overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: เรื่องการ เปิดเครื่องครับกดแล้วต้องรอ ประมาณ2-3 วินาทีถึงติด

OverclockZone Member kunioz's Avatar

Default เรื่องการ เปิดเครื่องครับกดแล้วต้องรอ ประมาณ2-3 วินาทีถึงติด

โดยปกติแล้ว เมื่อเปิด สวิทช์ไฟ แล้วกดปุ่มเพาเวอร์แล้วจะเปิดติดเลยใช่ไหมครับ ของผมจะติดขึ้นมาแว๊บนึง แล้วหายไปรอ อีก2-3 วินาที ถึงจะติดจริงๆแล้วก็บูตตรมปกติ ไม่ทราบว่ามันจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ ชีแนะทีครับ

OverclockZone Member qbert's Avatar

ผมก็เป็นเคยมีคนเค้าบอกไว้นะคับแต่นึกไม่ออก ฮาๆขอโทษที

OverclockZone Member missionfail's Avatar

อิอิ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ระบบกันไฟกระชากมั้งครับ

OverclockZone Member kunioz's Avatar

ของท่านเป็นอย่างไรบ้่างคับเปิดติดเลยหรือแบบผมคับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เป็นเหมือนกัน
    ใช้มาหลายปี ละ

OverclockZone Member

แล้วแต่ดวง ของผมก็เป็น

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

เป็นเหมือนกัน

OverclockZone Member mengchanchai's Avatar

ถ้าใช้ cpu intel และไป oc มันจะมีอาการอย่างนี้แหละครับ

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

asrock 478
    ตัวเก่าผมก็เป็นครับ

เหมือนกับว่า มันเช็คไฟในเครื่อง (มั้ง) อิอิ

ใช้มาหลายปี ไม่มีปัญหาอะไรครับ

OverclockZone Member qbert's Avatar

ผมไม่ได้ocเลยนะคับ มันจะติดๆดับๆซัก2ที เคยได้ยินมาว่ามันเช็คค่าในไบออส(หรือป่าว)

OverclockZone Member mengchanchai's Avatar

Quote Originally Posted by qbert View Post
    ผมไม่ได้ocเลยนะคับ มันจะติดๆดับๆซัก2ที เคยได้ยินมาว่ามันเช็คค่าในไบออส(หรือป่าว)
    ถ้าไม่ได้ overclock
    1.ลอง load bios ค่า default ดูครับ....ดูอาการ
    2.ถ้ายังไม่หาย...ลอง update bios ใหม่
    3.ถ้ายังไม่หาย.....สงสัยต้องส่งเคลมละครับ

อาการที่ท่านว่ามันจะเกิดเฉพาะตอนไปเปลี่ยนแปลงค่า เช่น ของ asus ถ้าเปลี่ยน เปลี่ยนค่าใน ai mode ละก็ พอกดเปิด power จะ on ประมาณ 2-3 วินาที จากนั้นจะดับ 2-3 วินาที จึงจะสตาร์ทคอมพ์ใหม่ครับ

OverclockZone Member dy009's Avatar

หุๆ มันจะเป็นเฉพาะตอนที่เพิ่งเสียบปลั้กใหม่ไม่ใช่หรือครับ

ถ้าเราเปิดแล้วครั้งนึง พอปิดแล้วแต่ปลั๊กยังเสียบ และมีไฟเข้าอยู่ พอเปิดอีกที มันก็จะไม่วูบไป 2-3 วินาทีเหมือนเดิมหนิครับ

ของผม พอสรุปได้แล้วครับ เพราะผมไป OC เลยเกิดอาการแบบนี้ ตอนนี้ปรับมา Default แล้วครับ หายแล้วครับผม

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

Quote Originally Posted by dy009 View Post
    หุๆ มันจะเป็นเฉพาะตอนที่เพิ่งเสียบปลั้กใหม่ไม่ใช่หรือครับ

ถ้าเราเปิดแล้วครั้งนึง พอปิดแล้วแต่ปลั๊กยังเสียบ และมีไฟเข้าอยู่ พอเปิดอีกที มันก็จะไม่วูบไป 2-3 วินาทีเหมือนเดิมหนิครับ
    จริงๆด้วยครับ ผมลองแล้วเป็นตามท่านว่า

OverclockZone Member artm5's Avatar
    สวนหลวง ร.9 / ประเวศ / พาราไดซ์

ผมเคยเป็นคับ เมนบอร์ดคับ

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

มันเป็นที่ตัวบอร์ดครับ

ไม่ต้องกังวล

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

copy ข้อความเก่าตัวเองมาตอบงับ ^^'

จาก FAQ ของ Asus

Question
    My system sometimes may need to power up and down twice before entering OS.
    Is this normal?

Answer
    This is normal if any of the following conditions are true:
    1. The very first time for system to power up after AC power off.
    2. Has just save and exist BIOS setup screen after setting system to overclock to an extensive level.
    3. Have just adjusted memory or FSB setting in BIOS.

System will require a complete system reset (i.e. cold off) to stablize system clock if any of the conditions listed above are true.

http://support.asus.com/faq/faq.aspx...Language=en-us

(ขออนุญาติแปลอย่างย่อนะงับ)

คำถาม
    ทำไมเปิดเครื่อง แล้วมีการ boot 2 ครั้ง ติดแล้วดับแล้วติด

ตอบ
    เป็นปกติของระบบถ้า หนึ่งในข้อแม้เป็นจริง ...

1. เป็นครั้งแรก ที่เปิดเครื่อหลังจากมีการ ตัดไฟที่จ่ายเข้าเครื่อง (ปิด สวิตหน้าเครื่องแต่สายไฟ ยังเสียบ ไม่สับสวิตไฟ มะนับนะงับ)
    2. หลังจากการแก้ค่า Bios ... แล้ว save โดยมีการ OC
    3. พึ่งมีการ เปลี่ยนค่า FSB หรือ memory ใน bios

ระบบต้องการ reset ตัวเองอย่าง สมบูรณ์ (i.e cold off) เพื่อให้ system clock คงที่ ถ้าข้อแม้ข้างบนอย่างใดอย่างหนึ่งเกิดขึ้น

ps asrock มานเครือเดียวกันงับ ^^'

ผมใช้บอร์ด DFI Dark ไม่เคยคล็อกเลย แต่เคยอัพไปออสครั้งหนึ่งตอนเปลี่ยนcpu แต่มันก็เป็นอย่างนี้มานานแล้วนะคับ ปลั๊กไฟผมก็เสียบเอาไว้ตลอดพอจะใช้ก็เปิดสวิต สรุปมันไม่ดีใช่มั้ยคับเนี๊ยะ กำ...

Bookmarks

Bookmarks