Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามว่า ถ้า overclock เเล้ว Boot window ไม่ได้ทำไงอะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามว่า ถ้า overclock เเล้ว Boot window ไม่ได้ทำไงอะ

พอดีผมลอง Clock เเล้วเวลามัน Boot window เเล้วมันเข้าไม้ได้
    มันบอกให้กด R อย่างเดียว พอกดเเล้วมันก้อ Boot ใหม่อย่างเดียวเลย
    กดอาไร ก้อ Boot ใหม่อย่างเดียว มันถามหาเเผ่น windows อย่างเดียวเลย
    อย่างนี้ต้องลง window ใหม่เลยใช่ไหม
    มีวิธีช่วยเปล่า ครับ

วอนท่านเทพช่วยกันตอบหน่อยครับ

วินโดว์เน่า ชัวครับ แบบนี้

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
      วินโดว์เน่า ชัวครับ แบบนี้
      เหม็นๆ

Comment

Originally posted by tom23 View Post
        พอดีผมลอง Clock เเล้วเวลามัน Boot window เเล้วมันเข้าไม้ได้
        มันบอกให้กด R อย่างเดียว พอกดเเล้วมันก้อ Boot ใหม่อย่างเดียวเลย
        กดอาไร ก้อ Boot ใหม่อย่างเดียว มันถามหาเเผ่น windows อย่างเดียวเลย
        อย่างนี้ต้องลง window ใหม่เลยใช่ไหม
        มีวิธีช่วยเปล่า ครับ

วอนท่านเทพช่วยกันตอบหน่อยครับ
        เมื่อเราโอเวอร์คล็อกไปจนสุดๆ ที่ตัวซีพียูและอุปกรณ์อื่นๆ จะรับไม่ไหวแล้วอาจเกิดอาการเปิดเครื่องแล้วภาพไม่ขึ้นบ้าง แฮงก์บ้าง เอาไวดีละทีนี้แย่แล้วเรา ต้องซื้อเครื่องใหม่หรือยกไปซ่อนดีเนี่ย แต่ช้าก่อนครับอย่าเพิ่งคิดเป็นอื่นไกล ทางออกยังมี
        สำหรับมือใหม่หัดคล็อกคงจะประสบปัญหาระหว่างการโอเวอร์คล็อก เมื่อปรับนู่นแต่งนี้จนอุปกรณ์นั้นรับความเร็วที่คุณต้องการไม่ไหว พอเปิดเครื่องมาภาพไม่ขึ้นแต่งนี้หน้าจอซะงั้น ตกอกตกใจกันยกใหญ่ เหตุก็เพราะว่าค่าท่ะรมปรับแต่งไปเมื่อตะกี้มันจะจำอยู่ในไบออสสครับ ดังนั้นเราต้องลบความจำนั้นออกไปโดยการ clear CMOS วิธีการก็ง่ายแสนง่ายใช้เวลาไม่กี่วินาทีก็เสร็จแล้ว

1. สิ่งแรกผมขอให้ถอดปลั๊กของคอมพิวเตอร์ซะก่อนครับ เพื่อป้องกันอันตรายจากไฟฟ้าดูด (ไม่ถอดก็ได้นะ) ให้ท่านหาจุด Clear CMOS ของเมนบอร์ดของท่านซึ่งส่วนใหญ่จะอยู่ใกล้กับถ่านแบตเตอรี่ครับ หรือถ้าท่านไม่เจอให้ดูจากคู่มือเมนบอร์ดก็ได้

2. จุดที่มีพลาสติกแดงๆ ครอบไว้อยู่นั่นแหละ เราเรียกว่าดิปสวิตซ์ครับต่ำแหน่งนี้บนแผง PCB ของเมนบอร์ดจะเขียนไว้ว่า 1-2 Clear CMOS และ 2-3 Normal

3. ตอนแรกดิปสวิตซ์ของเราจะอยู่ที่ช่องที่ 2-3 นั่นก็คือ Normal ให้จับย้ายมาที่ช่องที่ 1-2 เลยครับเพื่อ Clear CMOS

4. แค่นี้ค่าต่างๆ ที่เราปรับแต่งไปตั้งแต่ทีแรกก็จะถูกลกออกไปสู่ค่าดั้งเดิมก่อนที่จะโอเวอรคล็อก ง่ายใช่ไหมละครับ อย่าลืมย้ายดิปสวิตซ์มาอยู่ในช่องที่ 2-3 นั่นก็คือ Normal ด้วยนะครับ แค่นี้ก็เรียบร้อย

5. แต่ถ้า Clear CMOS แล้วไม่หายให้ท่านถอดถ่านแบตเตอรี่ทิ้งไว้ประมาณ 1-10 นาทีพร้อม Clear CMOS ทิ้งไว้ด้วยครับ เมื่อเรา Clear CMOS แล้วค่าต่างๆ ที่จำไว้ก็จะหายไปหมด คุณก็ต้องมาตั้งค่าต่างๆ ในไบออสกันใหม่ เท่านี้เราก็สามารถโอเวอร์คล็อกต่อไปได้แล้ว
        จบแค่นี้ครับ(ข้อมูลจากhttp://www.bcoms.net/)
        Attached Files

Comment

ความรู้ใหม่ จดๆ...

Comment

ขอบคุณครับ ที่ช่วยตอบ
            ขอให้หล่อๆ รวยๆ ครับ
            ถามอีกหน่อยเเล้วถ้าไม่หายหละ
            คงต้องลง Window ใหม่ช่ายมะ

Comment

ถ้า บูต วินโดว์แล้วให้กด r นี่คือ วินโดว์ไปแล้ว

ไม่เกี่ยวกับ เคลีย cmos ครับ

Comment

แต๊บ

Comment

เครื่องเก่าผมก็เป็นครับ บอร์ด GA7-VA ใช้กับ AthlonXP 2000+ ตัวเก่าๆ
                  ลากนิดลากหน่อยวินโดว์พัง เลยไม่แตะเรยครับเครื่องนั้น
                  ตอนนี้ใช้ตัวในลายเซ็นครับ แผ่นวินโดวแผ่นเดียวกันไม่เห็นจะเป็นไรครับ

Comment

Originally posted by Ukimura View Post
                    เครื่องเก่าผมก็เป็นครับ บอร์ด GA7-VA ใช้กับ AthlonXP 2000+ ตัวเก่าๆ
                    ลากนิดลากหน่อยวินโดว์พัง เลยไม่แตะเรยครับเครื่องนั้น
                    ตอนนี้ใช้ตัวในลายเซ็นครับ แผ่นวินโดวแผ่นเดียวกันไม่เห็นจะเป็นไรครับ
                    ของท่านนี่เล่นที่ ตัวคูณ 10 ไหวรึป่าวครับที่บัส 308 อ่ะ

Comment

Originally posted by tom23 View Post
                      ขอบคุณครับ ที่ช่วยตอบ
                      ขอให้หล่อๆ รวยๆ ครับ
                      ถามอีกหน่อยเเล้วถ้าไม่หายหละ
                      คงต้องลง Window ใหม่ช่ายมะ
                      เคยเป็นนะคับ OC แล้วบู๊ตติด แต่ไม่เข้าวินโดว์
                      ลองเช็คแรมดู แต็ปไปอันเฉย เหอๆ เศร้า - -*

Comment

ความรู้ๆ

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                          ถ้า บูต วินโดว์แล้วให้กด r นี่คือ วินโดว์ไปแล้ว

ไม่เกี่ยวกับ เคลีย cmos ครับ
                          ตามนี้จ้า เคยเจอมาแล้ว

Comment

กด R เหมือน วินโดว์จะเสีย เเล้วข้อมูลที่ให้มาขอบคุณคับ

Comment

ขอบใจอีกทีจ้า
                              สำหรับความรู้ของทุกคน
                              ครับ

Comment

Working...
                              X