Announcement

Collapse
No announcement yet.

เคยเจออาการนี้กันไหมครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เคยเจออาการนี้กันไหมครับ ?

เคยเจออาการนี้กันไหมครับ ?
    ทีละสเต็ปนะครับ
    1. ลูกค้ายกเครื่องมาซ่อม บอกเข้าวินโดวส์ไม่ได้
    2. ผมเปิดดูมันขึ้นจอฟ้าว่า Unmountable ......
    3. ผมก็บอกลูกค้าพี่ แบบนี้น่าจะติดไวรัส ถ้าพี่จะรีบใช้งาน ผมจะแก้ขัดให้ไปก่อน
    แต่มันต้องลงวินใหม่นะพี่....
    4. ลองวิธีแรก ก็คือเข้า Windows PE จาก CD เพื่อทำการเก็บงาน แต่ปรากฏว่า มันมองเห็น Harddisk แต่ขึ้นให้ Format ตลอดเลย ผมก็เลยคาดว่า partition จะเสีย
    5. วิธีของผมก็คือใ้ช้โปรแกรม NTFS4DOS จาก Hiren's Boot CDทำ Par ขึ้นมาใหม่่แล้วก็ใช้ Fdisk /Mbr กู้ Master Boot Record ซึ่งมันก็เข้าวินโดวส์ไ้ด้จริงๆ
    6.จากนั้นก้ลงวินโดวส์ใหม่ไป ก็ใช้ได้ ทำแบบนี้หลายเครื่องแล้วครับ

แต่ทว่า..... มีรายนึงพอเอาไปเสียบเน็ตผ่านแลนมันก้เป็นอีก ผมเลยอยากรู้ว่ามันเป็นไวรัสอะไรอะครับ
    แล้วมีวิธีอะไรป้องกันได้บ้างครับ

Unmountable .... มันออกแนวมีปัญหาที่สายอ่ะเปล่าง่ะ ผมมุ่งประเด็นไปที่สายอย่างเดียวเลย (หายขาด)

Comment

Working...
    X