Announcement

Collapse
No announcement yet.

การเซทค่า AMM ใน Harddisk ให้เร็วขึ้น ผ่าน Windows

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การเซทค่า AMM ใน Harddisk ให้เร็วขึ้น ผ่าน Windows

ปกติ Harddisk รุ่นใหม่ๆจะรองรับการทำงานแบบ Auto-Acoustic-Management หรือการปรับเสียงรบกวนให้น้อยลงซึ่งค่า Default จะตั้งไว้ที่ 128 จะทำให้การทำงานของ Harddisk ช้าลง แต่ท่านสามารถตั้งค่านี้ได้โดยผ่าน โปรแกรมที่ชื่อว่า HDDScan
    Attached Files
    Last edited by kyocera; 20 Aug 2008, 17:42:36.

ควรตั้งไว้ที่ค่า 254 ครับซึ่งจะทำให้ Access time น้อยสุดและ Harddisk อ่านข้อมูลได้ไวขึ้น

Comment

แต่ตั้งค่าภาพแบคกราว แบบนี้ อาจทำให้สมองทำงานหนักขึ้น นะครับ อิอิ

Comment

และเสียงจะดังขึ้นแค่ไหนครับ

Comment

Originally posted by พ่อน้องแนนต์ View Post
          แต่ตั้งค่าภาพแบคกราว แบบนี้ อาจทำให้สมองทำงานหนักขึ้น นะครับ อิอิ

Originally posted by heatie View Post
          และเสียงจะดังขึ้นแค่ไหนครับ
          แทบไม่ต่างจากเดิมเลยครับสรุปคือปรับเพิ่มดีกว่า

Comment

เดี๋ยวลองดูคับ

Comment

เอามาฝากครับหลังจากปรับค่าแล้ว Access time เหลือแค่นี้

Comment

ก่อนปรับเช็ค Harddisk ของท่านด้วยนะครับว่า มี AMM มั้ย ถ้าไม่มีจะปรับไม่ได้ครับ
                ปล.ใช้ HD-Tune เช็คนะครับตามรูป Seagate จะไม่ได้ติ๊กไว้แสดงว่าปรับค่าไม่ได้ครับ

Comment

มันมีผลกระทบข้างเคียงไหมครับ

ถ้าไม่มีวิธีนี้ควรบอกต่อ อุอุ เป็นการใช้ให้คุ้มค่า ^^~

ป.ล. โหลดโปรแกรมแล้วมันมาแค่ 2.81kb แล้วแตกไฟล์ไม่ได้ด้วย -0-
                  Last edited by Open; 20 Aug 2008, 02:47:06.

Comment

Originally posted by Open View Post
                    มันมีผลกระทบข้างเคียงไหมครับ

ถ้าไม่มีวิธีนี้ควรบอกต่อ อุอุ เป็นการใช้ให้คุ้มค่า ^^~

ป.ล. โหลดโปรแกรมแล้วมันมาแค่ 2.81kb แล้วแตกไฟล์ไม่ได้ด้วย -0-
                    อาจจะมีครับแต่น้อยมากยังไง Harddisk ท่านมีประกันอยู่แล้วไม่ต้องกลัว ส่วนไฟล์ ลองเข้า google พิมว่า HDDscan ดูนะครับ
                    Last edited by kyocera; 20 Aug 2008, 02:52:35.

Comment

ใช้ตัวนี้ก็ได้ครับ HD Tune Pro v3.10
                      มีให้ปรับเลย ตัววัดให้ด้วย เสียดาย HDD Fujitsu ผมใช้ไม่ได้ แย่จัง

Comment

น่าทดลองจัง

Comment

สงสัยน่ะครับว่าอ่านว่า AMM ยังไงอ่ะ น่าจะAAMมากกว่าน้า

Comment

Automatic-Acoustic-ManageMent ครับ ในตัวโปรแกรมจะเป็น AAM (แถได้อีก )
                            Last edited by kyocera; 20 Aug 2008, 11:47:07.

Comment

Originally posted by tanwatana View Post
                              ใช้ตัวนี้ก็ได้ครับ HD Tune Pro v3.10
                              มีให้ปรับเลย ตัววัดให้ด้วย เสียดาย HDD Fujitsu ผมใช้ไม่ได้ แย่จัง
                              HD-Tune มันจะปรับไม่ได้บางรุ่นน่ะครับ ผมลองแล้วมัน Error แต่มีค่าแสดงขึ้น แต่ถ้าเป็น HDDScan จะปรับได้เลย

Comment

Working...
                              X