Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยจัดสเปคคอมงานหลายด้านในเครื่องเดียวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยจัดสเปคคอมงานหลายด้านในเครื่องเดียวครับ

สวัสดีครับ
    รบกวนจัดสเปคคอมสำหรับงาน 3D + rendering, convert+write DVD, เล่นเกมส์
    ผมใช้งานโปรแกรมต่อไปนี้ครับ
    1. Auto CAD (งานออกแบบสถาปัตยกรรม ไม่มี animation)
    2. 3D Max + Vray (งานออกแบบสถาปัตยกรรม ไม่มี animation)
    3. Sketchup 6 + Vray (งานออกแบบสถาปัตยกรรม ไม่มี animation)
    4. Rhino 4.0 + Vray (งานออกแบบสถาปัตยกรรม ไม่มี animation)
    5. Photoshop cs (งานออกแบบสถาปัตยกรรม ไม่มี animation)
    6. Convert avi => DVD + write DVD ไม่ได้ตัดต่ออะไรครับแค่ convert แล้วก็ write ลง DVD
    7. ใช้เล่นเกมส์ 3d ได้ดีพอควร (ไว้แล่นเวลาพักครับ ไม่สำคัญนัก)

ลำดับความต้องการ
    1. งาน 3D ต้องการความลื่น สเถียร
    2. Write หนัง
    3. เล่นเกมส์

งบ 5-6 หมื่นบาท

ขอคำแนะนำเพิ่มเติม
    1. ถ้าต้องการใช้ quad core จะ work หรือไม่ครับ
    2. ผมต้องการใช้ xp แต่มันหลาย version ใหม่ๆเต็มไปหมด ไม่ทราบตัวไหนเหมาะๆ
    3. ถ้าต้องการใช้ Raid ผมควรใช้ hddแบบไหน Raidระบบไหนที่เร็วและเหมาะสมที่สุด ปกติผมไม่เก็บข้อมูลงานไว้ใน Hdd เครื่อง แต่ copy ไปไว้ใน ext.hdd. อีกที
    4. heatsink ควรเป็นแบบไหนครับ

ขอขอบคุณเทพทุกๆท่านที่ให้ความรู้และให้คำปรึกษาครับ
    แขก

ไม่เทพครับ แต่ว่าพอจะตอบได้
    1. งานนี้ งบนี้ Quad Core คุ้ม และควรแก่งานครับ
    2. ถ้าให้ดี ลง 64 bit ครับ
    3. HDD ใช้สองตัวต่อ RAID0 เพิ่มความเร็วไม่ลดความจุ เมนบอร์ดเดี๋ยวนี้ทำได้ทุกตัวอยู่แล้ว
    4. ถ้าไม่ Overclock ซิ้งเดิมก็ใช้งานได้ไม่มีปัญหาครับ

Comment

Q9550 2.83 GHz. FSB 1333 / L2 =12 MB./ 65 nm 12,980
      ASUS P5-Q PRO FSB1600/4Dual-DDR1200/8SATA(Raid) 4,860
      2048/800 OCZ 2N800SR2GK (1024x2) 2,110x2 = 4,220
      320/7200 HITACHI SATA Raid 0 1,900 x2 = 3,800
      Winfast Quardo xxxx 13,000
      LCD 22'' SAMSUNG T220 - จอ LCD ขนาด 22'' Wide - ความละเอียดของภาพ 1680x1050 - ความสว่าง 300 cd/m2 - Response Time 2 ms. - อัตราความคมชัด 20000:1 - Input Signal : Analog RGB, DVI 3-Y 10,600
      LG 22X [GH-22NP20] [BOX] Black 1-Y 850
      PSU:: ThermalTake TR 470W 2,650

Comment

Originally posted by estrellas View Post
        ไม่เทพครับ แต่ว่าพอจะตอบได้
        1. งานนี้ งบนี้ Quad Core คุ้ม และควรแก่งานครับ
        2. ถ้าให้ดี ลง 64 bit ครับ
        3. HDD ใช้สองตัวต่อ RAID0 เพิ่มความเร็วไม่ลดความจุ เมนบอร์ดเดี๋ยวนี้ทำได้ทุกตัวอยู่แล้ว
        4. ถ้าไม่ Overclock ซิ้งเดิมก็ใช้งานได้ไม่มีปัญหาครับ
        -ขอถามเรื่องการใช้ 64bit ครับ หลังจากที่ลง 64bit แล้วโปรแกรมอื่นๆจะต้องใช้โปรแกรมที่ support 64bit เท่านั้นรึป่าวครับคล้ายกับ vista อะไรแบบนั้นหรือเฉพาะแค่บางโปรแกรมเท่านั้น
        -เรื่อง raid 0 เวลาลงโปรแกรมต่างๆก็เหมือนกับที่เราลงกันทั่วไปใช่มั๊ยครับคือความต่างที่ชัดเจน
        ข้อดี ข้อด้อยจริงๆของมันเป็นยังไง ผมเคยอ่านมาบ้างรู้ว่ามันเร็วขึ้น แต่อยากถามคนที่เคยใช้จริงๆเลยดีกว่าว่ามันเป็นยังไง มีเทคนิคอะไรหรือไม่ในการใช้งาน

ไม่เคยใช้จริงๆครับ นี่จะเป็นเครื่องสเปคสูงสุดของผมตั้งแต่เคยใช้มาเลยครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by -=][Lord_Boy][=- View Post
          Q9550 2.83 GHz. FSB 1333 / L2 =12 MB./ 65 nm 12,980
          ASUS P5-Q PRO FSB1600/4Dual-DDR1200/8SATA(Raid) 4,860
          2048/800 OCZ 2N800SR2GK (1024x2) 2,110x2 = 4,220
          320/7200 HITACHI SATA Raid 0 1,900 x2 = 3,800
          Winfast Quardo xxxx 13,000
          LCD 22'' SAMSUNG T220 - จอ LCD ขนาด 22'' Wide - ความละเอียดของภาพ 1680x1050 - ความสว่าง 300 cd/m2 - Response Time 2 ms. - อัตราความคมชัด 20000:1 - Input Signal : Analog RGB, DVI 3-Y 10,600
          LG 22X [GH-22NP20] [BOX] Black 1-Y 850
          PSU:: ThermalTake TR 470W 2,650
          จดเลยครับ รีบเลยเดี๋ยวเอาไปถามที่ร้านว่ามีมั๊ย คือผมอยู่ที่ Dubai U.A.E. ครับ hardware ที่นี่มาช้าหรือล้าหลังกว่าเราครับ ขนาดแหล่งที่ว่าขาย hardware ในใจกลางเมืองของยังไม่มาทั้งๆที่บ้านเรามีขายกันทั่วไป ผมว่านี่คงเป็นข้อดีของการที่เราใช้ซอฟผี ทำให้คนไทยส่วนมากเก่งคอมทำให้ดีมานความต้องการhardwareสูงไปด้วย ตลาดต้องหาใหม่ๆมาป้อน ที่นี่เหรอครับเวลาเราถามมัน ที่จริงมันไม่มีหรอกแต่มันจะบอกว่ามีไว้ก่อนแล้วก็ไปหาสั่ง ให้เรารอนานๆกว่าของจะมาแพงด้วย ยังไงถ้าของไม่มีจะรบกวนปรับให้อีกหน่อยนะครับ ขอบคุณก๊าบบบ

Comment

RAID0 เซ้ตใน BIOS กับตอนลง Windows ครับ หลังจากนั้นใน Windows มันจะเป็น Drive ตัวเดียวใช้งานทุกอย่างเหมือนปรกติเลยครับ
            ข้อเสียคือ ถ้าดิสก์ตัวนึงเสีย ก็ข้อมูลหายทั้งคู่เลย (แต่น่าจะไม่เป็นปัญหาสำหรับคุณเพราะเซฟงานไว้ที่อื่น)

โปรแกรม 32 bit ส่วนใหญ่ รันได้บน windows 64 bit ครับ (แต่ก็มีบางโปรแกรมที่รันไม่ได้เหมือนกัน) ปัญหาส่วนใหญ่อยู่ที่ไดรเวอร์ของอุปกรณ์จุกจิกต่างๆ(Soundcard, Printer, Webcam ... ) ถ้าใช้ได้ตรงนี้ ก็น่าจะไม่มีปัญหาครับ
            ปัญหาอีกอย่างคือ ... windows 64 bit ของแท้ แพงมากมาย อิอิ

Comment

Originally posted by estrellas View Post
              RAID0 เซ้ตใน BIOS กับตอนลง Windows ครับ หลังจากนั้นใน Windows มันจะเป็น Drive ตัวเดียวใช้งานทุกอย่างเหมือนปรกติเลยครับ
              ข้อเสียคือ ถ้าดิสก์ตัวนึงเสีย ก็ข้อมูลหายทั้งคู่เลย (แต่น่าจะไม่เป็นปัญหาสำหรับคุณเพราะเซฟงานไว้ที่อื่น)

โปรแกรม 32 bit ส่วนใหญ่ รันได้บน windows 64 bit ครับ (แต่ก็มีบางโปรแกรมที่รันไม่ได้เหมือนกัน) ปัญหาส่วนใหญ่อยู่ที่ไดรเวอร์ของอุปกรณ์จุกจิกต่างๆ(Soundcard, Printer, Webcam ... ) ถ้าใช้ได้ตรงนี้ ก็น่าจะไม่มีปัญหาครับ
              ปัญหาอีกอย่างคือ ... windows 64 bit ของแท้ แพงมากมาย อิอิ
              ขอบคุณครับ

Comment

ซื้อแล้วคร๊าบบ ลื่นมากเลยครับ render หายห่วงเลย เสียงพัดลมดังไปนิดแต่พอไหว ปู๊ดปร๊าดดๆ ดีครับ

Comment

ที่จริงไม่ต้องใช้กาดจอควอโดก็ได้นะแพงเกิน ใช้ธรรมดาๆ ก็พอแต่ถ้าตังเหลือก็ไม่เป็นไร

Comment

อืมทำงานไกลบ้านเหงาไหมครับ

Comment

อืม

Comment

Working...
                      X