overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: สอบถามเกี่ยวกับ ati 3650 หน่อยจ้าา

OverclockZone Member

Default สอบถามเกี่ยวกับ ati 3650 หน่อยจ้าา

พอดีเพิ่งซื้อ his 3650

ผมก็ลงไดร์เวอร์8.7 กับ ccc ไปแล้ว เล่นเกมส์ได้ปกติดีครับ
    แต่ไม่มีเสียงครับ ผมเข้าใจว่าเสียงมันคงออกจากการ์ดจอ แต่ผมไม่ได้ต่อ hdmi to hdmi อะครับ

ผมเลยอยากรู้ว่าามีวิธีที่จะให้มันมีเสียงออกจาก sound on board เหมือนเดิมยังไงอะครับ

ขอบคุณทุกท่าน

OverclockZone Member diamondza's Avatar

ลองเลือกเป็น Sound On Board ดูครับ

pic จากเครื่องที่ ม.

นั่นแหละครับ มันไม่มีให้เลือกมันมีแต่ ati hd อย่างเีดียวเลยครัรบ

ลงไดร์วเวอร์ซาวนด์ใหม่ก็ลงไม่ได้ด้วย

ดัน หาคนตอบหน่อยจ้า

OverclockZone Member k_vijit's Avatar

สงสัยจะลำบากครับ ลองวิธีนี้ก่อนนะครับ ต้องถอดไดร์เวอร์ ATi ออกให้หมดก่อนครับ แล้วมันจะขึ้นเครื่องหมายตกใจกับตัว ATi sound แล้วก้อลงไดร์เวอร์ sound ออน์บอร์ดก่อนครับ เมื่อลงเสร็จเทสว่ามันดังหรือป่าว แล้วค่อยลงไดร์เวอร์การ์ดจอครับ ถ้าลองวิธีนี้ไม่ได้สงสัยต้องลง windows ใหม่ครับ แล้วลง sound ออน์บอร์ดก่อนแล้วค่อยลง driver การ์ดจอเหมือนกันครับ มันจะมีให้เลือก 2 อัน ก้อเลือกใช้ได้เลยครับ ใครมีวิธีอื่นแนะนำได้ครับ ผมเคยใช้แต่วิธีที่ 2 ครับ ผมใช้การ์ด 2600xt ก้อเป็นเหมือนกัน

เศร้าาาาา

ใครมีวิธีบ้างครับผม

OverclockZone Member tanaphol111's Avatar
    หันมาดูสิ ผมอยู่ข้างๆคุณ

ผมก็ งงไป เหมือนกัน แต่ทำได้ละ ลบ ไดเวอร์ ati ทิ้งก่อนครับ แล้วลง ไดเวอร์ ออนบอร์ด แล้ว ลง ไดเวอร์ ati ใหม่ แต่ ต้อง ติ๊ก ไม่เอา sound จาก VGA ด้วยครับ น่าจะเป็น HDMI sound ประมาณนี้อ่ะครับ จำไม่ได้ แค่ ตอนเลือกไดเวอร์ลง มันมีตัวเดียวอ่ะครับที่เกี่ยวกับเสียง

OverclockZone Member vader007's Avatar

ไปDisable onboard ไว้หรือปล่าวครับ บางรุ่นมันจะตั้ง เป็น AUTO ไว้อ่ะครับ

OverclockZone Member k_vijit's Avatar

Driver ATI มักจะเป็นแบบนี้แหละครับ มันจะมีปัญหาจุกจิกนิดหน่อย แต่พอเราเข้าใจมัน ก้อเล่นได้แบบไม่มีปัญหาอีกเลย ผมใช้ใหม่ๆ ก้องงไปเหมือนกันครับ แต่เล่นจนถึงปัจจุบันก้อไม่เคยมีปัญหาเรื่อง driver มากวนใจอีกเลย

Quote Originally Posted by diamondza View Post

ลองเลือกเป็น Sound On Board ดูครับ

pic จากเครื่องที่ ม.

ผมลอง ลบ เกี่ยวกับ ati ออกหมดแล้วนะครับ
    แล้วตามด้วยลงไดร์เวอร์ sound on board ก่อน แต่ปราำกฎว่าไม่มีให้เลือกเลยครับ

กะลังมึนอย่างหนัก ไม่อยากลงวินโดร์วใหม่เลย
    ปล. เครื่องผมปีกว่าไม่เคยลงวินโดร์วใหม่ซักกะครั้งเดียว

OverclockZone Member arito's Avatar

ถ้าใช้ xp คุณต้องลง driver sound จากแผ่น เมนบอร์ดแล้วเลือกใช้งานจาก sound on board คับ
    ลอง ลบ driver sound และ driver vga ออกทั้งหมดให้เกลี้ยง
    แล้วลง sound ก่อนคับ แล้วรีเครื่อง
    แล้วค่อยลง vga ati ทั้งหมด แล้วรีเครื่องอีกรอบ

ตอนผมได้มาใหม่ๆก็เจอปัญหานี้เหมือนกัน

แต่ถ้าคุณลง vista จะหมดปัญหาเรื่องนี้ไปเลย ไม่ได้ลง sound เลยเพราะ vista มัน set มาให้

กะลังคิดอยู่เหมือนกันถ้าต้องลงวินโดร์วใหม่ผมก็กะจะลง vista เหมือนกัน

ติดใจกะโน้ตบุ๊คอยู่เหมือนกันครับ

ดัน หาคนช่วยเหลือ เผื่อมีทางอื่นอีก

ยังไงเราต้องใช้ไอเจ้า 3650 นี้ให้ได้ ไม่ยอมแพ้

ลองไปดูใน device manager รับรองคุณเจอ Sound on board แน่ ๆ
    ถ้าเห็นเป็นอะไรเหลือง ๆ เครื่องหมาย !

อาจจะต้อง update driver แล้วใส่แผ่น CDROM ที่มากับบอร์ดครับ

OverclockZone Member miixer's Avatar

ลองไปเช็คดูใน Bios ดูหรือยังครับว่า ไป Disable On board Sound หรือเปล่า

ได้แล้วครับ มั่วจนสำเร็จ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วย ๆ กันแนะนำครับ

ชนะมัน 3650 5555555

OverclockZone Member yen04's Avatar

ทำอย่างไรครับ

ลงไว้เป็นกรณีศึกษาหน่อยครับ

ที่ผมทำนะครับ

1. ลบไดร์เวอร์เกี่ยวกับ ati ให้หมดก่อน
    2. ไปปรับ sound ในไบออส จาก auto เป็น enable
    3. แล้วก็ลงไดร์วเวอร์ sound
    4. แล้วค่อยมาด้วย ไดร์วเวอร์ของ ati จ้า

OverclockZone Member suriyot's Avatar

ผมใส่การ์3850เสียงหาย
    ลบไดเวอร์เสียงแล้วลงใหม่ครับก็หายใช้ได้ปกติครับ

OverclockZone Member ducter's Avatar
    บางกระบือ,1000ทิป

มีวิธีอยู่ครับงายๆแค่เข้าไปปิดเดียวมาเขียนให้ละเอียด
    ไม่ต้องไปถอดไดเวอร์ไรเลย

Bookmarks

Bookmarks