overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: Notebook เอาไว้เล่นเกม เขียนโปรแกรม แนะนำที

OverclockZone Member

Default Notebook เอาไว้เล่นเกม เขียนโปรแกรม แนะนำที

Notebook เอาไว้เล่นเกม เขียนโปรแกรม แนะนำที น้องชายเรียนวิดวะ มาขอให้ซื้อโนตบุคให้ เล่นเกมแล้วก็ใช้งานเกี่ยวกะวิดวะ ท่านผู้รู้แนะนำที งบไม่เกิน40kครับ จน ได้ทุกญี่ห้อ

ดันๆ

แนะนำซื้อเครื่อง spec ต่ำ ๆ ราคาถูกครับจะได้เขียนแต่โปรแกรม (เพราะมัน เล่นเกมส์เทพไม่ได้) แต่ถ้าเล่นเกมส์นี่ผมว่าคงไม่มีโอกาสเขียนโปรแกรมมั๊งครับดูมันขัด ๆ กันนะ ผมว่าคงเอาไว้เล่นเกมส์เป็นหลักส่วนเขียนโปรแกรมคงเป็นข้ออ้าง เชื่อผมเต๊อะ เคยผ่านมาก่อน

ดันต่อ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ไปถามๆ ที่หมวด Notebook ดูนะ

Quote Originally Posted by paon View Post
    แนะนำซื้อเครื่อง spec ต่ำ ๆ ราคาถูกครับจะได้เขียนแต่โปรแกรม (เพราะมัน เล่นเกมส์เทพไม่ได้) แต่ถ้าเล่นเกมส์นี่ผมว่าคงไม่มีโอกาสเขียนโปรแกรมมั๊งครับดูมันขัด ๆ กันนะ ผมว่าคงเอาไว้เล่นเกมส์เป็นหลักส่วนเขียนโปรแกรมคงเป็นข้ออ้าง เชื่อผมเต๊อะ เคยผ่านมาก่อน
    น้องเล่นเกมบ้างครับ เล่นพวกเกมออนไลน์ อันนี้รู้ครับ เอาพอเล่นออนไลน์ได้ก็พอ ถ้าไม่เสียการเรียนก็อยากให้แกได้มีเหมือนเพื่อน จะผ่อนให้แก แกคงรู้ละครับว่าพี่ชายผ่อนให้คงไม่เอาไปเล่นเกมจนติด ชิพ8600นี้จะไหวป่าวครับ เล็งๆไว้เป็น BenQ Joybook S41-324 ราคา 32000กว่าๆ เพิ่มแรมอีกซัก 1g เป็น2g จะไหวป่าวครับ

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ไปถามๆ ที่หมวด Notebook ดูนะ
    อ้าวผิดห้องเหรอครับนึกว่าถามห้องนี้ได้ - - ย้ายห้องก่อนนะครับแต่จะเข้ามาดูเรื่อยๆ

ดัน 2ห้องเลย

เขียนโปรแกรมไม่แนะนำให้ใช้ notebook ครับ อาจจะสะดวกแต่ไม่จำเป็นมากเท่าไหร่ (สำหรับผมไม่จำเป็นเลย) เพราะ
    1. หน้าจอเล็ก
    2. ในราคาเท่ากัน ทำงานได้ช้ากว่า pc
    3. มีโอกาสไม่กี่ครั้งที่จะได้หิ้วไปเสนองานให้อาจารย์ดู

Quote Originally Posted by EK View Post
    เขียนโปรแกรมไม่แนะนำให้ใช้ notebook ครับ อาจจะสะดวกแต่ไม่จำเป็นมากเท่าไหร่ (สำหรับผมไม่จำเป็นเลย) เพราะ
    1. หน้าจอเล็ก
    2. ในราคาเท่ากัน ทำงานได้ช้ากว่า pc
    3. มีโอกาสไม่กี่ครั้งที่จะได้หิ้วไปเสนองานให้อาจารย์ดู

แกมีPc อยู่แล้วครับ อยากได้ไว้ ใช้งานนอกสถานที่ ไวเรสมหาลัยมันเร็วมากด้วย เผื่อแกจะโหลดอะไร เห็นโม้ว่า 1500kb/s แนะ

Quote Originally Posted by Tom_kub View Post
    แกมีPc อยู่แล้วครับ อยากได้ไว้ ใช้งานนอกสถานที่ ไวเรสมหาลัยมันเร็วมากด้วย เผื่อแกจะโหลดอะไร เห็นโม้ว่า 1500kb/s แนะ
    มีเครื่องอยู่แล้วไม่ต้องซื้อก็ได้ครับ ผมคิดว่าเกินความจำเป็น เพราะการใช้งานเกี่ยวกับเรื่อง *เรียน* แทบไม่จำเป็นต้องใช้นอกสถานที่

แต่ถ้าจะซื้อจริงๆ แนะนำ dell latitude d630 ดูตัวที่ hdd 7200 rpm ครับ

Quote Originally Posted by EK View Post
    มีเครื่องอยู่แล้วไม่ต้องซื้อก็ได้ครับ ผมคิดว่าเกินความจำเป็น เพราะการใช้งานเกี่ยวกับเรื่อง *เรียน* แทบไม่จำเป็นต้องใช้นอกสถานที่

แต่ถ้าจะซื้อจริงๆ แนะนำ dell latitude d630 ดูตัวที่ hdd 7200 rpm ครับ

ครับขอบคุณที่แนะนำเด๋วจะไปบอกน้องให้คิดดีๆก่อน แต่แกคงไม่ยอม - - น้องชายคนเดียวทำไงได้ครับ อยากให้เรียนจบคณะดีๆกว่าผม

OverclockZone Member คิม's Avatar

อย่าเอารุ่นถูกๆมากหลาย เพราะเนื้องานจะไม่ดี ใช้ไม่ทน

ไปดูตัวจริงก่อนดีกว่า แล้วถามตัวเองว่าต้องการความสะดวกในการพกพาไหม หากชอบหิ้ว

OverclockZone Member estrellas's Avatar

แต่ผมว่า โน้ตบุ้คจำเป็นนะ สำหรับเด็กเรียนคอม ถ้าไม่มีมันไม่สะดวกหลายอย่าง
    ทั้งตอนทำงาน คุยงานกับเพื่อน ทำพรีเซ้นต์ แก้โค้ด หลายอย่าง ตอนเรียนผมก็ใช้โน้ตบุ้คเป็นหลักมากกว่าพีซี เพราะส่วนใหญ่ต้องทำงานที่มหาลัย
    (พีซีผมให้น้องเลยเพื่อซื้อโน้ตบุ้คใช้เอง)

ไม่ต้องเอารุ่นดีเว่อร์ก็ได้ ราคาซักสามหมื่นนิดๆก็โอเคแล้ว
    Last edited by estrellas; 19 Aug 2008 at 23:44:45.

อยากขอคำแนะนำว่าจะซื้อรุ่นไหนดี
    ไม่เลือกbrand นะคะ แต่อยากได้ เบาๆ เพราะต้องแบกตลอดเวลา ไม่เกิน 2โลน่าจะดี
    แต่ spec ไม่แน่ใจว่าควรจะเลือกขนาดไหนดี งบไม่เกิน 40k คะ
    ตอนนี้เรียนป.โทอยู่อ่ะค่ะแล้วจำเป็นต้องใช้โน๊ตบุ๊คเพราะว่าต้องเดินทางบ่อย และก็งานเยอะ ต้องขนงานไปทำที่มหาลัยบ่อยๆโปรแกรมที่ใช้ ก็พวก Auto cad ,solid,minitab แล้วก็พวกที่ใช้ในการทำรายงานทั่วไป
    แล้วก็ชอบดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ ทั่วไป

ขอบคุณนะคะ

จะซื้ออาทิดนี้แล้ว ยังเลือกไม่ได้เลยคะ

Default ขอคำแนะนำในการซื้อโน๊ตบุ๊คคะ รบกวนหน่อยนะคะ

อยากขอคำแนะนำว่าจะซื้อรุ่นไหนดี
    ไม่เลือกbrand นะคะ แต่อยากได้ เบาๆ เพราะต้องแบกตลอดเวลา ไม่เกิน 2โลน่าจะดี
    แต่ spec ไม่แน่ใจว่าควรจะเลือกขนาดไหนดี งบไม่เกิน 40k คะ
    ตอนนี้เรียนป.โทอยู่อ่ะค่ะแล้วจำเป็นต้องใช้โน๊ตบุ๊คเพราะว่าต้องเดินทางบ่อย และก็งานเยอะ ต้องขนงานไปทำที่มหาลัยบ่อยๆโปรแกรมที่ใช้ ก็พวก Auto cad ,solid,minitab แล้วก็พวกที่ใช้ในการทำรายงานทั่วไป
    แล้วก็ชอบดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ ทั่วไป

ขอบคุณนะคะ

จะซื้ออาทิดนี้แล้ว ยังเลือกไม่ได้เลยคะ

Quote Originally Posted by devildaosao View Post

ขอบคุณนะคะ

แนะนำของ dell latitude ครับ เอารุ่นที่การ์ดจอเป็น quadro / hdd 7200 รอบ

OverclockZone Member ballsmn's Avatar
    ดินแดง รัชดา กรุงเทพฯ

แน่ใจนะครับ ว่าจะเอามาเล่นเกม เล่นเกมแล้วเครื่องทำงานหนักร้อนมากๆ เสียขึ้นมางานเข้าเลย ในกรณที่หมดประกันซื้อใหม่ได้เลย

BenQ Joybook s41-LM60 เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจมากนะครับ

CPU Intel Core 2 Duo T8100 (2.10 GHz, L2 3 MB)
    Chipset Intel GM965
    Graphic Chip nVidia GeForce 8600M GS - DDR3
    Type 14.1 inch WXGA (1280x800)
    Memory 2 GB DDR2
    Hard Disk 250 G 5400 RPM
    Drive DVD Writer (Dual Layer Support)
    Web Camera 1.3 MPixel
    Warranty 2 Y.

Price 36,900 บาท

OverclockZone Member panuza's Avatar
    รามอินทรา กท2,พุทธมณทน สาย2

ASUS G1

คุมค่าสุด ลงทุนนิดใช้งานงับ

OverclockZone Member kessopha's Avatar

Quote Originally Posted by estrellas View Post
    แต่ผมว่า โน้ตบุ้คจำเป็นนะ สำหรับเด็กเรียนคอม ถ้าไม่มีมันไม่สะดวกหลายอย่าง
    ทั้งตอนทำงาน คุยงานกับเพื่อน ทำพรีเซ้นต์ แก้โค้ด หลายอย่าง ตอนเรียนผมก็ใช้โน้ตบุ้คเป็นหลักมากกว่าพีซี เพราะส่วนใหญ่ต้องทำงานที่มหาลัย
    (พีซีผมให้น้องเลยเพื่อซื้อโน้ตบุ้คใช้เอง)

ไม่ต้องเอารุ่นดีเว่อร์ก็ได้ ราคาซักสามหมื่นนิดๆก็โอเคแล้ว
    ผมว่าไม่จำเป็นนะ Notebook ผมก็เรียนคอมจบมาโดยไม่มีคอมใช้คอมมหาลัยมาตลอดครับ

Bookmarks

Bookmarks