

อาการมันเป็นงี้ครับ เปิดเครื่องมาพัดลม CPU ไม่หมุน แต่พัดลมในเคสหมุนครับ
    ไฟโชว์ในเมนบอร์ดก็ติดนะครับ พัดใน PSU ก็หมุน แต่ก็เปิดเครื่องไม่ติดครับ
    เปิดมาไม่มีเสียงอะไรเลย แต่เปิด Drive DVD ออกมาได้นะครับ
    คือผมอยากรู้ว่าอาการแบบนี้อะไรเสียครับ

สเปคผม

Q6600
    M/B EP35-DS3P
    RAM 1*2 G
    PSU Silver Stone 500W
    VGA XFX 8800GT XXX

ยังไงช่วยหน่อยนะครับ

ลองหาพัดลม CPU ตัวใหม่มาลองเสียบมั่งยังครับ

Comment

หรือถ้าไม่มี ลองเอา พัดลมอะไรก็ได้ครับ ที่ เป้น หัวพิน 3รูก็ได้ ลองเสียบดูก่อนครับว่า พัดลมติดไหมครับ

Comment

ใจเย็นๆ ครับ ตั้งสติให้ดี
        ลองนึกดูซิครับว่า ก่อนจะมีปัญหา ท่านได้ทำอะไรไปบ้าง เช่น overclock หรือเปล่า
        ถ้ามั่นใจว่าไม่ได้ยุ่ง หรือ ซน อะไร ก็ลองเปิดฝาเคส กดๆ แรม ข้อต่อต่างๆ ไม่ว่าจะ สาย ide sata ...แล้วลอง start ดูใหม่
        ได้ผลประการใด post มานะครับ จะได้ช่วยกันวิเคราะห์

Comment

ไฟเข้าหน้าจอหรือเปล่าครับถ้าเข้าเเต่ระบบไม่บูต 1.เมนบอด 2.ความร้อนที่เกิดกับcpuให้เช็ค2อย่างนี้เลยครับเพราะถ้ามีเสียงจากสปีกเกอเเสดงว่าcpuประมวลความเสียหายได้ครับจึงเกิดเสียงที่สปีกเกอเเต่ความที่อ้างจากกระทู้ไม่มีเสียงอะไรเลยน่าจะมาจากขาซอคเกตที่บอดรวมทั้งบอดหรือความร้อนที่cpuก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by Kengjeed View Post
            ลองหาพัดลม CPU ตัวใหม่มาลองเสียบมั่งยังครับ
            ยังเลยครับ ไม่มีด้วย

Originally posted by mengchanchai View Post
            ลองนึกดูซิครับว่า ก่อนจะมีปัญหา ท่านได้ทำอะไรไปบ้าง เช่น overclock หรือเปล่า
            ถ้ามั่นใจว่าไม่ได้ยุ่ง หรือ ซน อะไร ก็ลองเปิดฝาเคส กดๆ แรม ข้อต่อต่างๆ ไม่ว่าจะ สาย ide sata ...แล้วลอง start ดูใหม่
            ได้ผลประการใด post มานะครับ จะได้ช่วยกันวิเคราะห์
            ผม overclock ยังไม่เป็นเลยครับ กดตามข้อต่อแล้วครับก็ไม่ติด อาการเป็นแบบนี้มาครั้งหนึ่งแล้วผมก็เปิดติด แต่พอครั้งนี้ ไม่ติดเลยครับ ทุกอย่างทำงาน เว้นแต่ พัดลม CPU ไม่หมุน เสียงพัดลมการ์ดจอดังลั่นเลยครับ แต่มีข้อสังเกตุอีกข้อหนึ่งครับ ผมกดปิดเครื่อง พัดลม CPU มันก็หมุนแป๊ปหนึ่งครับเหมือนกับ Shutdown เครื่องอะครับ

Originally posted by patanai View Post
            ไฟเข้าหน้าจอหรือเปล่าครับถ้าเข้าเเต่ระบบไม่บูต 1.เมนบอด 2.ความร้อนที่เกิดกับcpuให้เช็ค2อย่างนี้เลยครับเพราะถ้ามีเสียงจากสปีกเกอเเสดงว่าcpuประมวลความเสียหายได้ครับจึงเกิดเสียงที่สปีกเกอเเต่ความที่อ้างจากกระทู้ไม่มีเสียงอะไรเลยน่าจะมาจากขาซอคเกตที่บอดรวมทั้งบอดหรือความร้อนที่cpuก็ได้ครับ

ไฟเข้าหน้าจอครับ แต่จอไม่มีภาพอะไรเลยนะครับ ความร้อน Cpu ประ 40-50 เองนะครับ(ตอนที่ผมเปิดใช้งาน) อยากจะร้องไห้ ซื้อมาประมาณ 2-3 เดือนเอง

Comment

อาการเหมือนเมนบอร์ดเสียครับ ลองถอดแรม และ CPU ใส่ใหม่ ใส่แน่นหรือไม่
              อาการ POST ปกติต้องมีเสียงติ๊ด และสามารถเข้า bios ได้ครับ

ลองเช็ค PSU หาตัวอื่นมาลองดูนะครับ

ถ้าเมนบอร์ดเสียจริง ๆ คุณพึ่งซื้อมาไม่มีปัญหาอะไรครับ เคลมได้สบายมาก เสียเวลานิดหน่อย

Comment

Originally posted by Kengjeed View Post
                ยังเลยครับ ไม่มีด้วย

Originally posted by mengchanchai View Post
                ผม overclock ยังไม่เป็นเลยครับ กดตามข้อต่อแล้วครับก็ไม่ติด อาการเป็นแบบนี้มาครั้งหนึ่งแล้วผมก็เปิดติด แต่พอครั้งนี้ ไม่ติดเลยครับ ทุกอย่างทำงาน เว้นแต่ พัดลม CPU ไม่หมุน เสียงพัดลมการ์ดจอดังลั่นเลยครับ แต่มีข้อสังเกตุอีกข้อหนึ่งครับ ผมกดปิดเครื่อง พัดลม CPU มันก็หมุนแป๊ปหนึ่งครับเหมือนกับ Shutdown เครื่องอะครับ

Originally posted by patanai View Post

ไฟเข้าหน้าจอครับ แต่จอไม่มีภาพอะไรเลยนะครับ ความร้อน Cpu ประ 40-50 เองนะครับ(ตอนที่ผมเปิดใช้งาน) อยากจะร้องไห้ ซื้อมาประมาณ 2-3 เดือนเอง

Comment

Originally posted by ocwiz View Post
                  อาการเหมือนเมนบอร์ดเสียครับ ลองถอดแรม และ CPU ใส่ใหม่ ใส่แน่นหรือไม่
                  อาการ POST ปกติต้องมีเสียงติ๊ด และสามารถเข้า bios ได้ครับ

ลองเช็ค PSU หาตัวอื่นมาลองดูนะครับ

ถ้าเมนบอร์ดเสียจริง ๆ คุณพึ่งซื้อมาไม่มีปัญหาอะไรครับ เคลมได้สบายมาก เสียเวลานิดหน่อย

อาการ POST คืออะไรหรอครับ

Comment

ร้อนน้อยจัง ผม E2180 พัดลมหมุนสามพันกว่ารอบยังร้อน 45 องศาเลย

Comment

ปกติcpuเสียยากนะถ้าไม่เอาไปลากจน....เเต่อาการอย่างนี้น่าจะไปเช็คที่บอดเลยครับ

Comment

ดูที่ สาย 4 พิน หรือ 8 พิน ที่ต่อเพิ่มของเมนบอร์ดอะครับ

ถ้ามันหลวม พัดลมการ์ดจอก็จะ หมุน ดังมักๆ

หรือ ถ้าเป็น ซัพพลายของ ซิลเวอร์สโตน ชุดหลังที่ ทีเค นำเข้ามา

ก็จะมีปัญหา อย่างนี้ละครับ

ปล. จากประสพการณ์ ตรง (แต่ ผมเป็นกะ เอเอ็มดี อิอิ อาจเป็นประโยช์น ไม่มากก็น้อย เนอะ)

Comment

Originally posted by NoreturN View Post
                          อาการ POST คืออะไรหรอครับ
                          Power On Seft Test
                          การทดสอบตัวเองตอนเปิด

จะมีรายละเอียดการ์ดจอ

จะมีภาพขึ้นเป็นรูป บริษัท เช่น GIGA หรือ ASUS

จะมีข้อความบอกว่า CPU อะไร RAM เท่าไร

ก่อนจะ boot จะมีเสียง ตึ๊ด

ถ้าจะเข้า bios ก็กด del ก่อน ตึ๊ด นี่หละครับ

อาการเงียบไปเลย ไม่มีแม้กระทั่ง POST ส่วนใหญ่คือบอร์ดเสีย
                          หรือไม่ก็ใส่ CPU หรือ RAM ไม่แน่น ไม่ลงล็อคก็มีครับ

Comment

ผมมาแจ้งอาการครับ ผมกลับไปถอดแรมออกมา แล้วเปิดเครื่องมีเสียงตอบสนองมาครับ ปี๊ดยาว แล้วก็ สั้น
                            ผมก็เสียบเข้าไปอย่างเดิมแล้วถอดสายไฟพัดลมในเคสออก แล้วก็สายไฟ Drive DVD แล้วก็เปิดเครื่อง
                            พัดลม CPU หมุนเครื่อง Boot ได้ ใช้งานได้ปกติ ครับ แต่พอเสียบสายไฟพัดลมในเคสอีกที มันก็เป็นอาการเดิมครับ
                            คือ พัดลม CPU ไม่หมุน เครื่องไม่ Boot

ช่วยวิเคราะห์หน่อยได้มั้ยครับว่าอะไรมันเสียกันแน่

Comment

แก้ให้ได้เร็วๆนะครับ

Comment

Working...
                              X