Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะทำ Wireless ระยะขนาดนี้พอได้ไหมครับ[มีรูปปลากรอบ]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะทำ Wireless ระยะขนาดนี้พอได้ไหมครับ[มีรูปปลากรอบ]

ตัวส่งอยู่ในห้องส้มจะใช้ในห้องเขียวครับ ระยะตามในรูป ทุกชั้นมีพื้นห้องกั้น

สัญญาณมันจะทะลวงไปถึงห้องเขียวดีไหมครับ
    Last edited by DeathCross; 20 Aug 2008, 12:30:22.

ได้คับ....ถ้าดีควรเปลี่ยนเสารับหั้ยยาวขึ้น

Comment

จะเอารูป "ปลากรอบ"

ปล. หนักหนาเหมือนกันนะนี่ คงจะได้ช่วงปลายๆพอดี

รูปมัน side view ใช่ปะ ละทำไมชั้น 3 กะ 4 มันสูงจัง
      Last edited by noomevo8; 20 Aug 2008, 02:41:20.

Comment

กำแพงหนาเท่าไร และใช้วัสดุอะไรทำ

เป็นห่วงแต่กำแพงตรงกลางกั้น เพราะมันจะเสมือนเจอกำแพงหนาๆตัวหนึ่ง

Comment

Originally posted by noomevo8 View Post
          จะเอารูป "ปลากรอบ"

ปล. หนักหนาเหมือนกันนะนี่ คงจะได้ช่วงปลายๆพอดี

รูปมัน side view ใช่ปะ ละทำไมชั้น 3 กะ 4 มันสูงจัง
          ในรูปผมเอาให้ดูระยะเฉยๆครับ จะได้นึกภาพออก ชั้น4ก็ 3 เมตรครับ

Comment

ย้ายเครื่องส่งลงมาชั้น2หรือ3สิครับ

Comment

Originally posted by คิม View Post
              กำแพงหนาเท่าไร และใช้วัสดุอะไรทำ

เป็นห่วงแต่กำแพงตรงกลางกั้น เพราะมันจะเสมือนเจอกำแพงหนาๆตัวหนึ่ง
              แก้รูปให้แล้วครับ รีบทำเกิน มีกำแพงชั้น4ทีเดียวครับ
              ส่วนกำแพง ไม่ใช่ปูนครับ ข้างในมันกลวง เรียกว่าอะไรไม่รู้

Comment

Originally posted by adisak08 View Post
                ย้ายเครื่องส่งลงมาชั้น2หรือ3สิครับ

Comment

ดันหน่อย

Comment

ง่าคอมผมรูปไม่ขึ้น ยังจินตนาการห้องไม่ออก รอรูป งิงิ

Comment

Originally posted by DeathCross View Post
                      แก้รูปให้แล้วครับ รีบทำเกิน มีกำแพงชั้น4ทีเดียวครับ
                      ส่วนกำแพง ไม่ใช่ปูนครับ ข้างในมันกลวง เรียกว่าอะไรไม่รู้
                      ข้างในมันกลวง อาจเป็นซีเมนต์บล๊อค หรือ ตีเป็นฝาเฉยๆก็ได้

เรื่องวัสดุที่ใช้ทำเป็นพื้น ก็ตีเป็นพื้นสำเร็จแล้วกัน
                      หากใช้ 801.11G ใส่เสา 5 dBi ขึ้นไป อาจถึง แต่สัญญาณจะไม่นิ่งครับ ขึ้นกับตัวลูกรับด้วย หากใช้ Notebook ธรรมดาอาจได้แค่ขีดเดียว และไม่วิ่งอีกต่างหาก ยิ่งตอนหน้าฝนรับไม่ได้แน่ๆ

มีให้เลือกหลายทางเลือกครับ

1.ย้าย Wireless Router ไปชั้น 2 หากจะทำให้ลองดูก่อนครับ ว่ารับได้ไหม ได้ก็น่าทำประหยัดเงินสุด

2.ทำ Access Point ที่ชั้น 4 หรือ 3 เลย อันนี้แรงทั้งตึก

3.เพิ่ม Router อีกตัวทำ WDS วางไว้ที่ชั้น 3 หรือ 4 จะคล้ายๆข้อ 2 แต่เรื่องเสถียรจะสู้ข้อ 2 ไม่ได้

4.เปลื่ยนทั้งระบบเป็นระบบ 801.11N Wireless Router วางไว้ที่ชั้น 1 ส่วนตัวลูกก็ต้องซื้อตัว N มาเหมือนกัน อันนี้แพงสุด ก็ได้ระบบแรงและเร็วมาแทน

สงสัยตรงไหนถามได้นะครับ

Comment

2.ทำ Access Point ที่ชั้น 4 หรือ 3 เลย อันนี้แรงทั้งตึก
                        คือต้องซื้อ access point มาไว้ชั้น3หรือ4 อีกตัวหรอครับ

Comment

เดินสาย LAN ผสมเข้าไปในระบบได้หรือเปล่าครับ

ติดตั้ง Access Point ไว้ที่ชั้น 4
                          หรือ พื้นที่ในห้องสีเขียว

เชื่อมต่อ router ที่ชั้นหนึ่ง
                          กับ
                          Access Point ที่ชั้น 4
                          ด้วยสาย LAN

Comment

Originally posted by DeathCross View Post
                            คือต้องซื้อ access point มาไว้ชั้น3หรือ4 อีกตัวหรอครับ
                            ใช่ครับ แบบภาพที่ท่าน Mark5 ให้มาดูนั้นแหละ

ซื้อ Access Point หรือ Routerที่ไม่มี Modem แล้วเซตเอาเป็น Access Point ที่หลังก็ได้ครับ
                            ใช้ในกรณีที่ลากสายไปชั้น 3 หรือ 4 ได้นะครับ

หากลากสายหรือทำอะไรไม่ได้ ก็ต้องไปมองข้อ 3 หรือ 4 แทน

Comment

Originally posted by คิม View Post
                              ใช่ครับ แบบภาพที่ท่าน Mark5 ให้มาดูนั้นแหละ

ซื้อ Access Point หรือ Routerที่ไม่มี Modem แล้วเซตเอาเป็น Access Point ที่หลังก็ได้ครับ
                              ใช้ในกรณีที่ลากสายไปชั้น 3 หรือ 4 ได้นะครับ

หากลากสายหรือทำอะไรไม่ได้ ก็ต้องไปมองข้อ 3 หรือ 4 แทน
                              ใช่เลย แต่ผมว่าติด AP อะดิละประหยัดงบดี

Comment

Working...
                              X