Announcement

Collapse
No announcement yet.

พี่ๆทุกคนที่ใช้ 3000+ ครับ รบกวนถามหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ไฟเลี้ยง cpu ผมปรับไปที่ 1.5 แล้วผมดัน บัสไปตันที่ 230 เกินกว่านี้จอฟ้า
    เพิ่งคล็อคครั้งแรกเสียววูบ นึกว่ามันจะบูทไม่ติด - -*
    แล้วผมต้องไปปรับตรงไหนต่อครับโทษทีมือใหม่หัดคล็อค เพิ่งรู้ว่ามันสนุกตรงลุ้นแบบนี้นี่เอง
    ลืมบอก spec ผมดังนี้ครับ
    althon 3000+
    a8n5x
    corsair 2.5-3-3-8 512*2
    x1550
    hd 250gb
    dvd rw
    psu 450 มากับเคส คล้ายคุณ AuToBoT ต่างกันตรงแรมอย่างเดียว
    รบกวนผู้รู้ชี้แนะด้วยครับ

Comment

ไม่มีคนสอนมั่วทดแรมไปเรื่อยตอนนี้ 2.4 แล้วคร๊าบบบ
      ถามไรหน่อยครับเผื่อจะมีคนใจดีมาตอบ ถ้าผมดันบัส cpu ไปจนตันมันก็แค่บูทไม่ติดใช่ไหมครับ
      มันคงไม่ถึงพังใช่ไหม - -*
      หรือดูอุณหภูมิ cpu เป็นหลัก ใครก็ได้มาตอบที่ก่อนผมจะเพลินจนพัง

Comment

Originally posted by alzheimiray View Post
        ไฟเลี้ยง cpu ผมปรับไปที่ 1.5 แล้วผมดัน บัสไปตันที่ 230 เกินกว่านี้จอฟ้า
        เพิ่งคล็อคครั้งแรกเสียววูบ นึกว่ามันจะบูทไม่ติด - -*
        แล้วผมต้องไปปรับตรงไหนต่อครับโทษทีมือใหม่หัดคล็อค เพิ่งรู้ว่ามันสนุกตรงลุ้นแบบนี้นี่เอง
        a8n5x
        x1550
        hd 250gb
        dvd rw
        psu 450 มากับเคส คล้ายคุณ AuToBoT ต่างกันตรงแรมอย่างเดียว
        ผมได้ทำตามที่พี่เค้าบอกไว้แล้วนะครับถึง 2.7 จริงๆ แต่สูงกว่านั้นผมไม่ได้ลองครับ
        ผมปรับแค่
        cpu 278*9 (2.5 G ครับ) ไม่อยากให้สูงเกินจะค่อยๆไปครับไม่อยากหักโหม
        ไฟ auto ครับ ไม่ก็ 1.5 หรือถ้าต่ำกว่าได้ก็จะดีประหยัดไฟแต่ก้ควรดูด้วยนะครับไม่งั้นจะดับเอากลางคันได้
        HT *3 ปรับตามเค้าบอกเลย
        PCI ก็ 100 ครับ
        RAM นั้นผมตั้ง auto เหมือนกันนะครับ เพราะถ้าไปปรับมันอาจจะต้องคำนึงเรื่องแรมนี้เข้าไปด้วยครับ
        ตอนนี้ของผมก็ตามนี้อ่ะครับ 2.5 ram ในซิดเท็มป๊อบเปอร์ตี้ เห้นเป้น 768 แต่ใน cpu z เห็นปกติครับไม่ทราบว่าทำไมเหอะๆมันอยู่ที่ปรับแรมอ่ะครับผมก้ไม่เทพในเรื่องงนี้มือใหม่ครับ

Comment

Originally posted by alzheimiray View Post
          ไม่มีคนสอนมั่วทดแรมไปเรื่อยตอนนี้ 2.4 แล้วคร๊าบบบ
          ถามไรหน่อยครับเผื่อจะมีคนใจดีมาตอบ ถ้าผมดันบัส cpu ไปจนตันมันก็แค่บูทไม่ติดใช่ไหมครับ
          มันคงไม่ถึงพังใช่ไหม - -*
          หรือดูอุณหภูมิ cpu เป็นหลัก ใครก็ได้มาตอบที่ก่อนผมจะเพลินจนพัง
          เคยเจอปัญหาแบบนี้นะครับแต่ขนาดไม่ใช่คล็อกถ้าไปปรับค่าในไบออสมากจนเกินไปมันอาจจะหงุดหงิดแล้วงอนเราไปได้นะครับถ้ามีประกันก็ไม่เป็นไรแต่ถ้าไม่มีนี่สิเศร้าครับ

Comment

a8n5x
            x1550
            hd 250gb
            dvd rw
            แรมผมไม่รู้น่ะครับ แล้วแต่บอร์ด แต่ AMD ผมจะเห็นส่วนใหญ่เป็นแบบ บอกค่าบัสมาเลย เช่น 133 166 200 ลองดูใน CPUZ ดูครับ ว่าค่าแรมเราไปที่เท่าไหร่ แรม DDR ถ้าแรมบ้านๆ ก็ตันประมาณ 230 ถ้าดีๆหน่อยก็ไปได้ไกลกว่านี้ครับ แต่ถ้าแรมไม่เทพจริงๆ ก็ ควรทดครับ อย่าให้บัสแรมเกินค่า เดิมๆมากครับ ก็ลองทดดูครับ ถ้าล็อคบัสแรมไว้ 133 เวลาลาก CPU ไปบัส 300 มันจะวิ่งประมาณ 192 ครับ

Comment

เคยใช้งานแล้วเสถียรจริงๆ ได้ 2.9 นะ

Comment

เมื่อคืนลองทั้งคืนยันเช้าถึง8-9โมง เพิ่งตื่นมาวันนี้ ได้เสถียรที่ 2.5 เกินกว่านี้ไม่ผ่านโปรแกรมทดสอบ sp2004
                เป็นแรมผมบัสแค่ 400 ป่าวเลยได้แสถียรสุดแค่นี้ แต่แค่นี้ก็พอและครับสนุกพอและ
                เดี๋ยวมันจะกลายเป็นสลดถ้าไม่สงบความอยากแรง
                ปล. ทดสอบโปรแกรม sp2004 สักกี่นาทีกี่ชั่วโมงกันมั่งครับ อยากได้เวลามาตราฐานหน่อย

Comment

เมื่อคืนลองทั้งคืนยันเช้าถึง8-9โมง เพิ่งตื่นมาวันนี้ ได้เสถียรที่ 2.5 เกินกว่านี้ไม่ผ่านโปรแกรมทดสอบ sp2004
                  เป็นแรมผมบัสแค่ 400 ป่าวเลยได้แสถียรสุดแค่นี้ แต่แค่นี้ก็พอและครับสนุกพอและ
                  เดี๋ยวมันจะกลายเป็นสลดถ้าไม่สงบความอยากแรง
                  ปล. ทดสอบโปรแกรม sp2004 สักกี่นาทีกี่ชั่วโมงกันมั่งครับ อยากได้เวลามาตราฐานหน่อย
                  เพิ่มไฟได้ลองเพิ่มหน่อยครับ บางท่านกดไป 1.6 แล้วแต่บางตัวครับกินไฟไม่กินไฟ กินไม่เท่ากันทุกตัว

Comment

ผมเข็ญได้เต็มที่ ได้ 2.5 กะ K9ag Neo2 ไฟ 1.4 ก่าๆ เกินนี้ ท้องฟ้าแจ่มใสเลย

Comment

ขอบคุณทุกคนครับที่ให้ความเห็น ไว้ว่างๆจะลองเพิ่มไฟแล้วไปต่อดู

Comment

Originally posted by AuToBoT View Post
                        ขอรายละเอียดเพิ่มหน่อยครับเอาละเอียดๆเลย

ของผมที่ใช้อยู่
                        amd 3000+
                        a8n5x
                        kingston 512/400 *1
                        kingmax 512/400 *2
                        kingmax 256/333*1 แรมมันว่างเลยใส่ยัดไป
                        n6600 256 DDR3
                        hd 3 ลูก 160*2 80*1
                        dvd rw
                        psu 450 มั้งมากับเคส

เดิมๆเลยครับ ลอยบอร์ดไว้ตอนนี้
                        OC ไม่ไปหรอกครับ แรมหลายแถว แถมแต่ละแถว ความเร็วก็ไม่เหมือนกันครับ

เอาแค่ 512X2 ไว้ครับ ถึงจะมีโอกาศวิ่งได้ไกลๆ

Comment

Working...
                        X